หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนฟิคเกาหลี(แทคคุณ)ที่ลอกเขามา  (อ่าน 5351 ครั้ง)
สิ้นคิดมาก ไม่รู้จะตั้งชื่อจู่ว่าอะไร  อ๊าง~  สืบเนื่องจากบล็อกนี้ค่ะ
(((edit เอา URL และชื่อ entry บล็อกออกนะคะ)))

คือมี 3 ประเด็นค่ะที่อยากแจ้ง/ขอความเห็น

1. อยากประกาศให้ทราบ เผื่อใครอ่าน หรือชื่นชอบแฟนฟิคภาษาไทย ที่เขียนถึงนักร้องเกาหลี
เผื่อฟลุ๊คค่ะ ว่าจะมีใครบังเอิญรู้จัก หรือกำลังจะซื้อเรื่องนี้อยู่ จะได้เปลี่ยนใจทัน ไม่ต้องไปซื้อ  ชิ
ชื่อเรื่องคือ So sorry, my boyfriend is mental disorder ของ Kai-Wa-Kung
ซึ่งได้ลอกมาจากนิยายของคุณลูกหมู (ชื่อของนิยายต้นฉบับคือ "แฟนผมเป็นคนโรคจิต")

2. อยากขอความเห็น เรื่องนิยาม หรือการตีความการ "ลอก" หรือ "ดัดแปลง"
 ที่ในบอร์ดนั้น แอดมินได้ตั้งกระทู้แถลงขอโทษ และชี้แจงว่าลงโทษสมาชิกคนที่ลอกแล้ว (ตาม link ใน comment #38)
แต่มีทิ้งท้ายว่า  
"ความจริงแล้วในกรณีของไควะคุงคือการดัดแปลงค่ะ
เพราะมีการเปลี่ยนชื่อตัวละคร แปลงให้"คำ"ในเรื่องมีการเปลี่ยนแปลงไป
หาก เป็นการคัดลอกนั้นย่อมเท่ากับว่าคงทุกอย่างไว้เพียงแค่ก็อปแล้วนำมาวางหน้า เพจ(word to word)
ไม่มีการเปลี่ยนแต่เลยแม้แต่ตัวอักษรเดียว
ดังนั้นจึงเข้าข่ายการ"ดัดแปลง"มิได้คัดลอกค่ะ "

นี่เพื่อน ๆ ในฟอนต์อ่านแล้วเห็นด้วยหรือเห็นต่างอย่างไรกันบ้างคะ?

ส่วนตัวรู้สึกว่าลอกอ่ะ เพราะมันมีส่วนที่เห็นเลยว่าก๊อปทั้งดุ้น ทั้งย่อหน้า.... และหลายย่อหน้าด้วย ไม่ใช่แค่ที่เดียว
แต่ถ้าพูดให้ถูกคือ ทั้งเรื่องเลยล่ะที่ก๊อปแปะมา แล้วมาพิมพ์แก้นิด ๆ หน่อย ๆ เท่านั้นเอง

3. อยากขอคำแนะนำ หรือคำยุยง ให้ดำเนินการให้ถึงที่สุด
คือดูท่าทางเจ้าของต้นฉบับเขาอาจจะใจอ่อน เพราะอีกฝ่ายเป็นเด็ก และได้รับการลงโทษ(แบนยูสเซอร์)จากในบอร์ดนั้น ๆ แล้ว
และน้องคนนั้นเขาอ้างว่าได้คุยกับเจ้าของเรื่องมาก่อน ก็อาจจะไปเชื่อเขาว่าเขาโดนคนอื่นแอบอ้างมาหลอก
แต่ดูจากสภาวะแวดล้อมแล้ว เด็กคนนี้ลอกหลายเรื่อง (มีเจ้าทุกข์มาแจมในคอมเมนท์ 2 รายเป้นอย่างน้อย)
จึงน่าจะลอกจนเป็นนิสัย และถึงขนาดเอาไปพิมพ์รวมเล่มขายนี่ยิ่งแสดงว่าเจตนา
ไม่ใช่แค่เผลอหรืออยากหาเรื่องมาโพสต์บนบอร์ดให้ตัวเองเป็นที่สนใจ

เราก็เลยอยากให้ใครที่มีประสบการณ์มาก เคยผ่าน เคยอ่าน หรือเคยเห็นเรื่องการละเมิดลิขสิทธิ์มาก่อน
ช่วยเข้าไปยุแยง เอ๊ย ไปให้ความเห็นกันหน่อย เผื่อจะมีใครมีคำแนะนำ หรือข้อมูลอื่นใดที่น่าจะมีประโยชน์
และสามารถชี้แนะเจ้าของบล็อก ที่เป็นเจ้าของนิยายต้นฉบับได้
ทั้งนี้เพื่อประโยชน์สุขแก่วงการวรรณกรรมในภายภาคหน้า  ไหว้ ขอบคุณค่ะ

* รู้สึกกระจู๋ตัวเองอ่านยากจัง แก้เท่าไหร่ก็ยังอ่านยากอยู่  ฮือๆ~*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 มี.ค. 2011, 15:58 น. โดย จ่าแพนด้า » บันทึกการเข้า
ผมก็รู้สึกว่าอ่านยาก  กร๊าก

คงไม่มีโปรเจคอ่านแฟนฟิกอะไรเร็วๆนี้ครับ  กร๊าก

เห็นด้วยว่า ไม่ได้ลอก แต่ "ดัดแปลง" ครับ
ซึ่งการดัดแปลงก็มีความผิดเช่นเดียวกัน

พระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ ปี 2537 บอกไว้ว่า
"สิทธิในลิขสิทธิ์เกิดขึ้นทันที นับแต่ผู้สร้างสรรค์ได้สร้างสรรค์ผลงานออกมาโดยไม่ต้องจดทะเบียน หรือผ่านพิธีการใด ๆ"

การดัดแปลงเนื้อหา เป็นการละเมิดลิขสิทธิ์โดยตรง ซึ่งมีโทษปรับตั้งแต่ 20,000 บาท ถึง 200,000 บาท หากเป็นการกระทำเพื่อการค้า มีโทษจำคุกตั้งแต่ 6 เดือน ถึง 4 ปี หรือปรับตั้งแต่ 100,000 บาท ถึง 800,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ผมหาที่อ้างอิงที่น่าเชื่อถือให้ไม่ได้ เอาเว็บนี้ไปแทนกันน่าจะไหวอยู่นะครับ
แต่คิดว่ายังไงก็มาจากพระราชบัญติลิขสิทธิ์อยู่แล้ว คงไม่มีปัญหาอะไร
http://www.microsoft.com/thailand/piracy/iplaw.aspx

// อ่านไม่ยากครับ มันยาวแค่นั้นเอง  กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ธ.ค. 2010, 22:58 น. โดย ǝıɥɔɥʇɹɐ∃ » บันทึกการเข้า

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
อธิบายเป็นแต่แบบลูกทุ่งๆ นะครับ

ลิขสิทธิ์ของผลงานเกิดขึ้นทันทีที่มีการสร้างสรรค์ขึ้น อันนี้หมายถึงเจ้าของลิขสิทธิ์ต้นฉบับ

ถ้าเราไปขอใช้ ไม่ว่าจะขอมาลอก มาดัดแปลง หรือทำอะไรที่แตะต้องต้นฉบับ
จำเป็นจะต้องได้รับอนุญาต หรือได้รับสิทธิ์จากเจ้าของผลงานก่อน "เท่านั้น"
มิฉะนั้นไม่ว่าคุณจะอ้างยังไงก็ผิดครับ

ประเด็นที่จะคั้นให้ตายก็คือ คุณยอมรับแล้วใช่ไหมว่าไปเอาของเขามา ไม่
ว่าจะด้วยเหตุว่าลอก หรือดัดแปลงก็ตาม

ขอเขา(แล้วเขาให้)หรือยัง?

ป.ล.สาระแบบในโพสต์นี้แหละเป็นที่มาของสัญญาอนุญาต Creative Commons ครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอเขา(แล้วเขาให้)หรือยัง?

เจ๋ง

ขอบคุณค่ะเอิร์ธ
บทความนั้นดีมากเลย เอาพรบ.มาสรุปให้เป็นภาษาบ้าน ๆ เข้าใจง่ายดี

สรุปว่าตีความตามตัวอักษรแบบเถรตรงเลยสินะคะ
ลืมไปเหมือนกันว่า พวกข้อกฏหมายต่าง ๆ ต้องตีความตรงตัวเป๊ะ ๆ
แต่ยังไง ถ้าทำซ้ำกับดัดแปลง ยังไงก็กระทงเดียวกัน จะเลี่ยงบาลีไปไหนก็ไม่พ้นอยู่ดี

ขอบคุณค่ะแอน

ขำเอ็มกับเบลห์  กร๊าก
 ไอ้มืดหมี...

กาก

ตอบเหมือนพี่แอนครับ  อืมมมมห์

ดูเท่เลยเป็นไงล่ะ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: [1]