หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องง่ายๆแต่ทำไม่ได้ซักที  (อ่าน 24382 ครั้ง)
เคยไหมครับ ที่สำหรับคนอื่นดูเป็นเหมือนเรื่องง่ายๆ
แต่สำหรับเราแล้วโคตรยากกกกกกเลย
สำหรับผมนะ

1. เล่นกีตาร์
ความฝันของหนุ่มๆที่จะดีดกีตาร์โชว์สาว
ผมนะทั้งหัดทั้งไปลงเรียน ตั้งแต่ ม.ต้น ก็เล่นไม่ได้ซักที
จนมาอูคูเลเล่ เห็นคลิปเด็กน้อย ก็เล่นกันได้
เลยเอาวะ ลองหัดมันคงไม่ยากหรอกน่า พื้นฐานกีตาร์ก็พอมีบ้างแล้ว
ลองมาหลายเดือน เล่นห่วยแตกมากครับ
จะว่าไม่มีพรสวรรค์ด้านดนตรีก็ไม่น่าใช่ เพราะผมเล่นดนตรีไทยเป็น

2.จำทาง
โอ้ยยยยให้ตายเหอะ ถ้าหากผมไปสถานที่แปลกๆ ผมจะต้องจำ อะไรซักอย่าง เช่น ป้ายโฆษณาอันใหญ่ๆอันนี้นะ
เดี๋ยวเราจะต้องเดินกลับมาจุดๆนี้ ไม่งั้นหลง
ผมทึ่งกะ คนที่บอกทางได้เป็นฉากๆ หรือ พี่แทกซี่ ที่พาเราไปถึงที่หมายได้เองเลย
ขนาดทางกลับบ้าน ที่ขับกลับอยู่ทุกวี่ทุกวัน ยังต้องจำปั้มน้ำมันบางจาก อันนี้นะ เดี๋ยวจะถึงบ้านแล้วเตรียมชิดซ้าย
วันก่อน เลยทางเลี้ยวบ้านครับ บ้านตัวเองนี่แหละ ต้องไปกลับรถอีกหลายกิโลเลย  ฮ่าๆ ฮือๆ

มีใครที่คิดว่าเรื่องง่ายๆสำหรับคนอื่น แต่เรานี่มันช่างยากเย็นซะเหลือเกิน ลองคุยกันดูนะครับ

กินรอบวง
เป็นเหมือนกันครับ

"การจดจำเส้นทาง"

เหมือนตอนเกิดมา (ตอนยังเป็นวิญญาณ) เดินเข้าร้านให้เลือก Skill ก่อนมาเกิด ดันไม่เลือก Skill นี้มาด้วย ทั้ง ๆ ที่มันก็ไม่ได้ราคาแพง

กร๊าก

ทุกวันนี้ถ้าใช้เส้นทางอื่น ๆ นอกเหนือจากบ้าน - ที่ทำงาน จะต้องถาม หรือไม่ก็ให้แฟนไปด้วยตลอดครับ  ไหว้

ส่วนเรื่องกีต้าร์ของคุณตั้ง .... ผมว่าใจเย็น ๆ ครับ ผมเองเมื่อก่อนก็หัดเล่นมาเกือบ 3 เดือนกว่าจะเริ่มเป็นเพลงครับ

ที่สำคัญของการเล่นกีต้าร์สำหรับผม มันคือฟิลลิ่งนะครับ ถ้าไปบังคับหรือไปรีบร้อนว่าทำไมยังเล่นไม่ได้ซักทีวะ แบบนี้มันจะไม่เวิร์คนะครับ

ปล่อยไปสบาย ๆ ครับ นึกสนุก ๆ ก็เอามาดีดคอร์ดสองคอร์ดให้มันต่อกันแบบสวย ๆ แค่นั้นก็พอ

หรือถ้ามีปัญหาแล้วผมพอช่วยได้ ยินดีให้คำแนะนำครับ (แม้จะเล่นแค่พอฟังได้ก็ตาม)

ไหว้

There's only one "Jack Russell"
กีต้าร์ไม่ยากนะครับ ใจรัก ทนผ่านช่วงเจ็บนิ้วให้ได้ จนนิ้วด้านปั๊บ ทีนี้ดีดสบาย  ฮ่าๆ ฮือๆ

แต่พอเล่นคนเดียวมากมากก็เบื่อนะ อยากหาเพื่อนแจม ร่วมร้องเพลง ร่วมเล่นไปด้วยกัน
ถึงจะดีดคอร์ดทาบบางคอร์ดแล้วมันบอดก็เหอะ  กร๊าก

ตอนนี้อยากตัดวิดีให้ได้ พยายามมาสองวันละ
หาโปรแกรมตัดมาได้ปั๊บ พอจะโยนไฟล์ที่เป็นชิ้นๆ ที่ถ่ายเป็นช่วงๆไว้แล้วนั้น
พอโยนไฟล์เข้าโปรแกรม ไฟล์ดันไม่รองรับอีก  อี๋~
ก็ต้องมานั่งหาโปรแกรมแปลง แปลงจนมันโยนไฟล์ได้ พอมาเริ่มตัด อ้าว ไมภาพไม่มา อ้าวทำไมค้างแล้วเด้งปิดตัวอีก  ง่ะ
พอตัดแบบลองๆได้ ไหนลองเซฟซิ
อ้าว เซฟไม่ออกอีก มันก็ขึ้น

ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ย. 2013, 14:19 น. โดย ออยอิชี่ » บันทึกการเข้า

ไอ้จำทางนี่ตูโอเค สามารถ
คือเคยอ่านที่ไหนไม่รู้ที่บอกว่าคนจำได้ก็จะจำได้ไปเลย
มันเป็นยีนหรือฮอร์โมนที่ฝังอยู่ในตัวของแต่ละคนไม่เหมือนกันน่ะ

ส่วนเล่นกีต้าร์ ทำไม่เป็นเลย กะว่าชาตินี้ช่างมันละกัน ข้ามไป

เรื่องที่ควรจะทำได้แต่ก็ไม่ได้ซะทีคือ

1. พิมพ์สัมผัส
นี่ขนาดพิมพ์คอมมาตั้งกะ ม.1 จนถึงทุกวันนี้ก็ยังพิมพ์ผิด ต้องก้มเอาตลอด
วิธีแก้ที่ดีที่สุดคือซื้อแมคบุ๊กแบบไม่มีแป้นไทย ทีนี้สะดวกเลย
แต่มาตกม้าตายเอาอีตอนซื้อไอแมคเครื่องที่กำลังนั่งพิมพ์อยู่เนี่ย
พอมันมีแป้นไทยปั๊บก็ต้องก้มตลอด มันก้มเอง แก้ไม่หาย
แล้วพิมพ์เผียดบ่อยมากๆๆๆๆๆ

2. พูดภาษาอังกฤษ
ไม่มีทักษะในการสื่อสารเลย ยังคุยกะเมียว่าเราน่ารับเด็กฝรั่งวัยรุ่นเอ๊าะๆ
มาแลกเปลี่ยนที่บ้านสักคน เดี๋ยวจะสอนภาษาให้ แลกกัน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สอนภาษาให้แลกกับอะไร  หื่น

เรื่องที่ควรจะทำได้แต่ก็ไม่ได้ซะทีคือ

1. พิมพ์สัมผัส
นี่ขนาดพิมพ์คอมมาตั้งกะ ม.1 จนถึงทุกวันนี้ก็ยังพิมพ์ผิด ต้องก้มเอาตลอด
วิธีแก้ที่ดีที่สุดคือซื้อแมคบุ๊กแบบไม่มีแป้นไทย ทีนี้สะดวกเลย
แต่มาตกม้าตายเอาอีตอนซื้อไอแมคเครื่องที่กำลังนั่งพิมพ์อยู่เนี่ย
พอมันมีแป้นไทยปั๊บก็ต้องก้มตลอด มันก้มเอง แก้ไม่หาย
แล้วพิมพ์เผียดบ่อยมากๆๆๆๆๆ

2. พูดภาษาอังกฤษ
ไม่มีทักษะในการสื่อสารเลย ยังคุยกะเมียว่าเราน่ารับเด็กฝรั่งวัยรุ่นเอ๊าะๆ
มาแลกเปลี่ยนที่บ้านสักคน เดี๋ยวจะสอนภาษาให้ แลกกัน

ของคุณแอนเนี่ย ข้อ 1 แก้ไม่ยากครับ เอาลิควิดมาป้ายบนคีย์บอร์ดเลย  กร๊าก ล้อเล่นนะครับ จริง ๆ แล้วให้ Chat บ่อย ๆ เร็ว ๆ กับคนหลาย ๆ คนพร้อม ๆ กันมันจะเป็นเองนะครับ  ไหว้

ข้อ 2 อันนี้ฝึกอย่างเดียวครับ (จาก ปสก ตัวเอง)
 ไหว้

แต่เรื่องเด๊ก"เอ๊าะๆ" นี่ รับแล้วบอกด้วยนะครัฟ  หื่น

There's only one "Jack Russell"
ถ้าพี่แอนรับนักเรียนต่างชาติที่เป็นผู้หญิงมา จะมีคุณครูคอยชั่วเหลือ เอ้ย ช่วยเหลือ อีกเต็มเลย  หื่น

อ้อ เรื่องพิมพ์สัมผัสนี่ตูพอได้นะ(แต่ไม่แป๊ะ)
แต่ยังไง๊ยังไงก็ใช้ปุ่ม shift ทางขวาไม่เป็นซะที  ฮ่าๆ ฮือๆ
แต่ยังไง๊ยังไงก็ใช้ปุ่ม shift ทางขวาไม่เป็นซะที  ฮ่าๆ ฮือๆ

เค้าไม่ได้ทำมาเพื่อให้ Keyboard มันไม่โล่งเหรอพี่

กร๊าก กร๊าก กร๊าก

กดแค่เวลาจะพิมพ์บางคำสั่ง

แทบไม่เคยได้แตะเวลาพิมพ์ข้อความปกติซักที อยากรู้เหมือนกันว่าเวลาพิมพ์ข้อควมามมันใช้ตอนไหนบ้าง

ก็อย่างพิมพ์ ฤ ฆ ฏ โ

ตามหลักที่ถูกต้องแล้วเค้าให้ใช้ shift ทางขวาป่ะ?
ตูหนักกว่าเก่าตั้งกะมาเจอไอแมคนี่จริงๆ นะ เพราะคีย์บอร์ดยาวมันต้องวางมือในตำแหน่งซ้ายกว่าปกติเพื่อหลบแป้นตัวเลข
เลยทีนี้มั่วไปหมด ฟหกด่าสว นี่ โดยเฉพาะเวลากดตัว ง งู โดน Enter ประจำ ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ก็อย่างพิมพ์ ฤ ฆ ฏ โ

ตามหลักที่ถูกต้องแล้วเค้าให้ใช้ shift ทางขวาป่ะ?

ถูกแล้วครับ  เวลาจะพิมพ์คำว่า พฤษภาคม หรือ ฆราวาส หรือ กรกฏาคม โอยย เจ็บปวด โอ้โห สนุกมากเลย ไรงี้
พวกนี้ ใช้ Shift ทางขวาทั้งนั้นแหละครับ  ไหว้

ที่พิมพ์สัมผัสได้ ไม่ใช่เพราะอะไรเล้ย ตาม สาวที่แอบชอบลงวิชากิจกรรมเป็น เรียนวิชาพิมพ์ดีด ก็เลยตามไป
แล้วก็ลากเพื่อนๆมอปลายในแก๊งค์ไปย่ำแย่ด้วยกัน   ทั้งห้องเรียนพิมพ์ดีดมีแต่เพื่อนสาวๆจากห้องอื่น มีนักเรียนห้องบ๊วยอยู่ 5-6 คนที่เป็นผู้ชาย โดนครูพิมพ์ดีด เอาแปลงลบกระดานตีนิ้วตลอด เพราะไม่ตัดเล็บ  ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ย. 2013, 14:57 น. โดย ออยอิชี่ » บันทึกการเข้า

เล่นเครื่องดนตรีทุกประเภทไม่เป็นเลย ร้องได้อย่างเดียว ไม่หัดด้วยเพราะลองดีดเล่นๆ ก็เจ็บนิ้วละ  น้องดำ

แล้วก็เรื่องวาดรูป หรือประดิษฐ์เรื่องศิลป์นี้ก็ไปไม่เป็นเลย รู้แค่ว่าชอบหรือไม่ชอบอะไร

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
วาดรูปนี่ก็อีกเรื่องนึง วาดไม่ได้เลย
อาจจะเพราะว่า เราวาดแบบไม่มีพื้น เวลาจะวาดคนก็เขียนแบบไม่มีโครงร่างหล่ะมั้ง(อธิบายตามหลักการวาดรูปไม่ถูก)

รู้แค่ขีดๆ มันก็น่าจะเป็นคน เวลาวาดมือ ถ้ายากนัก ก็วาดมือหลบ เอามือซุกกระเป๋ากางเกง หรือมือหลบเหมือนอยู่ด้านหลัง หรือวาดแค่มือเดียว  กร๊าก

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8