หน้า: 1 [2] 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: ควายไถนา  (อ่าน 19142 ครั้ง)
มีอีกท่านึง นี่ถ่ายคนละวันกันนะ ทิ้งช่วงไปเป็นสิบวันได้
เหมือนเดิม ทีแรกก็นอนอยู่ดีๆ พอถ่ายไปรูปนึงได้ยินเสียงชัตเตอร์ ก็โพสต่อ!

อืมมมมห์
มีเงยหน้าด้วยเว้ย
กร๊าก

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ในที่สุดเราก็มีจู๋ควายจริงๆ  กร๊าก กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
เอาเพื่อนข้าวเจ้ามาฝาก

มันมีชื่อรวมกันว่า งะหงาแงะแหง ไม่รู้ตัวไหนชื่อพยางค์ไหนแหละ  กร๊าก
ตอนมาแรกๆ ก็หวาดกลัวมนุษย์มาก เดี๋ยวนี้ชินแล้ว ให้เข้าใกล้ได้ แต่ยังไม่ได้จับตัวกันนะ
ว่าแต่เคยเอามาโพสต์แล้วรึยัง ชักไม่แน่ใจตัวเอง  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ชอบควายเด็กน่ารัก  กรี๊ดดดดด

ไม่ชอบควายที่โตแล้ว มันดูคว้ายควายยังไงไม่รู้  เกรียน

ควายน้อยๆ อยากได้มั่ง กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
น่ารักมาก

แอ้ต้องไปหาเค้าบ่อยๆ เรียกชื่อ คุยด้วยเล่นด้วยเหมือนๆเล่นกะหมาน่ะ

ไม่รู้ว่าปฏิบัติกะข้าวเจ้าเหมือนหมามากไปไหมนะ
ตอนนี้มันเริ่มเลียละ
เลียเสื้อ เลียขา เลียมือ  เลียยังกะหมา ฮ่าๆ ฮือๆ

ถ้ามีควาย ตูจะตั้งชื่อว่า แดดเดียว

กาก
ลุงอ๋าห์คะ มันน่ารักมากเลยนะ
แค่ไปนอนบ้านไร่ ดูมันเฉยๆ ก็มีความสุขละ
พ่อไปซื้อมาจากที่เขาจะเอาไปทำลูกชิ้นแหละ ราคาก็ราคาลูกชิ้น
๔ ตัวนี้ ไม่ใช่พ่อแม่ลูกกัน แต่มันทำตัวเป็นพ่อแม่ลูกกัน
เวลาเดินจะให้สองตัวเล็กอยู่กลางเสมอ เช่นถ้าเดินเป็นระนาบ ตัวเล็กก็อยู่กลาง
ถ้าเลี้ยวแล้วต้องเดินตามหลังกัน ก็จะให้ตัวเล็กอยู่กลางตลอด
แล้วมันหยิ่งนะ ที่บ้านมีวัวเยอะ มันไม่สมาคมกับวัวหรอก แช่ปลักกันสี่ตัว ไม่ยอมแตกกลุ่มเลย
ไปนอนบ้านหลังเล็กริมบ่อ กลางคืนได้ยินเสียงมันเล่นน้ำตูมๆ  ปลื้ม

ไม่เคยเลี้ยงควายครับ
อยากรู้ว่ามันคุยรู้เรื่องขนาดไหน คือเราออกเสียงส่งเสียงอะไรให้มันเข้าใจได้ด้วยหรือเปล่าครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ที่เขาเกี๋ยววว
มีฟายเปือกล่วยยย

หยี

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ตอบแอน ตอนนี้ไม่รู้เหมือนกันว่ามันจะเชื่อง แสนรู้ได้ขนาดไหน
เพราะว่าเพิ่งจะเชื่อง
แต่เห็นว่าสั่งเป็นคำสั่งได้เลยนะ เช่นให้เดิน ให้หยุด อะไรทำนองนี้
ก็คงแล้วแต่ว่าจะถูกฝึกยังไงด้วยมั้ง ถึงได้มีโรงเรียนกาสรวิทย์ไง

เท่าที่ลองนี่ ข้าวเจ้ามันรู้นะว่ามาหา และไอ้คนนี้เอาอาหารให้กินได้
(มีอาหารแห้งพวกรำผสมมันสำปะหลังและอื่นๆ เป็นกระสอบน่ะ)
เวลาเย็นพาเข้าคอกแล้วก็จะให้กิน ข้าวเจ้ามันก็รู้ว่าจะได้กินละ
เคยจะลองให้ทำท่าขอมือ เหมือนหมา แต่ว่าไม่สามารถยกขามันได้ ก็เลยไม่ได้ลองซักที

เห็นควายแล้วนั่นมันกองเงินหลายหมื่นเลยนะเนี้ย ถือเป็นเศรษฐีระดับย่อมๆ

เคยได้ยินเรื่องของนมควาย เห็นในโทรทัศน์บอกว่านมควายมีคอเรสเตอรอลน้อยกว่านมโคอีก

ไม่ทราบว่ามีที่โน่นมีคนลองรีดนมควายไหมครับ?

ป.ล. ผมตั้งข้อสังเกตุว่า ทำไมมีแต่ประเทศไทยที่ด่าคนว่าควาย ทั้งๆที่ประเทศอื่นกลับชมใครว่าเหมือนควาย  แปลกดีเหมือนกัน
ไม่เคยเลี้ยงควายครับ
อยากรู้ว่ามันคุยรู้เรื่องขนาดไหน คือเราออกเสียงส่งเสียงอะไรให้มันเข้าใจได้ด้วยหรือเปล่าครับ

มันฉลาดมากนะ คำเปรียบเปรยที่ว่าคนโง่เหมือนควายมันก็แค่คำพูดแหละ
ต้องลองมาเลี้ยงดู วัวนี่พี่ว่ามีระดับปัญญาและอารมณ์น้อยกว่าควายอีกนะ (แต่ก็ใช่จะไม่มี)
ใครเคยเลี้ยง ใครเคยตี มันจำได้หมดแหละ คำสั่งเสียงสั้นๆ มันจำได้ ม้าก็เหมือนกัน ม้าก็ฟังเป็นคำๆ ได้

สมัยเด็กๆ อยู่กับวัวตลอด เหมือนหนังไทยบ้านๆ แบบหนุนพุงวัวแล้วนอนเล่นได้อะ
ตอนที่สนิทกับมันขนาดนั้น มือนี่ต้องถือแปรงตลอด ว่างเป็นแปรง ว่างเป็นแปรง จนวัวจะขนนุ่มเป็นตุ๊กตาแล้ว  กร๊าก

ควบคุมโดยเสียงละเชือกครับ
คือ .. นั่งอยู่บนหลังควาย เราสามารถควบคุมให้มันเลือกกินหญ้าที่อยู่ใกล้ๆกะต้นกล้าได้
บางคนคุมไม่เป็น ควายจะกินต้นข้าวก็ได้แต่ส่งเสียงให้คนอื่นช่วยไล่

กำลังโหลดข้อมูล .....
อยากไปเที่ยวบ้่านพี่อ๋าห์  กรี๊ดดดดด

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ควายด่อนหน้าตาเอาเรื่องมากอ่ะ  กร๊าก

หน้า: 1 [2] 3 4