หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 23

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใส่แว่นบ้างแบบว่า อยากตัดแว่นให  (อ่าน 147096 ครั้ง)
เลนส์แบบเปลี่ยนสีได้เป็นยังไงเหรอ

ส่วนตัว จะเลือกกรอบแบบไม่แพงมากนะ แต่ต้องเอาทน และไม่เอาแบบที่สีลอกง่ายๆ
เคยซื้อแพงที่สุดในชีวิตมากรอบนึง (เพราะแม่เลือก oakleyแค่กรอบหมื่นนึง  เอือม)
ใส่ได้สักสองปีก็ลองกระจุย น่าเกลียดมาก ไม่ได้ต่างกับกรอบอื่นๆเลย  ไม่ล่ะ

แล้วเนื่องจากเป็นคนใส่แว่นทุกวัน ถอดแค่ตอนนอนกับอาบน้ำ
(เช็ดแว่นยังไม่ถอดออกจากตาเลย เช็ดมันทั้งอย่างนั้นแหละ  หมีโหด~)
ป๊าเลยเลือกเลนส์ของ Hoya ให้ เมื่อสักสี่ปีที่แล้ว 8พัน
ใส่ไม่ระวังไปสักปี เช็ดแว่นไม่ดี เลนส์ลอก ฮือๆ~ (=_= ไว้ถ่ายรูปมาให้ดูค่ะ )
ลอกจนเกินครึ่งล่างของเลนส์อะ เลยต้องไปตัดใหม่

คราวนี้เลยเอากรอบไม่เกินสองพัน แต่ใส่เลนส์ Hoya อีกตัวที่ลอกยากกว่าเดิมหน่อย
ใส่มาปีนึงละ กรอบเริ่มลอกตามเคย แต่เลนส์ยังไม่เป็นไรนะ  เกรียน

มีร้านแว่นแนะนำ อยู่ตรงข้ามพันทิพค่ะ ชื่อ โอเชียนออฟติก
คุณพี่หนวดคนวัดสายตา ใจดีมากๆ  ตัดกันทั้งตระกูล ปลื้ม

there are no regrets in life, just lessons . .
เลนส์แบบเปลี่ยนสีได้เป็นยังไงเหรอ

โดดแดดแล้วสีมันจะเข้มขึ้นอะครับ

กรี๊ด เจอราคาแว่นจั๊วแล้ว ตายๆๆๆ อ๊าก ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โดดแดดแล้วสีมันจะเข้มขึ้นอะครับ

multi-coat มัลติโค้ท

เหมือนเค้าจะเรียกว่าเลนส์ AUTO/เลนส์ปรับแสง นะ

มัลติโค้ทนี่ไม่แน่ใจ
ไม่ใช่แค่บอกว่าเป็นเลนเคลือบหรอ? ส่วนเคลือบอะไรก็ว่ากันอีกที
มัลติโค้ทที่ไม่ปรับแสงเองก็มี

ครึกครื้นกันจังเลย เกย์ออก
เหรอ  งง
อันล่าสุดที่ใส่ เวลาออกแดดจะมืดเป็นเหมือนแว่นกันแดด อยู่ในที่ร่มก็จะใส เค้าก็ว่าเป็น Multi-coat

เปล่าๆ คือพี่เอ็มิ้มถูกแล้ว
มันคือมัลติโค้ท
แต่ไอ้มัลติโค้ทมันมีหลายแบบอะ เลนส์ปรับแสงคือชนิดหนึ่งในนั้น
ถ้าจะซื้อให้ได้แบบนี้บอกแค่มัลติโค้ทอาจจะไม่ได้เพราะมันเจาะจงไม่พอ

อ่อ

เคยไปตัดแว่นที่บิวตี้ฟูล  ท๊อปเจริญ (ปกติตัดร้านหมอ) ซึงจะไปตัดร้านพวกนี้ในกรณีเร่งด่วน เช่นแว่นแตก หรือ หาย

ซึ่ง  ท๊อปเจริญหนึ่งครั้ง  และ  ตัดบิวตี้มาหนึ่งครั้ง

ท๊อปเจริญ เหตุเกิดจากนอนหลับทับแว่นแตก แล้ว อีกไม่กี่วันจะสอบ ต้องอ่านหนังสือ

เราคิดว่าร้านแบบนี้มันน่าจะมืออาชีพ ตัดสามนาทีได้ อะไรแบบนี้ แต่ปรากฏว่าต้องรอวันรุ่งขึ้น โหววว  ง่ะ

เสียเวลามาก ต้องเดินทางมารับในวันรุ่งขึ้นอีก ตาก็มองไม่ค่อยจะเห็น

ครั้งต่อมา เหตุอะไรจะไม่ได้แล้ว  เลยเปลี่ยนไปตัดร้าน

บิวตีฟูล  ตอนนั้นมีโปร หนึ่งแถมหนึ่ง พนักงานสาวมาบอกว่าอย่างนี้นะคะ เพิ่มตังอีกหน่อยได้ ย่อ บาง มัลติโค้ด
พาวเวอร์ฟูลออปชั่นมัลติเพล็ก ใส่แล้วมองทะลุเสื้อผ้าได้  เพิ่มตังอีกหน่อยเดียวเองนะคะนะคะนะคะ
เราก็โอนเอน โดนสะกดจิตคล้อยตาม ได้แว่นมาสองอัน สนนราคาไปแปดพันกว่าบาท
ใช้เวลารอสามชั่วโมง
แถมตอนมารับแว่น ทำเลนส์ให้ตูกลับข้างอีก ซ้ายสลับขวา
เราก็ถามว่า จะต้องไปเจียใหม่หรือเปล่า
แล้วอีเจ้าหน้าที่คนที่กล่อมตูเมื่อกี้  มันเอาไปสลับข้างกันเฉยเลย
ที่นี้มันก็ไม่พอดีกรอบสิ คือมันออกมาในสภาะเบี้ยวๆบูดๆ  (เลนส์ซ้ายเลยขวา ไม่ใช่อยู่ๆจะเอามาสลับได้นะเว้ยเฮ้ยยยย
เหมือนมือซ้ายมือขวา สมมุติหมอต่อมือผิด แล้วจะบอกว่าให้หยวนๆ มันไม่ใช่โว้ยยยย)

ต่อไปตูจะไม่หลงเชื่อ อีโปรโมชัน หนึ่งแถมหนึ่งแล้ว  ฮือๆ~

แล้วมันก็จมน้ำลงไปใต้เขื่อนที่กาญจนบุรี

อันล่าสุด ด้วยความที่ไร้ตังค์หลังจากการไปเที่ยว
จึงคิดว่าเดินหาร้านแว่นกากๆ ที่ไม่ใช่สองร้านนี้แล้วกันวุ้ย
เลยเดินไปในห้างเซนทรัลปิ่นเกล้า เดินไปเหมือนมีGT200นำทาง

ไปเจอร้านแว่นตา ชื่อไท๊ไทย จำชื่อไม่ได้ เดินเข้าไป มีแบบ ห้าร้อยก็มี แต่กรอบมันไม่สวย เลยเลือกที่ราคาสูงขึ้นมาอีกนิด
กรอบพร้อมเลนส์อยู่ที่พันห้า กรอบแบบเดิมเลย แถมตัวเลนส์ก็มัลติโค้ตพาวเวอร์ฟูลสะบะลูบึ้ม อะไรนั่นด้วย
เรียกว่าเสป็กเดียวกะ ของเดิม ในราคาที่ถูกกว่าชิบหาย
แถมใช้เวลารอแค่ยี่สิบนาที
คือเร็วมาก เร็วสุดๆในชีวิตการตัดแว่นแล้วอ่ะ  คือ  ตอนที่เขาประกาศชื่อ "คุณวันสว่าง" ในใจคิดว่ามีปัญหาอะไรวะ ง่ะ
แต่พอรู้ว่าแว่นเสร็จแล้ว  ก็ หะอะไรนะ เสร็จแล้ว   โห

คือบางที่เราอยู่ในโลกแห่งโฆษณามากเกินไป จนคิดว่าร้านแว่นต้องท๊อปเจริญหรือบิวตีฟูลเท่านั้น   
เพียงแต่สินค้าเหล่านี้ไม่ได้มีสิทธิ์เลือกมากนัก ไม่เหมือน เหมือนกับ ฝงซักฟอก น้ำยาล้างจาน ที่ได้ลองใช้ด้วยตัวเอง ถ้ามันไม่ดีไม่เหมาะ
ก็เปลี่ยนยี่ห้อไป (มีไม่กี่คนที่จะเปลี่ยนแว่นใหม่ทุกเดือน  มันจะอยู่กะเราไปอย่างน้อยหนึ่งปี)
การที่จะรู้ว่ามันดีไม่ดี มันก็ต้องอาศัยผู้ที่เคยที่มีประสบการณ์ มาเล่าสู่กันฟัง อย่างในกระทู้นี้

มันอาจเป็นความโชคไม่ดีของผมเองที่ไปทั้งสองร้านนี้แล้วไม่ถูกจริตของผม ซึ่งคนที่แนะนำผมมาเขาก็ใช้ดีไม่มีปัญหา

บางครั้งการซื้อสินค้า เราไม่จำเป็นต้องยึดติดกะยี่ห้อ มากเกินไปเพราะบางที สิ่นค้าเหล่านั้นเค้าเสียเงินไปในค่าโฆษณา สินค้าของเขาจึงแพงขึ้น
ในคุณภาพเท่าๆกัน

(แต่เครื่องใช้ไฟฟ้านี่ผมติดยี่ห้อนะ  ต้องซื้อแต่พวก ฮิตาชิ โซนี่ เนชันแนล อะไรแบบนี้  พวก  ฮานาบิชิ มิซูชิตา อะไรแบบนี้ก็ อี๋~ เหมือนกันนะ )
 กร๊าก กร๊าก

กินรอบวง
นัดตัดศูนย์แว่นตลอดเลย

ส่วนเรื่องยี่ห้อนี่แม่ทะเลาะกับพ่อเพราะเครื่องทำน้ำอุ่นเลยนะ
แบบพ่อไปเอายี่ห้ออะไรไม่รู้มา(แต่พ่อรู้จัก)
สุดท้ายเครื่องที่แม่เลือก(โตชิบาหรือซันโยซักอย่าง)พังก่อน(มีห้องน้ำสองห้อง)
ถ้าเครื่องที่พ่อเลือกมาพังก่อนนะ กร๊าก

ถ้าของพ่อพังก่อนคงโดนไม่ใช่น้อย

แต่ของแม่พังก่อน  คุณพ่อคงได้แค่ยิ้มหึหึ ในใจ   คริคริ

กินรอบวง
ใครเป็นอย่างผมบ้าง  ตัดแว่นแล้วโดนเพื่อนด่า

เอากรรไกรไปตัดแว่นเพื่อนเล่นเลยโดนด่า
 คริคริ!!

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หลับตา

จู๋นี้บิ๊วดีจริงๆ เดี๋ยวไปตัดมั่งละ วันนี้เลย โวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 23