หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9

ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงเวลาคุยแบบไม่กระซิบ (แตกหน่อ)  (อ่าน 33484 ครั้ง)
ถ้าจะไม่ให้มีทหาร ก็ต้องให้คนไม่มีความโลภ อยากได้ของ ๆ คนอื่นก่อนอ่ะ

เพราะสงครามใหญ่ ๆ หรือที่เกิดขึ้น สาเหตุมักเกิดจากความโลภของคน ๆ เดียว หรือคนกลุ่มเดียวทั้งนั้นอ่ะ

ไหว้

There's only one "Jack Russell"
เรื่องไม่มีทหารนี่ เอาแค่ไม่ต้องมีรั้วบ้านหรือออกจากบ้านโดยไม่ต้องล๊อคกุญแจก่อนเหอะ  กร๊าก
ยังง่ายกว่าเลิกทหารเยอะนะ กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
เอามาแปะไม่ได้คิดลึกซึ้งหรือคิดหน้าคิดหลังเลย

ขอโทษครับ

ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มี.ค. 2013, 16:24 น. โดย DAYLIGHT » บันทึกการเข้า

กินรอบวง
ต่างกันที่ภาพแรก คนๆนั้นขอเองภาคสมัครใจ
ส่วนภาพสอง คนที่โดน โดนแบบไม่เต็มใจ  กร๊าก

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
จะด้วยศรีธนญชัยหรืออะไรก็เหอะ
ภาพนี้เข้าข่าย "หมิ่นประมาท" นะครับ เจ้าของเว็บอาจจะเดือดร้อนได้
(ที่จริงคือเดือดร้อนเลยแหละ ไม่ว่าจะกฎหมายนี้หรือเวอร์ชันแก้ 112 ตามตำรานิติราษฎร์แล้ว ไหว้)

ก่อนอื่นให้ลองคิดว่าพระมหากษัตริย์ทรงเป็นบุคคลบุคคลนึง
ใครที่ทำแบบนี้กับเรา แล้วเราไม่ชอบ ก็ฟ้องหมิ่นประมาทได้
ไม่ต้องถึงคดีหมิ่นเจ้าแบบที่เป็นปัญหากันอยู่นี่หรอก เอาหมิ่นคนธรรมดาก็ได้
ให้นึกถึงใจเขาใจเราครับ คนธรรมดาคงฟ้องกันไปแล้วถ้าทำแบบนี้

เลยขอร้องให้เอาออกนะครับ

(ถ้ายังนึกไม่ออก ให้ลองแทนที่ในหลวงด้วยบุคคลธรรมดาๆ เอาเป็นตูเองก็ได้
ใครมาโพสต์กระทู้เสียดสีแบบนี้ มันน่ารีพอร์ตไหม หรือเอาแรงๆ ก็ฟ้องเลยไหม)

สิ่งที่เราควรคุยกันไม่น่าจะใช่เรื่องอีเหละเขะขะหรือพาให้เกิดความเกลียดชังต่อใครคนใดคนหนึ่งแบบนี้
แต่เอาเหตุเอาผลมาคุยกัน นี่คือวิจารณ์เชิงสร้างสรรค์อย่างที่บอกครับ

นะๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อยากให้ในหลวงท่านออกมาพูดอะไรได้บ้างเนอะ - ถ้าเราเป็นแบบท่าน ที่พูดอะไรไม่ได้มาก
(หรืออะไรซะก็แล้วแต่ที่ทำแล้วผิดต่อรัฐธรรมนูญ) เราคงอึดอัดพิลึก ในขณะที่คนอื่นๆ ทั่วไป
พูดกันปาวๆๆ ว่าจะแบบนั้นแบบนี้

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
เจาะข่าวตื้น 94 : ไส้กรอกแมว Gwiyomi

นักกฎหมายอิสระท่านนี้พูดได้น่าสนใจดี

อืมมมมห์

There's only one "Jack Russell"
คือในภาพที่เอามาแปะ
อยากรู้ว่าคิดเห็นไงกัน ในแว้บแรก แว้บสอง แว้บหลายๆแว้บ...

ในมุมมองผม  ผมจะให้ท่านทำแบบนั้นไหม
ผมคงไม่ทำ หรือจะให้ไปตากแดดตากด้ำ รอรับเสด็จเป็นวันๆ เพื่อให้พระองท่านดำเนินผ่าน ห้าวินาที
ผมก็คงไม่ทำอีกเช่นกัน
แต่..ในการยืนในโรงหนัง อันนี้ผมยืนด้วย ใจจริง ไม่ได้ยืนส่งๆไป
ผมเป็นมนุษย์ที่ไม่ได้คลั่งหรือต่อต้านอะไรแบบสุดลิ่มทิ่มประตู
เป็นคนที่รอดูการเปลี่ยนแปลง ว่าจะเป็นเช่นไร เหมือนดูละครซักเรื่อง
ในใจมีเหตุผลที่สถาบันจะคงดำรงอยู่
อีกใจก็มีเหตุผลที่คิดว่าเลิกๆล้มๆไปก็ไม่เป็นไร

เพราะในอดีตทั้งในประเทศและต่างก็มีการเปลี่ยนแปลงกันทั้งนั้น
เขายังผ่านจุดนั้นกันมาได้ ผู้ชนะก็จารึกประวัติศาสตร์เสียใหม่

กินรอบวง
จะด้วยศรีธนญชัยหรืออะไรก็เหอะ
ภาพนี้เข้าข่าย "หมิ่นประมาท" นะครับ เจ้าของเว็บอาจจะเดือดร้อนได้
(ที่จริงคือเดือดร้อนเลยแหละ ไม่ว่าจะกฎหมายนี้หรือเวอร์ชันแก้ 112 ตามตำรานิติราษฎร์แล้ว ไหว้)

หมิ่นยังไงอ่ะ(หมายถึงในแง่ตัวกฏหมายนะ)
ถึงคนที่โพสจะใช้คำเสียดสีประชดเต็มที่ แต่ตูว่าไม่น่าจะเอาผิดอะไรได้นะ(รึเปล่าวะ)

(ถ้ายังนึกไม่ออก ให้ลองแทนที่ในหลวงด้วยบุคคลธรรมดาๆ เอาเป็นตูเองก็ได้
ใครมาโพสต์กระทู้เสียดสีแบบนี้ มันน่ารีพอร์ตไหม หรือเอาแรงๆ ก็ฟ้องเลยไหม)
อันนี้ก็ยังนึกไม่ออกอยู่ดี
สมมุติมีคนทำคลิปกินปีโป้ล้อเลียนแอน
แล้วเดือนเอามาโพสบอกว่า ไอ้นี้มาทำตัวเทียบเท่าพี่แอน โคตรกากว่ะ

แล้วยังไงอ่ะ ฟ้องเดือนหรือฟ้องคนที่ทำคลิป  ไอ้มืดหมี

--------------------

แก้ๆๆ ยกตัวอย่างผิด ต้องเป็นคู่อริแอนเป็นคนเอามาโพส ใครดีว่ะ นึกไม่ออก  กร๊าก

อ้อๆ เอาเป็นอ๊อดแล้วกัน
อ๊อดมาโพสเสียดสีว่า ไอ้นี้บังอาจมาทำตัวเทียบเท่าเซเลบ โคตรกากว่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 มี.ค. 2013, 17:01 น. โดย เจนภพ » บันทึกการเข้า
คือเอาจริงๆ แล้ว ตูกลัว พรบ คอมฉบับใหม่กับตำรวจ มากกว่า 112 อีกนะ   หมีโหด~

หมิ่นยังไงอ่ะ(หมายถึงในแง่ตัวกฏหมายนะ)
ถึงคนที่โพสจะใช้คำเสียดสีประชดเต็มที่ แต่ตูว่าไม่น่าจะเอาผิดอะไรได้นะ(รึเปล่าวะ)

อันนี้ก็ยังนึกไม่ออกอยู่ดี
สมมุติมีคนทำคลิปกินปีโป้ล้อเลียนแอน
แล้วเดือนเอามาโพสบอกว่า ไอ้นี้มาทำตัวเทียบเท่าพี่แอน โคตรกากว่ะ

แล้วยังไงอ่ะ ฟ้องเดือนหรือฟ้องคนที่ทำคลิป  ไอ้มืดหมี

--------------------

แก้ๆๆ ยกตัวอย่างผิด ต้องเป็นคู่อริแอนเป็นคนเอามาโพส ใครดีว่ะ นึกไม่ออก  กร๊าก

อ้อๆ เอาเป็นอ๊อดแล้วกัน
อ๊อดมาโพสเสียดสีว่า ไอ้นี้บังอาจมาทำตัวเทียบเท่าเซเลบ โคตรกากว่ะ

ผมว่าในแง่หมิ่นประมาท ทำให้เกิดความเกลียดชัง หรือใส่ความ

สมมุติภาพซ้าย เอารูปของแอนกำลังขายหนังสือ มีคนมากรี๊ดกร๊าดขอลายเซ็น
ภาพขวา เอารูปของคนที่ขายหนังสือแต่เพิ่งมีคดีความว่าลอกผลงานคนอื่นมาวางไว้ วางภาพเหมือนกัน ถือหนังสือเหมือนกัน คนกรี๊ดกร๊าดเหมือนกัน
แล้วโปรยใต้ภาพว่า จะดังแบบเดียวกันไหมน๊า อะฮิอะฮิ

ผมว่าแอนก็มีสิทธิตั้งคำถามว่าจุดประสงค์การเอาภาพขวา ที่เห็นชัดๆว่าเป็นพฤติกรรมไม่เหมาะสม มาวางคู่กับภาพเค้าคือด้วยเหตุผลใดครับ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
นั่นแหละครับๆ

ถ้าตูจะฟ้อง ก็คงเอาให้ล่มจมให้ได้ เพราะเราเคืองที่มันเล่นแง่แบบนี้ทั้งที่รู้เจตนา
คือหมายถึงศรีธนญชัย เลี่ยงบาลีที่จะไม่ทำผิดตรงๆ แต่ถามว่าทำให้เสียชื่อเสียงไหม เป็นหน้าที่ของทนายที่จะไล่บี้

แต่ทีนี้คนที่จะฟ้องดันไม่ใช่เราไง แต่ดันเป็นคนอื่น (ใครก็ได้) ที่ฟ้องด้วยประมวลกฎหมายอาญามาตรา 112
ซึ่งมันจะซวยมาก

ป.ล.
กลับไปอ่านข้างบนอีกทีเหมือนด่าตั้ง จริงๆ ไม่ใช่นะ ถ้าอ่านแล้วเข้าใจผิดโทษที ไหว้
ไม่ได้ด่า แต่บอกข้อเท็จจริงไว้ก่อนว่ากฎหมายปัจจุบันมันเป็นยังงี้
เว็บบอร์ดมันมีเจ้าของอยู่ในประเทศไทย มันโดนก็ซวย
ไม่เหมือนเพจเฟซบุ๊กที่จะเอาขนาดไหนกฎหมายก็ทำอะไรไม่ได้
ยังไงก็เซฟๆ กันไว้งี้ รอจนความเข้าใจในเทคโนโลยีของกระบวนการยุติธรรมมันเปลี่ยนไปก่อน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ่านของหมอแมว 3 รอบ ของแอนอีก 2 รอบ
พอจะเข้าใจล่ะ  หมีโหด~

อ้อๆ อย่าคิดว่าตูอคติหรือกวนตีนเลยนะ
สงสัยหรือไม่เคลียร์อะไรก็ถามตรงๆ แบบนี้แหละ
พวกเรื่องศาสนาคำสอนอะไรพวกนี้ก็เหมือนกัน พอถามอะไรไปชอบมีคนหาว่ากวนตีน  ง่ะ
คือเอาจริงๆ แล้ว ตูกลัว พรบ คอมฉบับใหม่กับตำรวจ มากกว่า 112 อีกนะ   หมีโหด~

กลัวทำไมง่ะ

ไหว้

]
อ่านของหมอแมว 3 รอบ ของแอนอีก 2 รอบ
พอจะเข้าใจล่ะ  หมีโหด~

อ้อๆ อย่าคิดว่าตูอคติหรือกวนตีนเลยนะ
สงสัยหรือไม่เคลียร์อะไรก็ถามตรงๆ แบบนี้แหละ
พวกเรื่องศาสนาคำสอนอะไรพวกนี้ก็เหมือนกัน พอถามอะไรไปชอบมีคนหาว่ากวนตีน  ง่ะ
ตอนถามอย่าทำหน้าบวบสิครับ

กาก
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9