หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: WDB Bangna ฟอนต์แรกฝีกมือครับ  (อ่าน 80067 ครั้ง)
พอดีได้งานจากลูกค้ารายหนึ่งอยากได้ฟอนต์ไว้ใช้สอยน่ะครับ ปกติผมทำงานพวกออกแบบโลโก้อยู่แล้วเคยแต่ปั้นฟอนต์ที่ทำเป็นโลโก้ ไม่เคยมาจับฟอนต์ทั้งเซ็ตจริงๆ สักที ก็เลยลองเข้ามาหาความรู้ในเว็บฟอนต์ครับ ซึ่งปกติผมจะวนเวียนอยู่แถวๆ หน้าแรกหาฟอนต์ไปใช้ซะมากกว่า แต่ตอนนี้มีอันจะต้องเข้ามาจัดหนักหาความรู้ในฟอรั่มแล้วครับ แฮ่  ฮิ้ววว

วันนี้ก็เลยมีตัวอย่างฟอนต์ทำเอง งงๆ มึนๆ มาขอคำชี้แนะครับ แอบแจกให้ชาวบ้านใช้ไปบ้างแล้วเอาคำแนะนำมาปรับๆ เรื่อยๆ อยากได้คำแนะนำจากโปรในนี้มากมายฮะ โดยตัวฟอนต์ผมตั้งสัดส่วนและ proportion มาจาก golden section ฮะ (ฟังดูเหมือนดี) แต่ตัดไปๆ มาๆ ก็ได้ราวๆนี้ (อ่าว)

ตัวดีไซน์ก็เน้นความเรียบง่ายและบาง แต่ไม่บางจนเกินฮะ ตัวฟอนต์ใช้เทมเพลตของ Naipon เวอร์ชั่น 3 ครับ

ยังไงก็ขอรบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ  ไหว้

ปล. WDB ผมไม่ได้เลียนแบบชื่อบริษัทฟอนต์นะครับ มันเป็นชื่อย่อผมพอดี 555+  ลันล้า

------------------------------

Update ครับ ตัวลองเล่นใหม่ล่าสุด http://www.mediafire.com/download/fv7r18h0jcone23/WDB_Bangna_fix3.ttf

------------------------------

Update อีกทีครับ

อันนี้ดูเนื้อบทความโดยรวม ทั่งไทยและอังกฤษ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ส.ค. 2013, 12:52 น. โดย wdbank » บันทึกการเข้า

Worachet Deeyai
Twitter: @wdbank
เย้ สวยงามมากครับ

นักเขียนการ์ตูนรายปี
กรี๊ดดดดด น่ารัก
ขออนุญาตนำไปแจกให้คนอื่นใช้ได้ไหมครับ เครด่งเครดิตเดี๋ยวลงไว้ให้ตามต้องการเลยจ้ะ กรี๊ดดดดด

(ถ้าให้ช่วยชติชม มีตัว ห หีบกับ พ พานนี่แหละครับที่ดูแล้วยังไม่สนิทใจ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ้าพี่แอนคิดว่าโอวเครก็แจกได้เลยครับ ฟอนต์นี้ผมลองทำฝึกมือและว่าจะแจกจ่ายให้ลายตาอยู่แล้วฮะ  ลันล้า

ส่วน ห หีบ กับ พ พาน นี่เห็นตรงกันมากครับ เป็นสองตัวที่ยังตะหงิดสุดอยู่เหมือนกัน  ง่ะ กะแล้วว่าต้องมีใครทักเรื่อง ห หีบ กับ พ พานสักตัว แต่พี่ทักมาสองตัวเลย ฮา... เดี๋ยวจะลองปรับแล้วเอามาส่งอีกทีฮะ  กรี๊ดดดดด

ลองร่างๆ มาแชร์เลยก็ได้ครับ กรี๊ดดดดด
เพราะฟอนต์สไตล์นี้น่าจะนิยมได้ไม่ยากเลย ตลาดต้องการใช้กันเยอะเลย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอคำว่า "ขี้ในเล้า" หน่อยครับ อยากเห็น ใ เจอ วรรณยุกต์บน กร๊าก

ติด พ พาน ฟ ฟัน เหมือนกันเลยครับ ตัวอื่นกลมๆ นี่แหลมมาตัวนึง

ตูมมมมม ขี้ในเล้า... ทำเอาขี้แตกไปเรียบร้อยฮะ เพิ่งเห็นเหมือนกัน เฮ้ย!?

แก้ยังไงดีฮะเนี่ย สระโอก็โดนแบบเดียวกัน แต่ ไอ สูงพ้นสบาย

ประเดี๋ยวลองแก้ละจะเอามาแปะต่อฮะ  กรี๊ดดดดด

มีสองวิธีครับ 

Kerning วรรณยุกต์บนกะ ใ ไ โ
กะหลีกด้วยการดีไซน์หลบครับ

ถ้าแนะนำ การ kerning นี่ก็ไม่ควรซะทีเดียว
เพราะโปรแกรมกราฟิก หรือโปรแกรมทั่วไปมันไม่ได้รองรับกันทุกเจ้า
แต่ถ้าไม่แคร์ก็เอาเลยครับ แต่ทางที่ดี ดีไซน์หลบเอาดีกว่า (ยากกว่าด้วย)

เป็นข้อๆ นะครับ  เจ๋ง

• f เล็กน่าจะมีปัญหาครับ
• เลข 4 ดูกว้างกว่าชาวบ้านมากครับ
• ด เด็ก กับ ถ ถุง ผมว่ายังคลุมเครืออยู่ครับ
• ง งูกว้างไปนิด

perfectionist
โผล่มาอีกครั้งหลังไปงมมาพักนึง คอมเมนต์งอก เดี๋ยวผมจะค่อยๆ แก้ไปนะครับ ขอบคุณมากมาย กรี๊ดดดดด

อันดับแรกมาแก้ไขเรื่อง ใ ไ โ ครับ ปรับดีไซน์ ลดขนาดลงนิดหน่อย... ดูไม่ใหญ่โตได้ใจเลย แต่ก็เลี่ยงได้ระดับนึงครับ ตามภาพ

ดูเหมือนมันจะชิดกันพอดีแต่ที่จริงมันมี gap นิดนึงนะครับ กำลังคิดว่าจะลองลดระดับของวรรณยุกต์บนลงมานิดนึง แอบเนียนหนี  ลันล้า

ต่อมาเรื่อง ห หีบครับ ดูๆ แล้วมีหลายวิธี แต่ผมโรคจิตเล็กน้อยที่ไม่ค่อยอยากใช้เส้นให้เหมือนตัว K มาประกอบมากนัก

ส่วน พ ฟ... ยังคิดไม่ตกฮะ เดี๋ยวไอเดียตกสะเก็ดเมื่อไหร่จะเอามาแปะต่อครับผม  ลันล้า

::แก้ไข ปรับ ใ ใหม่อีกทีครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ก.ค. 2013, 06:01 น. โดย wdbank » บันทึกการเข้า

แต่ผมชอบ ห กับ พ แบบแรกสุดเลยอะ ฮือๆ~

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
กำลังคิดว่าจะยืนยันตัว พ ฟ ครับ ตอนนี้กำลังแก้สระ ไ ใ โ เป็นหลัก ส่วน ห หีบ จวนจะตัดสินใจได้ละครับ กำลังเอาไปทดสอบนิดหน่อย

แล้วก็ปรับนิดหน่อยตามคอมเมนต์ของคุณ าาา๐ ฮะ  เจ๋ง

จะเสร็จแล้ววววว  กรี๊ดดดดด

กร๊าก สนุกละเซ่

กลับมาแล้ววววววว หนุกฮะ หนุกมาก เวลาทำเล่นนะฮะ ไม่รู้ว่าทำงานจริงจังแล้วจะยังหนุกหรือเปล่า 555
พอดีไปสงครามวิทยานิพนธ์มาฮะ เลยหายหัว  ง่ะ

วันนี้ก็มารวบรวมอัพเดตที่ลองแก้ไปมาให้ดูฮะ  กรี๊ดดดดด

อัพตอนเที่ยงๆ เอากาพย์เห่ชมเครื่องคาวเป็นแบบแล้วกัน

- แก้เรื่อง ด ต ที่ยังดูไม่ค่อยเคลียร์ครับ
- แก้ พ ฟ ไปนิดหน่อย ส่วนตัวแล้วคิดว่าดูไม่ค่อยออก แต่ทำให้ความหนาตัวอักษรโดยรวมสบายตาขึ้นครับ
- ห หีบ ได้ข้อสรุปแล้ว พยายามทำให้ดูออก แปลกแยกจาก ท มากขึ้น โดยที่ไม่ปรับจากดีไซน์เดิมมากเกินไป
- เลข 4 แก้เรียบร้อยแล้วครับ  ลันล้า
- ง งู แอ๊บแก้ขนาดความกว้างไปเรียบร้อย แบบดูแล้วอาจจะแยกไม่ออก แต่มันแคบลงจริงๆ นะครับ  กรี๊ดดดดด

หน้า: [1] 2 3 4