หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนราม  (อ่าน 3732 ครั้ง)
มีใครเคยเรียนรามแบบเรียนคู่รึเปล่าครับ
พอดีว่าจะไปลง(เพื่อนชวน) คือที่จริงอยากเรียนเพื่อรู้ ส่วนถ้าได้ปริญญาก็ถือเป็นของแถม(ถ้าไม่ได้้ก็ช่างมัน)
สาขาที่สนใจจะเรียนจริงๆ มีสองแนวครับ

- นิติ
อันนี้แม่เชียร์ อยากรู้เองก็ส่วนนึง เค้าบอกว่ารู้กฎหมายไว้ก็ไม่โดนหลอกใช่ป่ะล่ะ
อีกอย่างคือเรียนตามเพื่อน(คนที่ชวนนี่ล่ะ)

- บริหาร/เสดสาด
เป็นอีกสายนึงที่อยากรู้ไว้ ประดับบารมีเฉยๆ ใจคิดว่าคงได้เลือกแนวนี้ เพราะมันอาจเอาไปใช้ทำงานได้อีก
ปัญหาคือ บริหารธุรกิจ หรือ เสดสาด? มันต่างกันยังไงยังไม่ค่อยรู้้เลย
เสดสาดเนี่ย เป็นคณะนึงที่คิดว่าถ้าได้แอดมินชั่นจะเลือก แต่ติดรับตรงก่อนเลยไม่ได้เลือกไป
ส่วนบริหารเนี่ย ที่อยากได้จากมันคือการจัดการทรัพยากรณ์มนุษย์

มีใครแนะนำยังไงมั้ยครับ ไหว้

ปล.อ้อ ความอยากเรียนพอๆ กันนะครับ แต่บริหารนี่คิดว่าน่าจะใช้ประโยชน์ได้มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ย. 2011, 03:12 น. โดย I'm Nut » บันทึกการเข้า

ขอตอบเรื่องค.แตกต่างระหว่าง เศรษฐศาสตร์ กับ บริหารธุรกิจนะครับ
เศรษฐศาสตร์มันจะออกแนวตรรกะ ทฤษฎี ต่างๆ ที่สามารถอธิบายในชีวิตจริงได้
ทั้งจุลภาค และ มหภาค
เรียนแล้วเข้าใจความเป็นมาเป็นไปของกลไกในเศรษฐกิจได้

ส่วนบริหารธุรกิจออกแนวเจาะจงลงหน่อย เน้นในทุกๆด้านของธุรกิจ

ส่วนเรื่องอื่น รอผู้รู้ครับ

ตัวคนเดียว :]
นิติราม อยากรู้ต้องลอง  กร๊าก

นิตินี่ไม่จบแน่เลย ฮ่าๆ ฮือๆ

ปล.ฟอนต์นี่น่า่กลัวชะมัด กระทู้นี้พึ่งสามโพสขึ้นหน้าแรกกูเกิลไปแล้ว อู้ย..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ย. 2011, 13:13 น. โดย I'm Nut » บันทึกการเข้า

เศรษศาสตร์เรียนยากกว่าบริหารเยอะครับ แต่จบมา งานจะเป็นพวกวิเคราห์ งานดีกว่าจบสายบริหารเยอะครับ

ตูจบบริหาร แต่ทำงานคอม   กร๊าก

กาก
เรียนราม
ผมเคยเรียนแต่ บัญชี รามครับ
เรียนได้แค่จบปี 2 แล้วก็ดรอปไป เหนื่อยเกิน
ดรอปสำหรับผมก็คือพักยาวนั่นแหละ  ฮ่าๆ ฮือๆ

ตอนผม ทำงาน กราฟิกที่ซีเอ็ดไปด้วย แล้วตกเย็นของทุกวันก็ไปติวที่รามครับ
เสาร์-อาทิตย์ อัดแน่นไปด้วยบัญชี+แคลคูลัส อย่างเดียว เก้าโมงถึงสองทุ่ม

จากที่เรียนบัญชีแล้วมีเรียนพวกพื้นฐานของเศรษศาสตร์กับบริหาร
ส่วนตัวคิดว่า เศรษฐศาสตร์ มีภาษีกว่าเยอะ  เกย์ออก

อ้ออันหลักคือนัดเรียนสายคอมนะ
เดี๋ยวปีนี้จบละ(มั้ง น้องดำเหงื่อตก)
จบมาก็คงเป็นโปรแกรมเมอร์นี่แหละ แล้วก็ไต่ไปตามสายมัน

อันที่อยากลงนี่คือเรียนเสริมความรู้ใส่ตัวเฉยๆ
แต่อ่านหนังสือเองคงไม่มีแรงกดดัน เลยต้องเสียตังไปเรียน กร๊าก

ไม่มีความรู้ แต่เรียนบริหารท่าจะดี ทำสายคอมไต่เป็น Business System Analyst ไม่ก็ Project Manager ท่าจะไปไว หยี

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
คิดเอาแบบไม่รู้อะไรก็ประมาณนั้นแหละ กร๊าก
บริหารเอาไว้ไต่ไปสายบริหารเร็วๆ
เรียนเสดสาดเอาไว้เล่นหุ้น
เรียนนิติเอาไว้กันโดนหลอก
ซึ่งจริงๆ อ่านเองก็ได้ทั้งนั้น กร๊าก

อ่านเองมันไม่มีไฟอ่ะ
มันต้องเสียเงินอย่างที่ว่านั่นแหละ ถึงมีความตั้งใจเพิ่มหน่อยนึง  fuc yea

หน้า: [1]