หน้า: 1 2 3 [4] 5

ผู้เขียน หัวข้อ: * * * ก ร ะ จู๋ . . ข า ย ตั ว กั น เ ล ย * * *  (อ่าน 46214 ครั้ง)

มาดูงาน PACKAGING DESIGN กันบ้างครับ

มีอยู่ช่วงหนึ่ง ที่ได้งานบรรจุภัณฑ์เยอะมากๆ
ที่เอามาให้ชมกัน คือ อันที่ยังพอจะหาเจอในคอมพิวเตอร์ครับ
เป็นแค่บางส่วน ครับ
(บางส่วนเป็นภาพถ่ายจริง บางส่วนหาได้แค่ layOut ครับ)

เชิญชมครับ ..

กล่อง USB Universal ที่รวมเอาหัวต่อยูเอสบี ทุกประเภทที่มีอยู่ในโลก
มาขยุ้มไว้ในกล่องเดียว

น่าจะยังพอหาได้ ตามร้านซีเอ็ด นะครับ

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

งานบรรจุภัณฑ์ส่วนใหญ่ของผม
เกี่ยว เครื่องสำอาง ซะเยอะ
ธุรกิจด้านนี้ (ตอนที่ทำ) กำลังบูม.. งานออกแบบสำหรับสาวๆ จึงเยอะเป็นธรรมดา

บางทีก็มีพวก งาน Corporate ผสมๆ ไปกับ ตัวผลิตภัณฑ์ ด้วยครับ
เช่น พวกป้ายแขวน โปสเตอร์ ผมก็รับทำหมด

- - เดี๋ยวมาต่อครับ - -

ไอ้มืดหมี

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

อืมมม...
งานสวยๆ ทั้งนั้นเลยค่ะ ชอบแปรรูปโลโก้ใบไม้น่ะ สวยมากๆ  กรี๊ดดดดด

ขอบคุณครับ  เกย์แอบ

^
^
^

จากงานชิ้นข้างบนนี่ ที่เคยอัพให้ดูไปแล้ว
งานป้ายไซส์ประมาณ 1*2 เมตร ที่ติดตั้งตามเส้นทางเดินป่า

แต่อนิจจา .. โขลงช้าง ดันเปลี่ยน มาเดินลัดเส้นทางคน
สอย เอาป้ายที่ติดตั้งไว้ พังกันเป็นแถบๆ

บางเส้นทาง จึงต้องถูกปรับเปลี่ยนรูปแบบ
จากป้าย มาเป็น อะไรสักอย่าง ที่พกพาได้
แถมต้องทนแดด ทนฝน ... ??

สุดท้าย กลายเป็น "หนังสือ คู่มือเดินป่า" เล่มพอดีมือ
และผลิตจาก .. พ ล า ส ติ ก .. ทั้งเล่ม

ผมกระจายๆ ภาพด้านในเล่ม มาให้ดูนะครับ

งานชิ้นต่อไป ...

ลูกค้าอยากเปิดร้าน ที่มีรายการอาหาร รสชาติ เทพๆ ของทุกภาคในประเทศไทย
มาขยุ้มรวมอยู่ในร้านๆเดียว

เจ้าของเลือกชื่อ เมนู32 เป็นชื่อร้าน
บ่งบอกถึง "ความสมบูรณ์" ... แบบว่า มนุษย์เกิดมาอวัยวะครบถ้วน 32 น่ะครับ

และ มีรายการอาหาร ไม่เกิน 32 ภายในร้าน
จะได้ดูแลจัดการได้ง่าย

ร้านออกแนวเป็น ลูกผสม ระหว่าง ร้านจั๊งค์ฟู้ด + Restuarant
คือ เดินไปสั่งเหมือน KFC แต่ ตอนกิน มีบริกรเสิร์ฟทุกอย่างให้ถึงโต๊ะ
และที่สำคัญ คือ ลูกค้า ชอบ สีเขียว มากๆๆๆๆๆๆๆ

ผมนำเสนอไป 2 รูปแบบ
และนี่คือ แบบที่ลูกค้า ไม่เอา ครับ ...  เศร้า

Concept Idea (.. ฟุ้งๆ ของผม) ของงานชิ้นข้างบน คือ
ผมพยายามรวบชื่อ Menu32
ให้สั้น กระชับ จดจำง่าย
โดยการ เอาเลข 32 ไปรวมอยู่ในคำว่า MENU เลย

(ผมชอบ .. แต่ ลูกค้า ไม่ชอบ)

ง่ะ

อันต่อมา คือ อันที่ ลูกค้า "เลือก" ครับ

เชฟที่หน้าตาหยิ่งๆ แบบว่า กรูโคตรมั่นใจว่า อาหารกรูอร่อย ..
( ผมพรีเซ้นต์ไปแบบนั้น จริงๆ )
ผมลองชิมอาหารของเค้าแล้วครับ
ขนมจีนน้ำเงี้ยว .. รสชาต โคดเทพ ครับ

บวกกับ ..

ป้ายเมนูบอร์ด ซึ่งขาย Layout ผ่านไปแล้ว
แต่ยังไม่ได้ ถ่ายรูปอาหาร (ในรูป ผมไกด์เฉยๆ)

ตามมาด้วย .. นามบัตรร้าน หัว จม. ซอง จม. ครับ

เด๋วมาต่อครับ

ฮิ้ววว

มาดูงานเล็กๆ กันบ้างครับ

โลโก้ร้านขายยา

ซึ่งมีโจทย์บังคับ อยู่ 3 ข้อ คือ ..

1. สียืนพื้นของโลโก้ ต้องมี สีน้ำเงิน
*** สีน้ำเงิน เป็นสัญลักษณ์ของ มหาลัยมหิดล ครับ (ลูกค้าจบมหิดล) ***

2. ชื่อร้านขายยา ชื่อ B&Y Pharmacy
(B และ Y เป็นชื่อย่อของชื่อเล่นของลูกค้า และ ภรรยา ครับ)

3. ใส่สัญลักษณ์ Rx ซึ่งเป็นสัญลักษณ์ของ ร้านขายยา อยู่ด้วยก็ดี

คิดไปคิดมา
ออกมาเป็นตามนี้ ครับ ...

ออกแบบทีเดียว ลูกค้าชอบเลย
ถือเป็น ความโชคดีของผม กันไป

ไหว้

อู้ย..

คราวนี้ มาดูงานพวก Stationery กันบ้างครับ
ลงรูปพร้อมคำอธิบายบ้าง ไม่อธิบายบ้างนะครับ

นามบัตร และ Banner หน้าเวป ลูกค้าขายรองเท้า

- - - - - - - -

ลูกค้า เป็นตัวแทนจำหน่ายรถยนต์ยี่ห้อหนึ่ง
แกชอบสีส้ม และ เลข 3 มากครับ

ชื่อบริษัท Pro Better It Co.,Ltd.

รายละเอียดของงาน

เป็นบริษัท รับเป็นที่ปรึกษาด้านไอที รับวางระบบคอมพิวเตอร์ เขียนโปรแกรม
พัฒนาระบบ business process และ ดาต้าเบส ต่างๆ
คือเหมือนหาทาง แก้ไข พัฒนาระบบงานให้ลูกค้า เช่น
- ทำแล้วประหยัดเวลาขึ้น
- ใช้ซอร์ฟแวร์ทำให้ออโต้เลย
- ประหยัดงบ และ มีความถูกต้องทางข้อมูล

รวมถึง ทำเวปไซต์ ด้วยครับ

โทนของโลโก้ที่อยากได้

ดูเป็น professional คือรับงานบริษัทใหญ่ได้ ดูน่าเชื่อถือ
แต่ไม่ซีเรียสมากเกินไป มีผสมแนว ฮิพๆ เข้าสมัยด้วย
เพราะ งานด้านพัฒนาระบบงาน ต้องดูฉับไว รวดเร็ว
แก้ปัญหาทุกอย่างให้ลูกค้าได้

สีที่ชอบ : แดงส้ม หรือ เขียว

CONCEPTIDEA

นำแนวคิดเรื่อง รูบิค (ที่หมุนทุกด้านเป็นสีเดียวกันแล้ว) มาประยุกต์ใช้กับงานโลโก้
สื่อถึงเรื่อง การแก้ปัญหาต่างๆ โดยใช้ความคิด
ส่วนลายเส้นสีขาวที่พาดไปมา เป็นเหมือนโครงข่ายการทำงานทางด้านเน็ตเวิร์ค-คอมพิวเตอร์
โดยมี จุดสีน้ำตาล ซึ่งใช้โทนสีเดียวกับชื่อ บริษัท Pro better IT เป็นตัวนำทาง และเชื่อมโยง
ให้ รูบิค (งานระบบองค์กรต่างๆ) ยังคงทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ

ลูกค้าก็โอเคระดับนึง ในรูปแบบนี้
และ ผ่านการแก้ไข นู่นนี่นั่น นิดหน่อย ถึงปานกลาง ถึงมากนิดๆ เอ๊ะ ..ยังไง??

สุดท้ายออกมาเป็น โลโก้นี้ครับ ..

ตามด้วยนี่ ..
หัวจดหมาย ซอง และนามบัตร
ที่ใส่ลูกเล่น เรื่อง โครงข่ายเน็ตเวิร์ค เข้าไปอีกนิดหน่อย

ลูกค้า : บุคคลก่อตั้ง 5 ท่าน ร่วมกันเปิดบริษัททำงานเกี่ยวกับพัฒนาโปรแกรม
พวก Mobile Application / Website รวมถึง วิเคราะห์ ออกแบบระบบ

โทนสี : ลูกค้า ชอบ สีฟ้า และ เทา ครับ

อันนี้ คือ ส่วนของ หัวจม. ซอง และ นามบัตร ครับผม

งานต่อมา ..

ลูกค้าเป็นทนายครับ
อยากได้นามบัตร แยกออกมาต่างหากจาก สำนักงานที่ทำประจำอยู่
ประมาณ ว่า เป็น นามบัตรของ "ทนายอิสระ"

ผมจัดแจง ลองทำดู 2 รูปแบบ

Concept แรก : ความเที่ยงตรง

ผมจัดตัวอักษรทั้งหมดในแนวกึ่งกลาง รวมถึง Hammer of Justice ด้วยครับ
และ ใช้สีโทนเข้มนิดนึง

แบบแรกนี้ เป็นแบบที่ลูกค้าไม่ได้เลือกครับ ..

แบบที่สอง Concept : ไม่มีใคร ..อยู่เหนือกฏหมาย

ผมจัดเอาตัวอักษรทั้งหมด วางอยู่ใต้ ตราชั่ง ที่เป็นเครื่องหมายของความยุติธรรม
และ เลือกสีสันที่เบาลงกว่าแบบแรก และใส่สีเทา เพิ่มความเข้มแข็งขึ้น

และเป็นแบบที่ลูกค้าเลือก ครับผม

(ยังมีต่อครับ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ต.ค. 2014, 13:20 น. โดย หน้ากากตี๋ » บันทึกการเข้า
โอ้ว งานเมพๆ ทั้งนั้น  อ๊ากกกก
กรี๊ดดดดด ชอบอ่านงานที่มีอธิบายคอนเซปต์แบบนี้มากๆ เลยครับ
มีชิ้นนึงที่ผมประทับใจมาก คือชอบเลยตั้งแต่แรกเห็น

คือ Menu32 แบบที่ลูกค้าไม่เอา ฮ่าๆ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 นะนะ งานสวยและเยอะมากครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
โอ้ว งานเมพๆ ทั้งนั้น  อ๊ากกกก

ขอบคุณครับ  อ๊าง~

กรี๊ดดดดด ชอบอ่านงานที่มีอธิบายคอนเซปต์แบบนี้มากๆ เลยครับ
มีชิ้นนึงที่ผมประทับใจมาก คือชอบเลยตั้งแต่แรกเห็น

คือ Menu32 แบบที่ลูกค้าไม่เอา ฮ่าๆ ฮือๆ

กรี๊ดดดดด ลูกค้าบอกว่า มันดูสับสน ไปหน่อยครับ
(ซึ่งก็ "จริง" แต่ผมก็ยังชอบอยู่ดี)

นะนะ งานสวยและเยอะมากครับ

ขอบคุณครับ .. เด๋วผมทยอยลงต่อนะ

ปลื้ม

คราวนี้ มาดูขั้นตอนการทำ "ลายเสื้อยืด"
1 ในหลายสิบลาย ให้ลูกค้าของผมกันบ้าง

ได้รับโจทย์มา ดังนี้ครับ

ไอรอนแมน + สโนว์บอร์ด

หลังจากหาข้อมูล เรื่องรูป ไอรอนแมน และ การเล่นท่าของสโนว์บอร์ด
ก็เริ่มลงมือกันเลยยย...

1. เริ่มจาก สเก็ตช์ โครงร่างคร่าวๆ กันก่อน

2. ลงเส้นจริง - ขั้นตอนนี้ ยากมากเหมือนกันครับ
เพราะ หารูปไอรอนแมนจากกูเกิ้ลแล้ว ไม่ค่อยมีด้านแผ่นหลังให้เห็นมากนัก
บวกกับ ชุดเหล็ก ที่ค่อนข้าง วาดไม่หมู เลย ..

3. ลงสีแดง เป็นพื้นแบ็คกราวนด์

4. ลงสีแวดล้อม ตอนนี้ ดูเป็น ไอรอนแมนกันละ

5. ลงแสงเงา ให้ดูมีมิติมากขึ้น
ลงเม็ด หิมะ แบบลายกราฟฟิค อีกนิด
เราก็พร้อมจะเอา ไปแปะบนเสื้อยืด ตามนี้ครับผม

ท า ด า ! !

แป่ว

เกรียน

ตัวนี้ เป็นงาน บ้านพักตากอากาศ แห่งนึงครับ
ลูกค้าเก่าของผม แนะนำผมกับลูกค้าอีกคน แบบปากต่อปาก
จนไปได้ งานชิ้นนี้มาครับ

CONCEPT IDEA

เป็นบ้านตากอากาศสไตล์ Greece
ที่ผิวปูนหยาบๆ ทาสีขาวปัดๆ แบบไม่เนี้ยบนัก
ลูกค้าอยากได้โลโก้ ดูสบายๆ แบบใช้ลายเส้นตวัดๆ แต่ก็ยังอยากให้หรูหรานิดนึง
และ ส่วนตัว แกชอบเรือยอร์ชมาก ถึงขั้นจะสร้างจำลอง
ขึ้นในพื้นที่สวนหย่อมกันเลย

โลโก้ที่สรุปแล้ว ออกมาตามนี้ครับ

ส่วนอันข้างล่างนี่ ก็เป็น พวกงาน Corporate
ที่ตามๆ กันมาน่ะครับ

ตอนนี้ ยังไม่สรุปหมดทุกตัว
บางตัวยังไกด์ๆ ให้ลูกค้าดูอยู่ครับ
แต่คอนเซ็ปท์โดยรวม
ออกมาหน้าตาประมาณนี้ครับ

.. เชิญชม

ป้ายหน้าสำนักงานขาย

สองอันนี้เป็น TV Presentation ครับ
และ ต้องทำเป็นป้ายฟิวเจอร์บอร์ด ติดไว้ตามสถานที่ต่างๆ ด้วย
ผมเลยทำให้มันเป็นอัตราส่วน 16:9 ทั้งสองแบบเลย

อืมมมมห์

เนื่องจากลูกค้าคนนี้ มีความสนใจเรื่องเทคโนโลยีใหม่ๆ อยู่ตลอด
จึงเปิดร้านขายสินค้าทางอินเตอร์เนต พวกเกม และ อุปกรณ์ที่เกี่ยวข้องกับเครื่องเกมทุกชนิด
รวมไปถึง อุปกรณ์ต่อพ่วงสินค้า Apple ตระกูลต่างๆ - Iphone Ipad Macbook

ลูกค้ามีโลโก้ของร้านอยู่แล้ว
จึงอยากแปลงโลโก้ที่มี ให้เป็น ตัว Mascot ขึ้นมา

อันนี้ โลโก้ของทางร้านครับ

ผมกับลูกค้าก็คุยกันทางเมล์ เกี่ยวกับ งานที่ผมต้องทำ
ทำไป ส่งงานไป หลายครั้ง จนคลอดออกมาเป็น Mascot ชื่อว่า Aconz ครับ

อันนี้ ตัวสเก็ตช์ ก่อนขึ้นงานจริง

อันนี้ ตัวจริง ตอนส่งงานครับ

แถมพ่วงด้วย Mascot ตัว SD ไซส์เล็ก แนวการ์ตูนคล้ายๆ ในโปรแกรมไลน์ ครับผม

กริ๊งงงง!!!

คับพี่
(แกเป็น รุ่นพี่ ที่ทำงานเป็น Freelance เหมือนผม งานเดี่ยวก็ตัวใครตัวมัน ถ้างานช้าง ก็ต้องมี "แทคทีม" ครับ)

เฮ้ย!! ตี๋ งานเอ็งยุ่งมั้ยช่วงนี้

อาทิตย์นี้กลางๆ พี่ แต่อาทิตย์หน้า .. น่าจะนรกครับ

เออ.. พอดีเลย อาทิตย์หน้าช่วยงานผมหน่อยสิ

(เอ๋า .. พี่ .. มรึงฟังกรูมั้ยนี่) งานไรคับพี่??

ทำหนังสือ

หนังสืออะไรคับ กี่หน้า??

หนังสือครบรอบโรงเรียน กะดู น่าจะมี 150++ หน้า

เวลาทำล่ะพี่??

(แกเงียบไปพักนึง) ... คงราวๆ ไม่น่าเกิน 2 อาทิตย์

แป๊บนะพี่

อันนี้คือ การประมวลข้อมูลในหัวของผม .. กุกกักๆ (เสียงขี้เลื่อยกระทบเศษชิ้นสมอง)
ลูกค้าเป็นโรงเรียน คนเกี่ยวข้องเยอะ ข้อมูลบานทุ่ง น่าจะวุ่นวายโคด .. โคด
2 อาทิตย์ 150++ หน้า... เอิ่มมม ..

เดี๋ยวไปขี้ก่อนนะ.. พี่

เฮ่ย .. ตกลงทำมั้ย

มันก็ต้องทำแหละครับ ข้อมูลครบมั้ย??

ยังเลย

ปฏิเสธทันมั้ย??

มรึงปฏิเสธ กรูตายเลยยย ..

หนังสือครบรอบ 20 ปีการจัดตั้งของโรงเรียนชื่อดังแห่งหนึ่ง
ความหนาประมาณ 150 หน้า กับระยะเวลาไม่ถึง 2 อาทิตย์
ผสมกับ งานนรกที่รอผมอยู่

โอเชคับ ทำก็ทำ ..

ปล. เนื่องจากเวลาที่สั้นมาก จึงต้องแบ่งงานกันทำ
เรื่องที่ต้องคำนึงมากสุดๆเลย ก็คือ เรื่องดีไซน์ ที่ต้องเข้ากัน
ผมกับรุ่นพี่ ดีไซน์งานค่อนข้างต่างกันมากอยู่
แกเป็นพวกกราฟฟิคแบบค่อนข้างจริงจัง ลงรายละเอียดทุกจุด
(Design in Every Pixel)
ส่วนผม ก็เป็นแบบพวก เอ่อ .. อีกด้านหนึ่งที่ตรงข้ามกับคำว่า ละเอียด น่ะครับ
(Simple .. is the Best)

และนี่คือ สิ่งที่ออกมา ครับ
(ผมคัดเฉพาะหน้า ที่ผมรับผิดชอบนะครับ พวกหน้าเนื้อหาต่างๆ และ หน้าธีมของบท น่ะครับ)

เอ่อ .. สรุป ทั้งหมดเกือบ 170 หน้าครับ

อ้วก

ขอแวะไปอ้วกแป๊บครับ !!

หน้า: 1 2 3 [4] 5