หน้า: 1 2 [3] 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: Starbucks  (อ่าน 28784 ครั้ง)
งั้นเรามารวมกลุ่มซื้อกันเถอะเผื่อจะได้ แก้วละ 10 บาท

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
จริงๆ จุดมุ่งหมายที่ตั้งกระจู๋นี้ก็เพราะอยากให้มีร้านเปรียบเทียบแบบที่ปาล์มจะถ่ายรูปมานั่นแหละ
คือเข้าใจนะว่าคนที่ไม่ใช่คอกาแฟแต่เข้าร้านกาแฟกันเยอะ ทั้งๆ ที่ขายแพง
แต่ทำไมยังรักษาลูกค้าได้เยอะ เหมือนที่ค่ายเทคโนโลยีรูปผลไม้ทำนั่นแหละ
มันต่างจากร้านอื่นยังไง
คนที่อยู่ต่างประเทศน่าจะได้เจอร้านแปลกๆ และราคาสูสีกันเยอะกว่าเมืองไทยนะ
เพราะในไทย ถ้าไม่ใช่ร้านของพวกมีตังค์มาทำ ไม่อร่อยจริง แต่แพง คงเจ๊งได้ไม่ทันข้ามเดือน

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
เชียงใหม่เป็นเมืองที่มีร้านกาแฟแบบนี้เยอะมาก
Starbuck 94 วาวี ดอยช้าง ดอยตุง ปางขอน ฯลน เรียงเป็น 7 เลย

เมื่อก่อนอยู่กรุงเทพกินบ่อย เพราะผมชอบนั่งเขียนงานข้างนอก นั่งทีนานๆ
บรรยากาศมันชวนให้น่าทำงานดี กลิ่นก็หอม
อยู่เชียงใหม่ กินแต่กาแฟข้างทาง แต่ก็ยังเข้าร้านแบบนี้อยู่บ้าง เวลานัดลูกค้า

ของ สตาร์บั๊ค ผมชอบ Greentea Frap ตอนที่มีช่วงลดราคา Frap นี่กินทุกวันเลย  กร๊าก
ผมว่าการที่ร้านแบบนี้ยังอยู่ได้ ด้วยรสชาดและคุณภาพของวัตถุดิบนะ
ยิ่งวิปครีมของสตาร์บั๊คนี่ เด็ดมาก ผมกินอยู๋ที่เดียวจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ย. 2011, 12:03 น. โดย O.D.M. » บันทึกการเข้า

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
ใช่แล้ววิปครีมเขาไม่เสียชาติเกิดที่เกิดมาเป็นวิปครีมจริงๆ

พูดถึงกาแฟยี่ห้อไทย เพิ่งเคยได้กินวาวีแค่ครั้งเดียว แต่ชอบมากๆ ร้านสวย ราคาก็ถูกกว่าสตาร์บัคส์ครึ่งนึงได้มั้ง (เคยกินที่ลำปาง)
แต่ไม่เคยเห็นสาขาในกรุงเทพฯ เลย ส่วนดอยตุงชอบมากเช่นกัน แต่ราคาก็เฉียดๆ สตาร์บัคส์เข้าไปแล้วทุกวันนี้
เมื่อก่อนจะไม่กินกาแฟดอยตุงสาขาอื่นเลยนะ นอกจากสาขาหน้าสวนดอกไม้ดอยตุง ปีนึงมีเรื่องให้ได้ไปอยู่เรื่อยๆ
พักนี้ไม่ได้ไป ก็เลยกินสาขาไหนก็ได้  กร๊าก

คอกาแฟสดมาตอบมั่ง

เอาจริงๆ ถ้ากินกาแฟสดบ่อยๆ ไม่ว่าร้อนหรือเย็น
เ่ท่าที่ลองกินมาแทบจะทุกร้านแล้ว ก็ไม่มีร้านไหนอร่อยเท่านะ
คือ ของเค้าดีจริง ขนาดผมเคยทำงาน คอฟฟี่เวิลด์
ก็ยังชอบกาแฟของ สตาร์บั๊ค มากกว่าเลยล่ะ

อีกอย่างคือ กาแฟมัน ไม่มีเอฟเฟ็ค ด้วยอะ
คือแบบ กินแล้วไม่มีปวดหัว เวียนหัว นะ กลิ่นก็หอมกว่า
เคยกินของเจ้าอื่น บางทีเม็ดกาแฟ เค้าคั่วไม่ดี กลิ่นไหม้ฉุนมาก
ดูดทีเดียวทิ้งก็มี

ส่วนวิป ถ้าชอบกิน ให้ลองของ คอฟฟี่ เวิลด์ ดูฮะ อร่อยกว่าสตาร์บั๊ค นะผมว่า

coffee world ต้องกินช๊อกแล๊ตปั่น อร่อย  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
อืม คอฟฟี่ เวิลด์ แฟรปเป้ ก็อร่อย  เจ๋ง
แล้วก็เป็นกาแฟ สัญชาติไทย เหมือนกันนะ

ไม่ว่าจะคนคิดสูตร หรืออะไรก็ตามไทยหมด
มีเจ้าของนี่ล่ะที่เป็นชาวต่างชาติ (แต่มีเมียเป็นคนไทย)
ส่วนตัวไม่ชอบกาแฟสตาร์บั๊ก ชอบแต่เมนูคาราเมล กับวิปครีม ของเค้าดีจริง
แต่กาแฟวาวีรสชาติดีนะ กับอีกแบรนด์เล็กๆของเชียงใหม่แต่กำลังเติบโต มิ่งมิตร รสชาติดีมาก ราคามิตรภาพสุดๆ  เจ๋ง

ตูกินน้ำปั่นเมพหน้าตึก
เขาใส่เฉาก๊วยเส้นลงไปปั่นรวมด้วย
โคตรอร่อยครับ อร่อยจนติดเลยแหละ
จนต้องปฏิญาณตนว่าจะเลิกกิน 1 เดือน เอือม

อ้อ ไม่ใช่อร่อยลอยๆ นะครับ
เขามีใบประกาศฯ ติดไว้หน้าร้านด้วยว่าเป็นแชมป์นักปั่นยอดเยี่ยมแห่งกรุงเทพฯ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 ไหว้

คอฟฟี่เวิล์ดตะก่อนกินบ่อย แต่ไม่ได้กินกาแฟนะ
ชอบสตรอว์เบอร์รี่ชีสปั่นอะ หลังๆ มา เขายกเลิกเมนูนี้แล้ว เลยงอน ไม่ไปกินอีกเลย   กร๊าก

กินชานมไข่มุกแก้วละ 50 ยังคิดแล้วคิดอีก นั่นมันข้าวมื้อนึงเลยนะ ฮ่าๆ ฮือๆ
วันนึงก็มีตังใช้อยู่ 150  หนึ่งในสามแล้วนะ ฮ่าๆ ฮือๆ
พอเพื่อนสนิทชอบกินอะไรพวกนี้ ก็เริ่มพาเราเข้าวงการทันที
สรุปว่าร้านที่คุ้มสุดคือร้านใต้จามสแควร์ชื่ออะไรไม่รู้ลืม ชานมไข่มุก 35 แก้วใหญ่มากและอร่อย
ปัญหาคือมุกหมดบ่อยมาก ไปทีไรบอกต้มอยู่ค่ะ เกรียน

เอ๊ะ เค้าพูดเรื่องกาแฟกันนี่หว่า กร๊าก

เชียงใหม่ร้านกาแฟเยอะมากกกกกก เยอะเกินไป
สุดท้ายเลยไปกินกาแฟโบราณข้างคณะ  หมีโหด~

พอทำงาน กลับมากำแพง ร้านกาแฟอยู่ไกลมากกกกก
สุดท้ายเลยกินกาแฟชงเองที่ห้องคณะ  หมีโหด~
ถ้าถามส่วนตัวชอบการเทรนพนักงานด้วยนะ เอาเฉพาะตัวเองนะคนอื่นไม่รู้
พนักงานบริการดี มีเซอร์วิส ไมด์ มวากกกกก เมื่อเทียบกับร้านอื่นๆ
คือรู้สึกว่าเค้ายิ้้มแย้ม พูด และบริการ เหมือนมีความสุขจริงๆ ถ้าแสดงก็เนียนมวากกกกกก  กร๊าก
เวลาซื้อกับสั่งของแล้วสบายใจ คือเคยทั้งแต่งตัวดีกับแต่งตัวเน่า เค้าก็พูดเหมือนกัน
หรือหน้าตาหนูเหวี่ยงก็ไม่รู้  ฮือๆ~

บางร้านที่ขายของแพงระดับนี้ พนักงานจะออกแนวหยิ่งซะส่วนใหญ่เหมือนต้องมากราบกรานชั้นนะถึงได้กิน

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
สั่งสตาร์บั๊กไม่เป็นเหมือนกัน แต่ไม่กลัวพนง. เพราะถือว่าตูมีตังจะกินอย่ามาทำหน้าทำตาทำเสียงไม่ดีใส่ตูจะด่า กร๊าก
อีกอย่างเป็นพวกหน้าด้าน ไปยืนอ่านเมนู เวลาเจอไรสงสัยก็ถาม ใครมันจะไปรู้ทุกเรื่องวะ กร๊าก

เคยเจอเคสพนง.เหวี่ยงๆ ใส่แบบนี้แต่เป็นพนง.ธนาคารรวงข้าว สาขาแฟชั่น (แต่งตัวอยู่บ้าน คีบแตะ)
ไปเป็นเพื่อนลูกตาล จะเอาเงินจากบัญชีนึงใส่บัญชีนึง (ธนาคารเดียวกัน แต่คนละสาขา)
ก็เห็นมี "ใบโอน" ให้เขียน ไปถึงเคาน์เตอร์อีพนง.พูดเหวี่ยงๆ บอกว่าไม่ได้ ต้องเขียน "ใบถอน" และ "ใบฝาก"
ในระหว่างที่ลูกตาลเขียนใหม่ ตูก็เลยถามว่า แล้วมันมีใบโอนไว้ทำไมเหรอครับ? ธ.ก็เจ้าเดียวกัน มันน่าจะทำได้สิ สะดวกขึ้นตั้งเยอะ
อีนี่แทนที่จะตอบก็บอกแค่ว่าไม่ได้ "ยังไงดิฉันจะแจ้งทางสนง.ใหญ่เรื่องนี้ให้แล้วกันนะคะ"

ถามหน่อยว่าคนสติดีที่ไหนจะเชื่อว่านังนี่จะแจ้งให้.. แค่ไม่กี่วินาที เหตุการณ์ก็พลิก
หลังจากมันรับสมุดบัญชีไป เปิดหน้าสุดท้าย.. เห็นยอดเงินในบัญชี ก็เสียงอ่อนเสียงหวานขึ้นมาทันทีว่า
"ใบโอนใช้ในกรณี บัญชีอยู่ที่สาขาเดียวกันนะคะ" อะไรประมาณนี้.. ตูก็ได้แต่ยิ้มเอือมๆ หันไปมองหน้าลูกตาลที่กำลังทำหน้าแบบเดียวกัน

สรุปว่าอย่าไปกลัวอีพวกดูถูกชาวบ้าน พวกกากนี่แค่มีความสุขที่ได้รู้สึกว่าคนอื่นต่ำต้อยกว่าเท่านั้นแหละ
ลองนึกว่าถ้ามีเงินล้านในกระเป๋า จะอายที่จะถามมั้ย ตูว่ามันจะกลายเป็นแค่เรื่องตลกๆ เลย
(ที่พูดนี่ก็ไม่ได้มีเงินล้านหรอกนะ แต่มั่นใจ กร๊าก)

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
หน้า: 1 2 [3] 4 5