หน้า: 1 2 [3] 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: * * * ก ร ะ จู๋ . . ข า ย ตั ว กั น เ ล ย * * *  (อ่าน 46237 ครั้ง)

ถ้ายังไม่เบื่อ .. ก็ทนดูกันต่อนะครับ

ภาพนี้ วาดสมัยวัยรุ่นครับ
ตอนมีปัญหากับพ่อ เรื่องเรียน
ผมอยากเรียนอาร์ต แต่พ่อไม่ชอบ ..กลัวผมไส้แห้ง

สุดท้ายจบออกมา (ผมจบสายบริหารธุรกิจ)
ผมก็ดอดไปสมัครงานอาร์ตจนได้นั่นแหละ

วาดด้วยอารมณ์ประมาณ .. ไม่มีใครรัก
เด็กทารกนอนจมอยู่ใต้กองดินน่ะครับ

รูปนี้ วาดตอนบังเอิญไปเจอสาวคนนึงครับ
เค้าหลับ ผมก็เลยแอบวาดในเศษกระดาษ
ใส่ สีฟ้าอมเทา ใน PhotoShop ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ย. 2012, 08:14 น. โดย nakaktee » บันทึกการเข้า

สองรูปบน - อารมณ์ช่วงชีวิตสับสนครับ
รูปล่าง - คิดไม่ออก ก็เลยเจอทางตัน

ชอบภาพผู้หญิงหลับค่ะ

ชอบทั้งภาพ ทั้งสีเลย

.. เกือบลืมลงรูปนี้ไปครับ .. (รูปสุดท้ายละ)

ผมมีอีกภาพนึงที่วาดเอาไว้นานแล้ว
ผมใช้กระดาษห่อพัสดุสีน้ำตาลที่เหลือๆ ทิ้งไว้
กับ ปากกาหมึกซึมสีดำ แท่งละไม่กี่บาท
วาดนู่นนี่นั่น ไปเรื่อยๆ วาดวันละนิดละหน่อย วันไหนไม่ว่าง ก็ไม่วาด
เลยกลายเป็นภาพสะสมหลากหลายอารมณ์ของผมไปเลย

ผมเริ่มวาดจากด้านใน กระจายออกด้านนอกนะครับ
ตรงกลางๆ ภาพ มันออกเส้นแข็งๆ น่าจะวาดตอนอารมณ์ปกติ
ช่วงรอบนอกเริ่มออกแนวโรคจิต หงิกๆงอๆ

ตอนนี้ มันวางสอดอยู่ใต้กระจกบนโต๊ะทำงานของผม
ไซส์ของมันใหญ่พอดูอยู่เหมือนกันครับ
(ปกติ ผมไม่ค่อยชอบวาดในกระดาษแผ่นใหญ่ๆ ซะเท่าไหร่ ..)

ใช้เวลาวาดสิริรวม 8 เดือนครับ
และภาพวาดนี้ อายุประมาณเกือบ 10 ปีมาแล้วครับ

(รูปมันใหญ่ .. ผมเลยแบ่งมันเป็น 4 ต่อน นะครับ)

เชิญชม ..

เป็นไงครับ .. โรคจิต ดีมั้ยครับ??

ขอบคุณสำหรับทุกๆ คอมเม้นท์นะครับ

ลาล่ะครับ

ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ย. 2012, 08:47 น. โดย nakaktee » บันทึกการเข้า
โวย ชิ้นสุดท้ายนี่โคตรสุดยอดเลยครับ

(ว่าแต่สแกนมาได้ไงเนี่ยครับ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โห สุดยอดแห่งความถึก
และลายเส้น สวยมากจริงๆ ค่ะ  เจ๋ง

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
โอยตายๆ น้ำตาจะไหล ฮือๆ~

4ต่อนสุดท้ายนี่สุดยอดเลยค่ะ อยากเห็นของจริงคักๆ
โวย ชิ้นสุดท้ายนี่โคตรสุดยอดเลยครับ
(ว่าแต่สแกนมาได้ไงเนี่ยครับ)

ตัวจริงก็ใหญ่กว่าโปสเตอร์หนังนิดหน่อยเองครับ
เลยสแกนแยกเป็นต่อนๆ ครับ

โห สุดยอดแห่งความถึก
และลายเส้น สวยมากจริงๆ ค่ะ  เจ๋ง

ขอบคุณครับ แหะ แหะ

4ต่อนสุดท้ายนี่สุดยอดเลยค่ะ อยากเห็นของจริงคักๆ

ของจริง ดูโรยรามากครับ
ยังไม่ได้เอาไปใส่กรอบเลย
ผมม้วนมันอยู่ในหลอดใส่ลูกแบต  อ๊าง~

ไหนๆ ก็เอารูปเขียนมั่วซั่ว มาอวดละ
เอางานที่หาเลี้ยงชีพจริงๆ มาอวดมั่งดีกว่าครับ
พร้อมคำบรรยายใต้ภาพ

ผมทำงานเป็น กราฟฟิคดีไซน์เนอร์ นะ
เป็น Freelance นะ

เชิญชมครับ ..

ลูกค้า
เป็นบริษัทที่รับจัดการเอกสารสำคัญในช่วงเวลาเร่งด่วน
โดยมี สิงห์นักบิด นับร้อยชีวิต เป็นแมสเซ็นเจอร์ คอยบึ่งรถฝ่าการจราจรอันติดขัด
เพื่อส่งเอกสารสำคัญที่ว่า ให้ถึงเป้าหมายทันเวลา

คอนเซ็ปท์ไอเดีย
ผมใช้นกกระจอกเทศ (RoadRunner) เป็นตัวแทนของความรวดเร็ว
ใช้ วงกลมกึ่งรี สื่อเรื่อง ล้อรถจักรยานยนต์
ตัวโลโก้ เอียงพอประมาณ และ มีทิศทางพุ่งไปข้างหน้า
ส่วน โทนสีแดง ลูกค้าชอบเป็นการส่วนตัวครับ

ออกมาเป็นโลโก้แบบข้างบนครับ
(ลูกค้าใช้สัญลักษณ์นี้ มาประมาณ 15 ปีแล้วครับ)

จะทะยอยลงเรื่อยๆ นะครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ย. 2012, 13:22 น. โดย หน้ากากตี๋ » บันทึกการเข้า
โอ้ว โลโก้นี้ 15 ปีแล้วเหรอครับ
ยุคนั้นการ์ตูนโร้ดรันเนอร์กำลังฮิตเลย กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

ลายเส้นกราฟฟิคแข็งๆ เหลี่ยมคมๆ รูปใบหน้าของคน สวมหูฟัง
สายตาเปล่งลำแสงส่องสว่างได้ ภายใต้พื้นดินที่มืดมิด
บวกกับโทนสีหลัก 2 สีในการนำเสนอ คือ สีน้ำตาล (สื่อถึงใต้ดิน) และ สีเหลือง (สื่อเรื่องแสง)

ลูกค้า : บริษัทที่นำเพลงร็อคสากลแนวอันเดอร์กราวนด์ (เพลงใต้ดิน) ขึ้นมาทำตลาดอยู่บนดิน
ภายใต้ ชื่อว่า ลิมปิดอาย LIMPIDEYE หมายถึง ดวงตาที่สว่างเจิดจ้า

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

ผมเอาไอเดียจากการ์ตูนมาใช้ ในแง่ของ "ความคิด และความฝัน"
ลองนึกเวลา ตัวละคร ในหนังสือการ์ตูน คิด หรือ กำลังฝัน ถึงอะไรสักอย่าง
มักจะปรากฏรูปบอลลูนกลมใหญ่ ตามด้วยวงกลมรุปเล็กๆ 2-3 อันไล่เรียงลงมาทางด้านล่าง
และในโลโก้นี้ มันปรากฏขึ้นในกราฟฟิครูปสี่เหลี่ยม ซึ่งรวมแล้ว ..
สื่อถึง ความคิด ความฝัน ที่เกิดขึ้นจริงได้ ที่บริษัท แห่งนี้

ลูกค้า : เป็นบริษัทสถาปนิก ที่รับงานก่อสร้างอาคาร บ้าน รวมถึง งานตกแต่งภายในด้วยครับ

โทนสีน้ำเงิน สลับแดง สื่อถึง การขนส่ง เดินทางเรียงกันเป็นรูปกล่องสี่เหลี่ยม
โดยมีฝาด้านหนึ่ง เป็นสัญลักษณ์เป็น ซองจดหมาย

ลูกค้า : บริษัทในเครือของ บริษัทที่มีรูปนก RoadRunner เป็นโลโก้
คราวนี้ แตกแขนงไลน์ออกมารับส่งพัสดุร่วมเข้าไปด้วย

ไอเดียหลัก คือ ตุ๊กตากระดาษ (ที่เปลี่ยนเสื้อผ้าได้) สมัยเด็กๆ ที่หลายๆคนเคยเล่น
และ ลูกค้าของผม แกชอบสุนัขพันธุ์ ปอมเมอเรเนี่ยน มากเป็นพิเศษ
ส่วนโทนสีเป็นแนวสีอ่อน 4 สี ที่ย้อนยุคนิดๆ ตามรูปแบบของร้าน

ลูกค้า : เปิดร้านที่ ทั้งร้านขายแต่ ตุ๊กตารูปสุนัข หรือ ของกระจุกกระจิกรุปสุนัข
และแนวการแต่งร้าน เป็นแบบ วินเทจ ผสม โมเดิร์น ครับ

อันนี้ เป็นรูป 3D Perspective ของร้าน ก่อน ก่อสร้างจริงครับ

ผมไม่ไปแตะต้องไอเดียแรกเริ่มของการทำโลโก้เดิม (ตามสโลแกน >>> ไม่เสีย .. อย่าซ่อม)
ผมเพียงแค่เติมความร่วมสมัยเข้าไป ผมเปลี่ยนแนวของสีสันให้สดใสขึ้น
ผมเพิ่มไอเดียของ หยดน้ำ บนใบไม้ เข้าไป ให้คอนเซ็ปท์เดิมดูแน่น และน่าเชื่อถือมากขึ้น

นี่คือ โลโก้เดิมขององค์กรเล็กๆ ที่นำเสนอแนวคิดเกี่ยวกับ การเปลี่ยนขยะ ให้เป็นเงิน

ยังไม่จบนะ จะมาลงใหม่เรื่อยๆ ครับ

ลันล้า

งานที่ผมอัพหลังจากนี้ ผมเรียกว่า "งานจับฉ่าย" ละกันนะครับ
เริ่มต้นด้วยพวก งานใบปลิว ก่อนละกันครับ

เป็นงานหลากหลาย ของโรงเรียนสอนภาษาแห่งหนึ่งครับ
มีทั้ง ป้ายไฟ นามบัตร ใบปลิว etc.

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

เป็นศูนย์ล้างอัดฉีดรถยนต์เต็มรูปแบบ ที่เจ้าของเป็นคนรักสุนัขมาก
ภายใต้สโลแกนแปลกๆ ที่เจ้าตัวคิดขึ้น ว่า

"ด๊อกวอช .. ร้านรักรถ .. ของคนรักหมา"

ที่มีร้านตัดแต่งขนสุนัข อยู่ในบริเวณเดียวกัน

ผมดีไซน์ ทั้งโลโก้ นามบัตร ใบปลิว รวมไปถึง ป้ายหน้าห้องน้ำ ก็ยังทำครับ

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

ในบางจังหวะ ลูกค้ามีงบประมาณค่อนข้างจำกัด
ผมก็เลยต้องกลายร่าง เป็น "ช่างภาพ" จำเป็น

ผมไม่เซียนเรื่อง การถ่ายภาพ เท่าไหร่
แต่ก็จบงานได้ (ด้วยตัวเอง) ตบท้ายด้วยการ Retouch ใน PhotoShop

ออกมาอย่างที่เห็นครับ

ผมได้ คำจำกัดความของงานชิ้นนี้ มาสั้นๆ ว่า " วิถีพอเพียง "

ผมคิด Copy ที่มีพื้นฐานมาจาก คุณลักษณะบางข้อแห่งปรัชญาวิถีพอเพียง
และ สร้างรูปขึ้นจากการผสมอะไรหลายๆอย่าง ที่เข้ากันกับ สิ่งที่ผมเขียนขึ้น
จนออกมาเป็น การ์ดปีใหม่ ที่วางเสียบอยู่บนกระเช้าของขวัญ ของใครบางคน

StoryBoard ผมก็รับทำครับ

งาน Corporate ของ โครงการ แปรขยะ .. ให้เป็นเงิน ครับ
ผมคิด Concept ของงานชิ้นนี้ โดยนำเอา เศษขยะต่างๆ  มาวางเรียงเป็นแนวยาว
โดยใส่ เครื่องหมาย ลูกน้ำ (,) จนดูเหมือน เลข 7 หลัก

งานนี้เป็นป้ายไวนิล ขนาด 1 * 3 เมตร 2 ชิ้น แขวนอยู่หน้าองค์กรครับ

ณ เวลาปัจจุบัน ป้ายแบบข้างบน จำนวนเกือบ 200 ป้าย (ที่แตกต่างกัน)
ไซส์ใหญ่ประมาณ 1 * 2 เมตร
ได้ถูกติดตั้งอยู่ในป่าสำคัญๆ 7-8 แห่ง ในประเทศไทย
เพื่อบอกเรื่องราว ความเป็นมา และลักษณะเฉพาะตัวของป่าแห่งนั้นๆ
ตลอดแนวเส้นทางการเดินป่าครับ

(ผมทำร่วมกับรุ่นพี่อีกคนครับ)

1 ในจำนวนหลายสิบป้าย ของ "โครงการ 84 ตำบลวิถีพอเพียง"

เด๋วมาลงต่อเรื่อยๆ ครับ

ยิ้มน่ารัก
...

เจ๋ง

เม้นท์นี้ .. ผมมานำเสนอ ขั้นตอนการทำงาน บางงานของผม
ไม่พูดพร่ำทำเพลง

เข้าเรื่องกันเลยครับ ..

ลูกค้าของผมรายนี้ ขายสินค้าแบรนด์เนมตัวหนึ่ง
ที่นำเข้าจากต่างประเทศ มาโพสต์ขายตามกระทู้ในหน้าอินเตอร์เนท

นี่คือ ภาพจริงจากในกระทู้ของลูกค้าผมครับ

เค้าอยากเปลี่ยนให้มันดูดี มีชาติตระกูลกว่านี้
คุยเรื่อง งบประมาณ กันคร่าวๆ .. ลูกค้ามีงบไม่มากนัก
และ ผมคิดว่า ผมพอสู้ไหว !!!

ผมจัดแจงเอาสินค้ามาถ่ายใน "Studio-อนาถา" ของผม
ด้วยกล้องธรรมดาๆ (กล้องไม่โปรนัก)

ออกมาตามนี้ครับ..

v
v
v

ผมใช้วิชา (มาร) ที่สั่งสมมา บวกกับ เครื่องมือใน PhotoShop
ปรับแต่งความสว่าง ความคมชัด สมดุลของสี
สร้าง แสง เงา ของสินค้าขึ้นมาใหม่ ออกมาเป็นแบบข้างล่างนี่ครับ

v
v
v
v

ต่อมา ..

ผมเอาข้อมูลที่ลูกค้าต้องการลงในภาพ มาจัดวาง Layout ให้เหมาะสมกับภาพ BackGround
ผมอยากให้โดยรวม ดู เก๋า ขึ้น  แสดง ตัวตน ของสินค้า ให้ เด่นชัด ขึ้น

เชิญชมครับ ..

ขั้นตอนทั้งหมดนี่ ...... กินเวลานานพอดูอยู่ครับ

อันนี้ ตัวจริง ที่ส่งงานครับ

งานสวยๆ ทั้งนั้นเลยค่ะ ชอบแปรรูปโลโก้ใบไม้น่ะ สวยมากๆ  กรี๊ดดดดด

หน้า: 1 2 [3] 4 5