หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: @บทบาทสมมติ@  (อ่าน 22581 ครั้ง)
ขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นครับ
ขอยาดอธิบายหัวข้อปัญหาต่างๆ ให้ทุกท่านไดพิ๊นา

ในส่วนของคำถามของคุณไอซ์ เรื่องที่ว่ากระผมจะเข้าไปอยู่ในพื้นที่โครงการหรือไม่
ใจจริงๆ แล้วผมก็พร้อมที่จะไปอยุ่ แต่กลัวว่าจะเกิดปัญหาเรื่องผลประโยชน์
ที่อาจมีผู้หวังดีประสงค์ร้ายทำให้้เป็นเรื่องของผลประโยชน์ทับซ้อน
ในการที่ทุ่มเงินเข้าไปพัฒนาพื้นทีี่ในแถบนั้นไปเสีย
ทำให้ประชาชนถูกบิดเบือนประเด็นไม่ได้มองเห็นถึงความตั้งใจ ที่ผมจะพัฒนาพื้นที่เพื่อพ่อแม่พี่น้องประชาชนจริงๆ
และแน่นอนว่าราคาที่ดินในแถบนั้นหลังจากการพัฒนาปรับปรุงพื้นที่ จะต้องสูงขึ้นมาก
ซึ่งผมพยายามไม่เข้าไปแทรกแซงเหมือนกรณี เขายายเที่ยง หรือ สปก4-01 ต่างๆ ที่ทุกท่านก็เคยทราบกันบ้างแล้ว

ประเด็นนี้สรุปว่าผมพร้อมที่จะเข้าไปอยุ่ครับ :)

ส่วนปัญหาของคุณภูกระดึง ขออนุญาตเรียนชี้แจงข้อมูลก่อนซักนิดว่า
จริงๆ แล้วประเทศไทยของเราเนี้ย มีพลังงานไม่พอใช้มาตั้งแต่รัฐบาลก่อนๆ แล้วนะครับ
ขอขีดเส้นใต้คำว่าพลังงานไม่พอใช้ด้วยนะครับ
ทำให้เราต้องซื้อไฟฟ้ามาจากประเทศเพื่อนบ้าน เช่นประเทศ ลาว, เขมร, พม่ามาเพิ่มเติมในบางส่วน

อีกทั้งโรงงานไฟฟ้าของเราในปัจจุบัน ก็เริ่มเหลืออายุการใช้งานน้อยลงทุกทีแล้ว
เกรงว่าถ้าใช้แนวความคิดของคุณภูกระดึงอ๋าห์ ที่ว่ามีเท่าไหร่ก็ใช้เท่าที่มีเนี้ย
ในอนาคตอีกห้าหกปีข้างหน้า เราจะไม่เหลือไฟฟ้าให้ใช้ในประเทศกันแล้วนะครับ
เกรงว่าเราอาจจะต้องออกแบบบ้านด้วย กระดาษและดินสอกัน

ถ้าโครงการนี้ไม่เกิดขึ้น ในสมัยรัฐบาลของผม เกรงว่าโครงการนี้อาจจะไม่ถูกผลักดันขึ้นเลย
ผมไม่ได้บอกนะครับว่า คนอื่นไม่ได้มีวิสัยทัศน์
เพียงแต่ว่าผมมองว่านี้เป็นปัญหาเร่งด่วน
ที่ควรได้รับการดูแลก่อนที่จะเกิดปัญหาใหญ่กับประเทศของเรานะครับ

เชื่อผม อย่าหลงไปเชื่อใคร
ผมนั้นรักและห่วงใย
รักแท้และแน่จริง

นาย ก.

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
(NGO ดูเขากัดกันไปก่อน รอจังหวะเหมาะๆ ก็จะออกมาซ้ำ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

(ขอส่วนตัวนิดนึง เป็นรัฐบาลต้องอธิบายเยอะเว้ยเฮ้ย  ง่ะ)

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
(เป็นบุคคลทั่วไป ลอยตัว จะเสือกจะเสียบตอนไหนก็ได้  อืมมมมห์ )
(รัฐบาลเหมือนมากๆ กร๊าก

// เอลองเป็นรัฐบาลที่แล้วสิ ตอบไม่เยอะนะ กร๊าก)

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R

ผมยังไม่ได้รับรายงาน ...

...

( กร๊าก)

(อยากเปลี่ยนไปอยู่ 7 อยากแย๊บใส่ทุกฝ่าย  กร๊าก)

ศ.ณต มาละ
เดี๋ยวท่านก็คงจะมาชี้แจงเหตุของปัญหาที่รัฐสร้างไว้
และปมของน้องนิวเคลียร์ที่ท่านเคยคิดจะแก้   ฮี่...

(นี่ จัดเข้ากลุ่มตัวเองเรียบร้อย กร๊าก)

ตามปกตินักวิชาการมักจะฟัดกันเองนะครับ  กร๊าก

ขออนุญาตมองต่างมุมกับ ท่านอาจารย์อ๋าห์นะครับ
ผมคิดว่าท่าน อ.อ๋าห์ หลงประเด็น
เนื่องจากเรื่องการบ่มเพาะนิสัยฟุ่มเฟือยนี่
ต่อให้ไม่สร้างนิวเคลียร์
ก็ไม่ได้หมายความว่าชาวบ้านจะไม่ฟุ่มเฟือย
เพราะการกระตุ้นการบริโภค
ด้วยวิธีการทางการตลาดต่างๆ นานา
นั่นต่างหาก ที่เป็นต้นเหตุ

ก่อนอื่นต้องยอมรับกันก่อนว่า
ไฟฟ้า เป็นหนึ่ีงในโครงสร้างพื้นฐาน
ที่สำคัญของประเทศ
เหมือนกับคำขวัญยอดฮิตในสมัยนึงว่า
"น้ำไหล ไฟสว่าง ทางดี มีงานทำ"
ซึ่งสิ่งเหล่านี้เป็นโครงสร้างพื้นฐาน
ที่รองรับการขับเคลื่อนเศรษฐกิจ
และประเทศไทยให้ก้าวไปข้างหน้า

สำหรับเรื่องโรงไฟฟ้านิวเคลียร์นั้น
ผมว่าหลายๆ คน ยังได้รับฟังข้อมูลมาผิดๆ
รวมไปถึงคำพูดเหน็บแนม

ตรงนี้ผมขอชี้แจงครับ
ว่าตามมาตรฐานการสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์
เขามีข้อกำหนดอยู่แล้วว่า
ต้องให้อยู่ห่างไกลจากบ้านเรือนประชาชน
หรือเขตที่พักอาศัยหรือชุมชน

ดังนั้นคำพูดประมาณว่า
ให้คนสนับสนุนย้ายบ้านไปอยู่แถวโรงไฟฟ้านิวเคลียร์
หรือให้ไปสร้างโรงไฟฟ้าแถวบ้านท่านนาย ก นั้น
นั่นเป็นคำพูดเหน็บแนมที่ไร้สาระ
เพราะถ้าจะสร้างจริงๆ แล้วกลัวอันตราย
เราก็สามารถกำหนดเพิ่มระยะห่าง
ของโรงไฟฟ้ากับชุมชนได้ไม่ใช่หรือ

และด้วยเทคโนโลยีการผลิตพลังงานที่มีอยู่เจ็ดแบบ
(Fossil, Flowing Streams of Water, Ocean Tidal Wave
Wind, Solar, Terrestrial Heat, Nuclear)

Nuclear ถือว่ามีค่าใช้จ่ายที่ถูกที่สุด
มีมลภาวะเกิดขึ้นน้อยที่สุด ปลอดภัยมากที่สุด
ดังนั้นผมว่า โรงไฟฟ้านิวเคลียร์
ก็เป็นทางเลือกที่เหมาะสมสำหรับประเทศไทย

แต่ก็จะมีคำพูดที่ว่า เชื่อว่าปลอดภัย
แต่ไม่เชื่อการควบคุมคุณภาพของคนไทยนั้น
นี่ก็เป็นคำพูดที่ไม่ค่อยจะถูกต้องนัก
เพราะถ้าคุณยอมรับการสร้างโรงไฟฟ้าแบบอื่นๆ ได้
ความซับซ้อนในการสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์
ก็ถือว่าซับซ้อนน้อยกว่าโรงไฟฟ้าแบบอื่นๆ เสียอีก

ช่วงนี้พอแค่นี้ก่อน เดี๋ยวจะยาวเกินไป หมีโหด~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ต.ค. 2010, 16:57 น. โดย ณต » บันทึกการเข้า
(ตอนนี้ NGO ขอหลบฉากครับ
กำลังเอาสีขาวทาลบข้อความบนป้ายผ้าที่เขียนว่า
"เอาโรงไฟฟ้าไปตั้งหน้าบ้านมึงไหมล่ะ" อยู่)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
(คิดถึงโรงไฟฟ้าผม
จะเอาขยะมาทำไฟฟ้าซะหน่อย
เจ๊งแล้วครับ กร๊าก)

ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้
เข้ามาดูลาดเลา

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
ศ.ณต เพ้อเจ้ออะไรไม่ทราบ  เกรียน

ศ.ต้องยอมรับก่อนนะครับ ว่าไฟฟ้าไม่ได้เกี่ยวข้องกับการพัฒนาประเทศด้วยซ้ำ
ยิ่งถ้าเรามีประปาที่ดี ชาวบ้านก็ได้อาบน้ำอาบท่าเย็นสบาย
แอร์ก็ไม่เห็นจำเป็นต้องเปิด!!! (อันนี้เสียงดังขึ้นนิดนึง)

(พักรอให้เสียงปรบมือเบาลงนิดนึง...)

ใช้ไฟก็เท่ากับมักง่าย การเขียนแบบด้วยกระดาษดินสอ ก็ถูกต้องแล้วครับ
จะใช้ยางลบเขียนมันก็เขียนไม่ได้!!! (ดังกว่าตะกี้นิดนึง)

...

(ตัดจบ)
(เตรียมตัวเดินทางไปรับเมีย)

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
... เข้ามาดู

(ดูศาสตราจารย์เถียงกันในทีวี)

บ่นกับเมีย : ศาสตราจารย์แหวง จบอะไรที่ไหนมาว่ะเนี่ย ตรรกะนรกมาก มีลูกมีหลาน ไม่ส่งไปเรียนเด็ดขาด
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8