หน้า: 1 2 3 [4] 5

ผู้เขียน หัวข้อ: Layiji มหานิยม เบา!! update**  (อ่าน 46311 ครั้ง)
เรียบร้อยจ้ะ เกย์ออก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณคร้าบ  เกย์ออก
มีให้เลือกโหลดด้วย  กรี๊ดดดดด

นักเขียนการ์ตูนรายปี
กลัวมีปัญหาเรื่องคนหาของเก่าไม่ได้น่ะจ้ะ
เพราะฟอนต์เนี่ยปล่อยออกไปปั๊บมันต้องสืบย้อนได้ตลอด
ทำงานกะสิ่งพิมพ์ระบบเก่าจะเจออะไรแบบนี้แหละ ฮ่าๆ ฮือๆ

อ้อ เดี๋ยวพอออก 1.2 ตัวเต็ม ผมจะแตกไปเป็นหน้าใหม่เลยนะครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
คุณ Layiji ครับ

ผม port ฟอนต์ Layiji มหานิยมเบาไปใช้บนไอโฟน อยากจะแจกจ่ายให้คนอื่นได้ใช้

http://www.smart-mobile.com/forum/viewtopic.php?f=88&t=213507

จะขออนุญาตแจกจ่ายจะได้ไหมครับ
คุณ Layiji ครับ

ผม port ฟอนต์ Layiji มหานิยมเบาไปใช้บนไอโฟน อยากจะแจกจ่ายให้คนอื่นได้ใช้

http://www.smart-mobile.com/forum/viewtopic.php?f=88&t=213507

จะขออนุญาตแจกจ่ายจะได้ไหมครับ
กรี๊ดดดดด ป๋าเลย์ดังแล้ว

เรื่องพอร์ทต้องลองคุยกับจขฟ. ก่อนน่ะครับ
ไม่แน่ใจว่ามีการไปปรับเทมเพลต หรือการแก้ช่องไฟอะไรหรือเปล่า
ลองติดต่อดูนะครับ เจ๋ง
เชิญครับ  กรี๊ดดดดด
เมียผมใช้ iphone พอดี  ลงยังไงสอนด้วยนะค้าบ กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

ส่วนตูมือถือจีนตกรุ่นต่อไป  ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2011, 10:20 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

ขอบอกก่อนว่าผมผมต้องขยายขนาดฟอนต์ ไม่งั้นมันจะตัวเล็กเกินไปบนไอโฟน เลยต้องปรับช่องไฟด้วยนะครับ (ไม่ทราบว่า fontlab สามารถขยายขนาดฟอนต์แล้วช่องไฟขยายตามด้วยไหม ถ้าทำได้ผมก็ไม่ต้องปรับช่องไฟ ซึ่งจะเยี่ยมมากเลยสำหรับการ port ฟอนต์)

ไม่ทราบว่าคุณ Layiji โอเคกับตรงนี้ไหมครับ

ส่วนเรื่องการลงฟอนต์ไม่ยาก แต่เครื่องต้องเจลเบรคก่อนนะครับ ไม่ทราบว่าเครื่องของภรรยาจัดการตรงนี้แล้วหรือยัง งง

ปล. กำลังหาอ่านกระทู้อยู่ว่ามีตรงไหนที่สอนเรื่องการขยายขนาดฟอนต์กับปรับช่องไฟไปพร้อมกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2011, 19:49 น. โดย pat_ty » บันทึกการเข้า
คุณเลย์อิจิแกใช้รุ่นมีเสาอากาศดูทีวีได้นะครับ กร๊าก
ส่วนเมียใช้ไอโฟน รู้ระบอบการปกครองบ้านนี้เลย

ตูรอ wellcom แอนดรอยรุ่นมีเสาอากาศดูทีวีได้และสองซิมย่ะ  ชิ (มีไฟฉายในตัวด้วยนะยะ  กร๊าก)

ปล.เรื่องฟอนต์ทำได้เลยครับ แต่อย่าแจกจ่ายตัวฟอนต์ที่ทำการเปลี่ยนช่องไฟแล้วนะครับ เดี๋ยวรวนทั้งวงการการ์ตูนเสียวแปลไทย  ไหว้

ปล.เรื่องฟอนต์ทำได้เลยครับ แต่อย่าแจกจ่ายตัวฟอนต์ที่ทำการเปลี่ยนช่องไฟแล้วนะครับ เดี๋ยวรวนทั้งวงการการ์ตูนเสียวแปลไทย  ไหว้

งง ๆ อ่ะครับ ผมแก้ไขแล้วก็กอปปี้ไปวางบนฟอนต์ที่ไอโฟนเรียกใช้งาน แล้วถึง Generate Font ออกมา อย่างงี้นี่โอเคไหมครับ
พอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องการเปลี่ยนฟอนต์ใน iphone
ผมไม่แน่ใจว่าต้อง แจกตัว ttf โดดๆเลยหรือเปล่าครับ
หรือว่าแจกเป็นตัว package หรืออะไรซักอย่าง

ผมกลัวว่าพอแจกๆไปแล้วมันจะไปตีกับตัวที่ยังไม่ได้แก้ช่องไฟน่ะครับ (ในกรณีที่คนอื่นทำงานสิ่งพิมพ์บน pc )

ตัวฟอนต์ของระบบคงไม่มีปัญหา เพราะว่ามันเรียกจากไฟล์สกุล .ttc

ส่วนตัวภาษาไทยนี่เรียกจาก Thonburi.ttf กับ ThonburiBold.ttf อ่ะครับ ซึ่งสองตัวนี้ผมต้องปรับขนาด โดยผมใช้วิธี Transform ฟอนต์เอา โดยคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ หลังจากนั้นผมปรับความกว้างของ Glyph โดยเอาเปอร์เซ็นไปคูณกับความกว้างของ Glyph ก่อนปรับ ซึ่งผมปรับทีละตัวอักษร

เวลาเอาไปใช้บนไอโฟนต้องกอปไฟล์ฟอนต์ .ttf (ในกรณีของฟอนต์ไทย) ไปวางใน System Font Folder ของไอโฟนบนเครื่อง (ไม่ใช่บนพีซีหรือแมค)

ซึ่งตรงนี้ผมไม่คิดว่าน่าจะกระทบอะไรกับงานสิ่งพิมพ์นะครับ เพราะมันใช้แสดงผลบนไอโฟนเท่านั้น

คุณ Layiji คิดว่ายังไงครับ

งั้นทำ Layiji-Patty Mahaniyom iPhone เลย กรี๊ดดดดด
อ่า ถ้างั้นตอน genfont ให้ติดท้ายชื่อฟอนต์ว่า iphone ติ๊ดนึงน่าจะดีครับ  เจ๋ง

รับทราบครับ คนทางบอร์ดนั้นคงดีใจกันน่าดู  (อิอิ)

ถ้าคุณเลย์อิจิจะเอาไปให้แฟนใช้ เชิญที่บอร์ดนั่นได้นะครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5