หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องเรียนต่อป.โทครับ  (อ่าน 3755 ครั้ง)
พอดีผมมีความจำเป็นที่จะต้องไปเมืองChicagoในสิ้นปีนี้ครับแต่ยังเลือกไม่ถูกทั้งคณะและมหาวิทยาลัย(มีมหาลัยไหนบ้างครับที่มีสถาบันสอนภาษาแบบไม่ต้องสอบTOEFLแต่ไปเรียนเอาที่นู่นเลยไหมครับ?)ที่จะไปเลยครับ
เรื่องคณะยังลังเลว่าจะเอาอะไรดีระหว่างArt Entertainment and Media Management หรือ MBA(ยอดฮิต)ดีครับถ้าMBAก็กะจะกลับมาหางานที่เมืองไทยครับแต่ถ้า Art Entertainment and Media Management ก็จะทำที่นี่เลยครับ เรื่องงานและที่อยู่มีพร้อมครับ
พอมีใครสามารถแนะนำและเตรียมตัวไหมครับ แล้วก็GMAT กับ GREนี่ต้องสอบที่นี่หรือที่นู่นครับ
ปล.ผมหากระทู้ที่เกี่ยวกับเรียนต่อต่างประเทศไม่เจออะครับ

เอาบทเรียนตัวเองมาสอนคนอื่น  ฮือๆ~

เลือกทางที่ชอบค่ะ ชอบแบบไหนไปทางนั้น
ดูด้วยว่าต้องทำ thesis ไม๊ ถ้าต้องทำเน้นมากน้อยแค่ไหน ทำใจซธเนิ่นๆ

ม. ส่วนใหญ่น่าจะมีดรงเรียนภาษาในตัว แพงกว่า เราเรียนคอร์สภาษาเค้าเอา
เอาแบบจบปุ๊ป สอบผ่านแล้ว เข้าเรียนได้เลย
แพงกว่าข้างนอกเยอะอยู่นะคะ เน้นนิดนึง

ที่เรียน ที่อยู่มีพร้อมก็จริง ดูดีๆว่าใกล้ม.ไม๊
เดินทางลำบากรึเปล่า ถ้าไกลกว่าแต่เดินทางง่ายกว่า โอเคไม๊
มีรถถึงกี่โมง รถเริ่มเมื่อไหร่ คันสุดท้ายออกตอนไหน
มีที่ทำงานใกล้ๆไม๊

อย่าลืมว่าถ้าเราเรียน ต่อไปเราต้องมีรายงาน มีพรีเซนต์ เราไป กลับ หรือมาที่ม. ยากง่ายขนาดไหน (สำคัญมาก)
อิ่มเน้นเรื่องการเดินทางสำคัญสุดค่ะ (พลาดมาแล้ว)

อย่าลืมว่า อะไรก็เกินขึ้นได้ เรามีแผนตอนนี้ แต่ถ้ามันไม่เป็นไปตามแผน เราต้องมีแผนสำรองนะคะ
แผนบี แผนซี แผนดี มีเข้าไปเยอะๆ
อยู่โน่นเราพลาดมากไม่ได้ เป็นเงินเป็นทองหมด

สู้ๆค่ะ ปลื้ม

ฮ่าๆ ฮือๆ
เลือกสิ่งที่อยากทำที่สุดค่ะ
เพราะป.โท thesis สำคัญสุดๆ

ถ้าเลือกเรื่องที่ชอบ ไม่ได้มีความอยากจะทำ
มันจะไม่เสร็จสักที

ประสบการณ์ตรงเหมือนกัน  ฮือๆ~
เรียนทำไม ป โท เนี่ย

ตอนนี้เพิ่งลงยังไม่รู้จะเรียนไปทำไมเลย ไอ้มืดหมี

ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้
อะไรของเจี้ยมอีกวะเนี่ย  กร๊าก กร๊าก กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
ใช้ชีวิตงงๆ ไปก็มีความสุขดีนะ  กร๊าก

ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้
มันจะไม่มีความสุขตอนที่มีคนมาเร่งเนี่ยแหละ
เบื่อมาก

ตอนนี้ใครพูดถึง thesis หรือ เชียงใหม่ ปริณดาจะเซ็งมาก
ปริญญาโท ส่วนใหญ่ดีตรงที่
จะให้เลือกทำ สารนิพนธ์ (ลอกแนวคนอื่น)
กับ วิทยานิพนธ์ (เอาความคิดเริ่มต้นของตัวเอง) ครับ

ตอนผมเรียนที่เกษมบัณฑิต
เลือกทีจะเรียนด้าน นิเทศศาสตร์
เพราะตัวเองจบนิเทศศิลป์มา
ก็คิดว่าน่าจะง่ายครับ เราเรียนปฏิบัติมาแล้ว

มาหาความรู้ทางทฤษฎีเพิ่มเติมซักหน่อย
ท่าจะดี ก็ตั้งใจเรียนจนจบคอร์สหมดเรียบร้อย
เกรดก็อยู่ในเกณฑ์ที่ดีครับ

และเลือกทำวิทยานิพนธ์
เพราะไม่อยากลอกแนวของคนอื่น
แต่ไม่ทำต่อ เพราะรู้สึกว่าเราโง่ว่ะแฮะ
คือ ดันความคิดตัวเองออกมาไม่ได้
แล้วจะไปสอนใคร เป็นแบบให้ใครได้

พอทำวิทยานิพนธ์เข้าให้ ปรากฎว่า
มันไม่ใช่ง่ายอย่างที่เราคิดครับ
ทุกอย่างมันคูณด้วยสิบางความคิดแทบจะทั้งนั้น

สุดท้ายแล้ว ผมยอมรับตัวเอง
ว่าเรียนได้ แต่สอนคนอื่นไม่ได้แน่
ก็เลยเงียบครับ เหมือนเด็ก จบ ป.3
แต่ไม่ได้สมุดพก ต้องตั้งใจจริงๆ นะการเรียน ป.โท เนี่ย
สักแต่ว่าเรียนให้ได้ใบปริญญา ก็ได้แหละ

แต่จบมาความรู้เท่าเดิม เสียดายเวลา
เสียดายความรู้ ที่บางที อาจจะเท่า หรือ น้อยกว่า ป.ตรี บางคนเสียอีก
มันต้องจบ แล้วเก่งจริงครับ ถึงจะคุ้มทุกอย่าง

เรียนที่ไหนก็เลือกได้
แต่ต้องตั้งใจครับ และเข้าใจด้วยครับ รับรองว่าผ่าน
ที่สำคัญ เลือกที่ตัวเองถนัดครับ
สู้ๆ นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 มิ.ย. 2011, 23:24 น. โดย โก้ » บันทึกการเข้า

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
หน้า: [1]