หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยปั้นดินญี่ปุ่น(เยื่อกระดาษ) บ  (อ่าน 12089 ครั้ง)
ใครเคยปั้นดินญี่ปุ่น(เยื่อกระดาษ) บ้างครับขอคำแนะนำที
ผมซื้อมายี่ห้อ homespun ถุงสีเขียว รู้สึกปั้นยากมากๆ
ต้องการปั้นคน เพื่อส่งงาน
แต่รู้สึกใช้ยากกว่าดินน้ำมัน  เนื้อดินชอบแตกออก และผิวไม่ค่อยติดกันเหมือนมีแป้งหุ้มอยู่ละ
ขอเทคนิคหน่อยครับ พึ่งหัดใช้ครั้งแรกเลย
 T-T ขอพึ่งเว็บฟ้อน
ลองไปคุยที่จู๋นี้ดูมั้ยคะ
http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,18115.0.html

เคยปั้นๆ กรี๊ดดดดด
ตอนเรียนเคยเล่นของเพื่อนครับ สนุกดี ตอนปั้นต้องระวังไม่ให้มันแห้ง
นี่ทิ้งช่วงไปเป็นสิบปี ก็นึกอยากเล่นขึ้นมาอีก เลยเพิ่งไปซื้อมาอีกก้อนจากร้านเครื่องเขียน
ยังไม่ได้แกะห่อเลยครับ เดี๋ยวนั่งอยู่บ้านจะปั้นเล่น ได้แรงบันดาลใจมาจากน้องน้ำนั่นแหละ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ดินเยื่อกระดาษ Homespun เหมาะกับปั้นพวกโมเดลค่ะ
ต้องใช้น้ำลูบตลอด เพราะไม่งั้นมันจะแตกค่ะ  ยิ้มน่ารัก

ถ้าอยากให้สรรพคุณคล้ายๆดินน้ำมัน แนะนำพวกดินไทยดินญี่ปุ่นอีกแบบดีกว่าค่ะ
พวก Luna clay , wonder clay หรือที่หาซื้อง่ายๆใน B2S ก็ Kutsuwa fuwa fuwa ตัวข้างล่างเลยค่ะ
หน้า: [1]