หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: การตลาดแบบแจก invite ของ google ยังใช้ได้ไหม  (อ่าน 6185 ครั้ง)
ตั้งห้องนี้นะ เพราะไม่ได้คุยเรื่องทางคอม แต่อยากคุยแนวคิดทางการตลาดอะ

คือไม่เข้าใจว่าทำไม google+ ถึงใช้วิธี invite

เพราะดูจากที่ก่อนหน้านั้นมี google wave ก็ใช้วิธี invite แล้วมันก็ไม่เวิร์ค เพราะ คนแรกๆ เข้าไป มันไม่ีมีคนเล่นด้วย

มันก็เลิก พอไอ้คนแรกๆเลิก ไอ้คนหลังๆ ที่จะตามมาเล่น พอเพื่อนเลิก มันก็เลิก สุดท้ายก็เน่าไป

แล้วอีกอย่างก็คือ เอาไปผูกไว้กับหน้า gmail

อย่าง buzz นี่ก็ไม่เวิร์ค ผมว่าส่วนใหญ่ เข้ามาเช็คเมลก็ไม่ค่อยได้จิ้มกันเข้าไปหรอก

ที่เอาไปผูกกันเพราะอาจจะคิดว่า ทำให้คนอยากเล่นมาใช้ gmail แต่ผมว่า คนใช้ gmail ก็ไม่ค่อยจิ้มกันเข้าไปดู

แล้วพอมันไม่ดัง มันก็ไม่ดึงดูดพอที่่จะให้คนอื่นย้ายค่ายเมล เหมือนกัน

สาระไหมหล๊า  ลันล้า

กาก
เผอิญมันไม่ใช่การตลาดแท้ๆ น่ะครับ
แม่งยังทำไม่เสร็จ เลยต้องปล่อยกั๊กๆ ก่อน

แต่ถ้าเป็นเรื่องการตลาดล้วนๆ
ลองเอาเป็น มหาเมพ 3G เปิดให้ใช้ฟรี แต่ต้องชวนเพื่อนนะ
แบบนี้ล่ะคิดว่าเวิร์กไหม ในประเทศที่แม่งต่อคิวกันตะพึด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

คิดว่า google beta test ดีกว่าครับ

แต่เผอิญคนที่ได้เทสเอาไปอวดไง เลยเป็นการตลาดไปซะงั้น  น้องดำ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
แล้วถ้ามันแบบ ประกาศไปเลยว่า เนี๊ยะ ทดสอบ แต่ ใครสมัครก็ได้ จะเวิร์คกว่าไหม
อย่าง gmail ที่มันดังได้ เพราะมันส่งเมลข้ามค่ายได้
แต่พอเป็น g+ เป็นโซเชียล ยังไงมันก็น่าจะมีคนจำนวนมากๆในระบบของมันเองมากกว่า
ถึงจะบอกว่า พอโพสในทวิตเตอร์แล้วมาโผล่ใน g+ ได้ แต่ถ้าแบบนี้ เราก็เล่นแค่ทวิตเตอร์ก็พอแล้วดิ

กาก

เค้าเลือกคนที่เล่นเป็นๆ ดู geek ๆ ตามกลุ่มเป้าหมายอะไรซํกอย่างก่อนแหละ

คนที่รับได้กับความเบต้า

ลองปล่อยให้เจ๊โบว์เล่นก่อนตอนแรกๆ เลยงิ feedback ก็ไม่ได้ แถมด่าออกสื่ออีก  น้องดำ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
คนเห่อของเล่นใหม่ถล่มเข้าไป ทำระบบรับไม่ทัน ล่ม โดนด่าอีก

ผมว่ามันได้อย่างเสียอย่างนะครับ

ผมว่าครั้งนี้ ตอนเปิดตัว ที่ให้คนกลุ่มนึงได้ก่อนแล้วไปแจก invite
แล้วมีคนรออยากได้กันมากๆนี่ มันได้ผลมากเลยนะครับ เพราะคนเราสมัยนี้
ชอบความมีอภิสิทธิ ตูได้เล่นก่อน ตูเจ๋ง ไอนี่ก็อยากได้มั่ง สุดท้ายก็ตั้งตารอกันเต็มเลย

แต่เรื่องของเรื่องมันจบตรงที่ว่า มันน่าตื่นตาตื่นใจสำหรับคนในวงแคบน่ะสิครับ
ถ้าคนใช้เน็ททั่วไป เค้าก็แค่คิดว่ามันก็เหมือน เฟสบุ๊คธรรมดา ไม่ได้มีอะไรหวือหวาน่าสนใจมากมาย
ต้องมานั่งทำความเข้าใจกับการเล่นใหม่อีก ซึ่งสำหรับบางคนมันยากมากเลยนะครับ (ถ้าแฝนผมจะเล่นนี่คงต้องอธิบายนานเลย)
เค้าก็เลิกกลับไปเล่นเฟสธรรมดาเหมือนเดิม มันเลยดูกร่อยๆในตอนท้ายน่ะสิครับ
ตอนนี้ถ้าถามจริงๆ มันเงียบไปเยอะมากเลยนะครับ คนรอบตัวเล่นแบบจริงจังนี่ไม่มีเลย

ถ้ามีแจก invite แล้วมีอะไรให้เล่นเยอะ ผมว่าคนคงรอแน่นแน่ๆครับ
เหมือนเว็บบิทน่ะ  หมีโหด~

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
ใครเอาล็อกอินถลอกมาเล่น  fuc yea

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
ตอนโพสมีไฟ ตอนนี้ขี้เกียจอ่านแล้วอะ  กร๊าก

กาก
อ้าวเหรอ งั้นเข้าเรื่องกันดีกว่าครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
การตลาดแบบแอน :หิว:

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
เหมือนโอดำว่า ตอนแรกก็อยากได้อยากมีอะ เพราะว่าในฟอนต์เชียร์กันใช่ปะ
พอได้มาจริงๆ ก็มีแต่เพื่อนในฟอนต์ (ซึ่งก็คุยในฟอนต์ ในเฟซอยู่แล้วไง)
พอรอเพื่อนกลุ่มอื่นๆ ให้มาเล่น จะได้จัดลง Circle ซักหน่อย เพื่อนก็ไม่ค่อยจะมากัน บางคนสมัครแล้วหายไป
บางคนก็ไม่สนเอาซะเลย ตอนนี้ก็เลย ไม่ค่อยได้เปิดเข้าไปละ รอให้มันลงตัวก่อนละกัน  กร๊าก

ตูเอาไว้ถามปัญหา แล้วก็มีคนช่วยตอบนะ
ในนั้นเลยเป็นแหล่งรวมการตอบปัญหาที่ได้ผลมากๆ กร๊าก

ผมคงแปลกกว่าคนแถวนี้หน่อย
ผมเปิดบ่อย และตามดูแต่พวกที่แชร์รูปแชร์กิ๊ฟแชร์คลิปขำๆ เท่ๆ ฮาๆ  กร๊าก

ผมคงแปลกกว่าคนแถวนี้หน่อย
ผมเปิดบ่อย และตามดูแต่พวกที่แชร์รูปแชร์กิ๊ฟแชร์คลิปขำๆ เท่ๆ ฮาๆ  กร๊าก

เหมือนกัน  กร๊าก/

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
หน้า: [1] 2