หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ขนาด ของ การทำการ์ตูนอนิเมชั่น(พรีเ  (อ่าน 9995 ครั้ง)
ที่ใช้ดูกับทีวีเเละลงยูทูบ ที่จิงเเล้ว มันกี่พิกเซลxพิกเซลกันคับ  ไม่ล่ะ

ปลากินกุ้ง คนกินปลา

ไม่มี แสตนดาส นะครับ

ใช้ตามขนาดของ วีดีโอ ไปเลย

DV PaL มาตราฐาน ทีวีไทย ก็อีกขนาด

HD และ Full HD ก็ อีกขนาด Ascerp Ratio ก็ต้องไปศึกษาเพิ่มเติมอีกที นะครับ
ขนาดทีวีบ้านเราเป็น DV PAL 720*576 ratio 1.098 อะไรซักอย่างครับ เปิด photoshop เลือก DV PAL ครับ (อย่า widescreen นะ)

ลง youtube สูงสุดคือ 1920 * 1080  ครับ นอกนั้นก็ย่อยๆรองลงมา

แต่เขามักจะทำ original ให้ใหญ่ แล้วค่อยมา convert ให้เล็กลงตามสื่อที่จะมากกว่าครับ

บางทีจะฉายโรงหนัง ก็อาจจะใช้ 4000 px ขึ้นไปก็ได้

แต่ผมใช้แค่ full hd (1920*1080) นี่แหละครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
youtube 4000 px ก็อัพได้นะ

แล้วถ้า สมมติ ผมสร้างไฟล์ขนาด DV PAL 720*576  กับ 1920*1080 จะมีผลต่อการเรนเดอร์งาน ไหมครับ

เช่น ความชัด กินเเรม อาการกระตุก  เพราะที่ผมลองทำมา เรนเดอร์เป็ร .avi ถาพชัด เเต่ กระตุก  .mpg2 ไม่กระตุก เเต่ไม่ชัด  ผมพลาดตรงไหนไป

เเล้วถ้าสมมติ ผมสร้างไฟล์ขนาด 720*576   f25 แล้วในงานมี MCจะเรนเดอร์เป็นavi ไม่ได้ ฉนั้น ผมต้องเอาโปรแกรมเเครปเจอร์จอ มาอัด อันนี้เป็นวิธีที่ดีไหมครับ(เคยใช้โปรแกรมเเครปเจอร์ แล้วภาพมันกระตุก เป็นเพระาเครื่องไม่เเรงเป็นไปได้ไหม)

ขอบคุณสำหรับพื้นที่ความรู้เเห่งนี้เเล้วครูวิชา ทุกคนด้วยครับ (แจ๋ว แจ๋ว)

ปลากินกุ้ง คนกินปลา
กินแรมเป็นเรื่องปกติกับไฟล์งานที่ใหญ่ขึ้นครับ ยิ่งใหญ่ยิ่งเรนเดอร์นานเป็นธรรมดา
ส่วนใหญ่เวลาเรนเดอร์ animation เขามักจะออกเป็น tga sequence หรือ Tiff  seq.  หรือ jpg ก็ว่าไป
แล้วเอาไปเรียงในโปรแกรมตัดต่ออีกทีครับ

มักทำงานเป็น scene ๆ ไป

ส่วนเรนเดอร์แล้วชัดหรือไม่ ก็อยู่ที่ bitrate ที่ตั้งไว้ครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
หน้า: [1]