หน้า: 1 [2]

ผู้เขียน หัวข้อ: perfect world  (อ่าน 10795 ครั้ง)
เท่าที่อ่านมามันเหมือนเป็นโลกสมบูรณ์แบบที่อ้างอิงและใกล้เคียงกับโลกความจริงมากที่สุดในสมัยนั้น เพราะว่า ยังมีสงครามมีคนที่ทำความผิดอยู่ไม่ใช่โลกที่ฝันมาลอยๆ แต่ไม่สามารถเกิดขึ้นจริงๆได้เพราะว่า ตัวแปรสำคัญที่จะทำให้เกิดมันขึ้นกับมนุษย์

งานdystopiaน่าสนใจครับพี่มีชื่อคนแต่งไหมครับ?

มองในทางกลับกัน ถ้าคนของเราก็ต้องอยู่ในกฎเกณฑ์นั้นด้วย จะยังเป็นโลกในฝันอยู่ปะ

ในยูโทเปียเกือบทุกคนยอมรับในกฎเกณฑ์นั้น และรู้หน้าที่ของตัวเองครับทุกคนเลยสามารถอยู่ได้อย่างมีความสุข
บางคนมองว่า ยูโทเปีย คล้ายๆกับคอมมิวนิส นิดๆด้วยครับ

ส่วนอันนี้นี่คล้ายโลกของพี่เอเลยครับ
http://www.imdb.com/title/tt0193283/

ลองอ่าน 1984 ครับ และก็ brave new world ที่เขียนออกมาโต้กับยูโทเปียที่เป็นโลกในอุดมคติที่ยิ่งนานไปเราก็จะเห็นว่า
โลกแบบในยูโทเปียมันแทบจะเป็นไปไม่ได้เลยครับ

จะว่าไปในโลกสมบูรณ์มันอยู่ที่คนมองนะครับ เพราะโลกที่เรามองว่าสมบูรณ์ ที่จริงแล้วมันอาจจะเป็นโลกที่
โหดร้ายของอีกคนก็ได้ครับ โลกที่ทุกคนยอมรับในกฏเกณฑ์ แต่มันจะมีหรือครับที่มนุษย์ยอมรับกันหมด
นั่นแหละครับที่บอกว่ายูโทเปียไม่สามารถเกิดขึ้นได้จริงๆ เพราะตัวแปรที่จะทำให้มีความสุขคือมนุษย์ ซึ่งยูโทเปียก็คือโลกที่ทอมัส มอร์เห็นว่าสมบูรณ์ที่สุดในณใ ตอนนั้นโดยผ่านราฟาเอลตัวละครที่ทอมัส มอร์สร้างขึ้น และก็ยังมีตัวทอมัส มอร์และผองเพื่อนเองที่คอยค้านบางอย่างที่มันไม่สามารถเกิดขึ้นจริงได้ ซึ่งเรืองยูโทเปียและมันสามารถเห็นภาพได้มากกว่าแนวคิดเรื่องโครงสร้างสังคมและรัฐในอุดมคติ ในrepublicของเพลโต้
 เพราะฉะนั้นโลกที่สมบูรณ์แบบแต่ละคนจะไม่เหมือนกันแน่นอนครับ ก็เลยอยากรู้ว่าโลกแบบไหนที่แต่ละคนคิดว่าอยู่แล้วจะมีความสุขที่สุดโดยอิงจากโลกปัจจุบันหนะครับ

โทมัส ทอร์ก็เลยมาทำแชมพูซันซิล
ผมนุ่มกันเลยทีเดียว

สาระได้แป๊บนึ้ง  กร๊าก

ขอแบบหน้าบ้านมีทะเล แต่ไอเค็มไม่ทำให้สนิมมากินเหล็กตรงระเบียงบ้านก็พอครับ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
กำลังสงสัยว่า ถ้าไม่มีการเปรียบเทียบอะไรเลย เราจะเห็นความสมบูรณ์ได้ไหม?

แต่ก็นั่นแหละ การไม่เปรียบเทียบในสังคม มันเป็นไปไม่ได้หรอก
ขอแบบหน้าบ้านมีทะเล แต่ไอเค็มไม่ทำให้สนิมมากินเหล็กตรงระเบียงบ้านก็พอครับ เจ๋ง

อย่าทำระเบียงบ้านด้วยเหล็กสิครับ

กินรอบวง
อย่าทำระเบียงบ้านด้วยเหล็กสิครับ

มันจะไม่แข็งแรง + ไม่สวยสิครับ

อืมมมมห์

There's only one "Jack Russell"
ไอ้ที่มีอยู่นี่ก็ไม่แข็งแรงนะครับ อืมมมมห์

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ราวสเตนเลส สวยด้วย  เจ๋ง

แพง :1205:

หน้า: 1 [2]