หน้า: [1] 2 3 4 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: @@@ เลนส์มือหมุน @@@  (อ่าน 41675 ครั้ง)

สำหรับผู้ที่เริ่มใช้ และต้องการเอามาหมุนเล่นเพลินๆ นะครับ
ใครที่เคยใช้ หรือมีข้อมูลเสริม ช่วยผมด้วยละกัน  หยี

เลนส์มือหมุน หรือ Manual Focus ในอดีตกับกล้อง SLR ที่เมื่อก่อนยังใช้ Film
ณ ตอนนี้เห็นว่าคนเล่นกันเยอะ (อาจจะเยอะมานานแล้ว) และผมเองก็เพิ่งเริ่มชอบ
เพราะการที่มันต้องใช้เวลาในการโฟกัส กว่าจะหาเจอ มีสมาธิ ณ ขณะนั้นดีเหมือนกัน

ผมเลือก CARL ZEISS เพราะชอบในความ Clear ของภาพครับ
จากตัวอย่างที่ดูมานะ คิดว่า CARL ZEISS นี่โอเคสุดละ
แต่คนอื่นจะว่ายี่ห้อไหนเจ๋ง ก็สุดแล้วแต่

มาเลือกกัน ว่าจะซื้อยังไง ผมใช้ Canon EOS
เลนส์มือหมุนในท้องตลาดมีให้เกลื่อน จะซื้อยังไงให้ใช้กับกล้องเราได้
ประการแรกเลือกระยะก่อน ผมเลือก 50 mm เพราะอยากได้มานาน

หน้าตาก็แบบนี้ครับ โบราณมะกึ่กหน่อยๆ ทำใจไว้นะ
เลนส์ของที่ผมซื้อมา มีฮู้ดดด แถมมาให้ด้วย (ค่าแถม 300 แหน่ะ)
เหมือนฮู้ดครอบเลนส์สมัยนี้แหละ เพียงแต่ว่าของที่ได้มา เป็นแบบยาง

ยืดและหุบได้ เอ้อ สนุกดี มาพร้อมวงแหวนครอบหน้าเลนส์ เฉพาะ 50 mm อีกทีนะ
เพราะหน้าเลนส์ 50 mm สั้นมากครับ ฮู้ดครอบไม่ได้ ต้องใส่เกลียวอีกที ค่อยดูไฮโซหน่อย

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo

ตูดและตัวเลขข้างๆ ส่วนใหญ่ของ CARL ZEISS มักเป็นแบบนี้
เท่าที่เห็นขายกันในเว็บ ไม่มีต่างจากนี้ครับ
ตูดมัน หรือเม้าดำๆ นั่น ซื้อมาแล้วมันใส่กับกล้องเราๆ ไม่ได้นะ

แต่ไม่เป็นไร ซื้อมาก่อนเป็นอันดี เดี๋ยวหาอะไหล่เพิ่ม
ด้านรอบวงแหวนมีจุดให้ปรับเล่นเหมือนเลนส์ทั่วไปล่ะจ่ะ
รู้รับแสง อยากได้เท่าไหนก็ปรับกันเพลินๆ

เกลียวด้านในมันก็จะหุบ บาน หุบ บาน ไปเหมือนปรกติ

หน้าตาดูดีมากๆ กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

มีจู๋เพิ่มกิเลสอีกแล้ว  ฮือๆ~

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง

รูปบน เห็นสลักเดือยเล็กๆ สีเงินนั่นไหม (วงกลมรูปที่หนึ่ง)
มันเป็นตัวบังคับให้เรา หมุนรูรับแสง ได้หรือไม่ได้ครับ
โดยที่มันจะมีปุ่ม Auto-Maul ด้านข้างเลนส์ไว้ปรับ (วงกลมรูปที่สอง)

กรณีนี้ไม่พูดถึงว่า เดือย และ ปุ่มด้านข้างมันเจ๊งนะครับ

มีคนเคยบอกว่า เจ๊งก็เอากาวช้างหยอดไม่ให้เดือยมันขยับ
หรือดึงมันออกมาซะเลย ซึ่งอันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน ยังไม่ได้ลอง
แค่เอานิ้วกดๆ ดูที่เดือย แล้วลองหมุนดู

แต่ก็ยังบ่เข้าใจอยู่ดีแหละ ข้ามเถอะ ใครรู้ช่วยเฉลยละกัน  หมีโหด~

เมื่อซื้อเลนส์แล้ว (ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไรก็ตาม)
เราต้องซื้อ Adapter เกลียวครับ เพื่อต่อกับกล้อง
ในที่นี้ผมใช้ Canon EOS

ให้ซื้อ Adapter เกลียว M42 ครับ (เท่านั้นหรือเปล่าไม่รู้นะ)
ตามภาพนั่นแหละครับ ซื้อมาหมุนใส่ที่ตูดเลนส์ทีนึงให้แน่นพอประมาณ
แล้วก็ใส่กับตูดกล้องอีกที

เห็น ship ทองๆ บนเ Adapter มั้ยครับ นั่นเป็นสิ่งที่จะบอกเรา
เมื่อเราโฟกัสวัตถุได้ มันจะมีเสียง ตี๊ดดดดดด เหมือนใช้เลนส์ออโต้ครับ
ซื้อมาแล้วไม่มี ship ก็ไม่เป็นไรครับ มันแค่ไม่มีเสียง แต่ไม่เกี่ยวกับโฟกัส

อันนั้นก็ต้องใช้ลูกกะตากะเอา แต่ผมเลือกแบบมี ship ที่ Adapter ดีกว่า
เพราะแอบขี้เกียจเล็กน้อย

มันเหมือนเป็นช่วงรอยต่อของ SLR กับ DSLR ของเลนส์นะครับ
คือยังเป็นห่วงคนใช้เลนส์ Manual อยู่ ว่าจะเหงา เลยใส่ Electronic เข้ามาเสริม
ซึ่งก็โอเค เหมือนนั่งรถเมล์ 20 หน้าต่าง แต่เป็นประตูเปิดปิดเป็นอัตโนมัติ

ใส่กับตูดเลนส์แล้วเป็นแบบนี้ครับ
ในตลาดซื้อขายกล้อง มีให้เลือกระหว่างดำกับเงา
เลือกแบบไหนก็เหมือนกัน แล้วแต่ชอบ

อันนี้ Fix 135 mm ของ CARL ZEISS เหมือนกันครับ
ซูมของ 135 mm จะหนืดหน่อยครับ มากกว่า 50 mm เยอะ
ส่วนเรื่องอื่นๆ ก็เหมือนกันเกือบหมด

ผิวหน้าของ 135 mm มันมีโคดสีมาด้วยครับ
ที่จริง 50 mm บางอันบางยี่ห้อก็อาจจะมีด้วย
ตอนซื้อไม่ได้ดูหรอกครับ เห็นมันสวยก็เลยเอา

ประโยชน์ทางกายวิภาคไม่รู้แหละ ชอบก็ซื้อ

หมดหรือยังหว่า รีวิวลวกๆ เนอะ
คาดว่าเดี๋ยวคงหาซื้ออีก ยี่ห้อเดิม แต่อยากได้ 35 mm มั่ง
สนุกดีครับมือหมุน ได้กลับไปสู่อะไรเดิมๆ เพิ่มความลำบาก

ลองดูๆ ใครสนใจก็ซื้อตามที่บอกนะ
ยี่ห้ออะไรก็ได้ ลองใช้แล้วถ่ายดูก่อน
สีของเลนส์ที่เก็บภาพออกมา ไม่เหมือนกัน

ไม่พูดเรื่องแท้ เทียม หรืออะไหล่ก๊อบนะ
เพราะหาแบบนั้นยากแล้ว มีก็แพง

- 50 mm ก็อยู่ในราคา 2000-3500 บาทครับ (ไม่รวมฮู้ดดด กับ Adapter)
- 135 mm ก็อยู่ในราคา 3500-5000 บาทครับ (ไม่รวมสองอย่างข้างบนเหมือนกัน)
- Adapter ประมาณ 100 บาท ไม่เกินนี้ ใครที่บ้านเป็นโรงกลึง เอาแบบไปกลึงขาย รวยตาย
ส่วนจะ Ship หรือไม่ ก็เลือกเอาครับ
- ฮู๊ดด 300 มั้ง แล้วแต่สภาพนะ

CARL ZEISS 50 mm ครับ
ระยะยืนประมาณ 1 ฟุตได้

CARL ZEISS 135 mm ครับ
ระยะยืนประมาณ 10 ก้าวผมนี่ล่ะ

มามะ หมุนเลนส์เล่นกัน  :หิว:

ปล. เอ๊ะ รุปไม่เท่ากันแฮะ แต่ช่างเถอะ  (อิอิ)

ไม่ได้มีความรู้ทางนี้เลย แต่อ่านแล้วมันสนุกมากมาย..
บวกไปเลยค่ะ  หยี

ลองเล่นหลายทีแล้ว ไม่สามารถจริงๆ กับเลนส์มือหมุน  เศร้า

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

M42 หาเลนส์ง่ายครับ ราคาถูก มีให้เลือกมากมายหลายช่วง หลายยี่ห้อ

ตอนนี้ใช้เลนส์ FD ของหนอนจากกล้องตัวเก่า เอามาใส่ดิจิตอลเหมือนกัน หมุนๆ ไปปวดตา  กร๊าก

ที่เล่นกันเยอะๆ ก็มี M42 นี่ล่ะ หาง่าย ขายคล่อง

พี่โก้ใช้เบื่อแล้วปล่อยขายถูกๆ เมื่อไหร่บอกนะครับ  อืมมมมห์

อืมมม...
ขาย 50 mm 3000 ขาดตัวครับ  หมีโหด~ หมีโหด~

...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 เม.ย. 2016, 10:27 น. โดย ... » บันทึกการเข้า
_ttp://www.lenklong.com/forums/showthread.php?t=536 `

เพิ่งเคยเห็น
6 พันกว่าวุ้ย น่าใช้
 :หิว:

แอบอ้าง
ตัวเลนส์เป็นแบบ manual ต้องหมุนหาโพกัสเอง แต่เมื่อใช้กับกล้อง รุ่น DXXX(ของนิคอน) ขึ้นไปสามารถใช้ร่วมกับระบบวัดแสงของกล้องได้ แต่เนื่องจากระยะ 500 mm เป็นการยากหากจะหมุนหาโฟกัสโดยที่ มือไม่สั่น(สำหรับผม)
วันที่ลองเลนส์ไม่ได้นำขาตั้งไปดังนั้นภาพจะเบลอ...

ขอบคุณ คุณโก้หาข้อมูลมาให้ฮะ

อ๊าง~ เนอะ ราคาน่าคบหาจริงๆ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6