หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: นำเสนอฟ้อน CS Prajad ครับ  (อ่าน 29861 ครั้ง)
ชื่อฟ้อนต์  CN Prajad (ซีเฮส ประจาด)
ดาวน์โหลด

เวลาจะต้องพิมพ์เนื้อหาในหนังสือแนววรรณกรรม สมัยสิบกว่าปียี่สิบปีที่แล้ว สำนักพิมพ์จะใช้ฟ้อนต์ตัวหนึ่ง คือ JS-Prasoplarp (สนพ.ยักษ์ใหญ่แห่งหนึ่งยังใช้อยู่)  ผมเองก็ชอบ "ทาง" ฟ้อนต์ตัวนี้มาก ครั้นพอใช้ไป รู้สึกไปเองว่าตัวอักษรหลายตัว ก็ไม่ถูกใจผม คิดไปคิดมาก็เลยติดสินใจออกแบบใหม่ โดยยึดฟ้อนต์ระดับครูคือเจเอสประสบลาภนี้แนวทาง เปลี่ยนเส้นฐานแนวนอนที่เชื่อมเส้นแนวดิ่งด้านหลังให้โค้งมนเล็กน้อย ระหว่างที่ทำไปก็ตีความทางของฟ้อนต์ไปด้วยว่า ควรจะมีรูปลักษณ์ยังไง จึงจะเข้าชุดกัน แก้ไปแก้มา จนรูปลักษณ์หนีจากตัวแบบไปพอสมควร ที่เห็นชัดที่สุดคือ ข ฃ ง จ ช ฑ ท ฒ ม ไ ใ ฯ
ปัญหาที่เกิดตามมาคือ พอเราเปลี่ยนทางของตัวอักษร ก็ดันไปเหมือนกับฟ้อนต์ลิขสิทธิ์บางตัวเข้าให้ เช่น ง. งู ม.ม้า ไปเหมือนกับของ  PSLtext เขาอีก จะเปลี่ยนไปเลยก็ไม่เข้าคอนเส็ปต์ ก็เลยต้องตีความเพิ่มคือ ทำส่วนปลายหางของ ง.งู ให้แอ่นเล็กน้อย (PSLtext จะแอ่นส่วนโคนหาง) ม. ม้า ก็เพิ่มจุดบรรจบตรงฐานหลังให้กว้างออก (เป็นต้น)
ส่วนตัวละตินและเครื่องหมายต่างๆ ผมตีความใหม่ทั้งหมดไม่ได้ยึดตามฟ้อนต์เจเอสประสบลาภ

ตั้งชื่อว่า ซีเอส ประจาด ครับ เป็นชื่อแม่ผมเอง บังเอิญเหลือเกินที่มีคำว่า ประ นำหน้า เป็นการให้เกียรติฟ้อนต์ต้นแบบคือ ประสบลาภ ไปในตัว

ผมทำไว้ครบชุด คือ ธรรมดา เอียง หนา หนาเอียง  
แต่จะขอปล่อยเฉพาะตัวธรรมดานะครับ

หมายเหตุการปรับแก้ 4 พ.ค.57 :  ใช้เทมเพลต  F0ntUni v0.1.1   โปรแกรม  FontForge 2014 บน mac

raveetavan@gmail.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พ.ค. 2014, 00:35 น. โดย CS@nok » บันทึกการเข้า
โอ๊ย สุดยอดครับ นะนะ นะนะ นะนะ นะนะ นะนะ นะนะ นะนะ นะนะ

เท่าที่ทดสอบดู มีที่ติดใจอยู่ตัวเดียวคือ ๆ ครับ
คุณ raveetavan น่าจะต้องการให้แสดงผลเหมือนเคาะเว้นวรรคนิดนึงจากตัวอักษรก่อนหน้าใช่ไหมครับ
ซึ่งจริงๆ แล้วเวลาเอาไปใช้งานจริง ผู้ใช้จะตัดสินใจเคาะหรือไม่เคาะเองน่ะจ้ะ
พอมีกั้นซ้ายที่กว้าง ก็เลยติดข้อจำกัดเวลาพิมพ์แล้วสะดุดตา

ยังไงลองเทียบกับฟอนต์อื่นดูได้นะครับ เช่นฟอนต์ Thonburi หรือ Tahoma ที่อ่านอยู่นี่ก็ได้ โหลๆๆๆ เทสต์ๆๆๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สวยงาม เนื้อความแบบนี้แหละครับ เรียบง่ายใช้บ่อย แต่ไม่ค่อยมีให้โหลด กรี๊ดดดดด

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ขอบคุณทั้งสองท่านที่ช่วยทดสอบครับ
เจ้าไม้ยมกนี่ ผมคิดอย่างที่คุณไอ้แอน บอกจริงๆ ครับ แล้วถ้าผมจะออกแบบตัวนี้ ให้บังคับใช้ไม้ยมกตามหลักคิดนี้ ได้ไหมครับ  ฮี่...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พ.ค. 2014, 00:30 น. โดย CS@nok » บันทึกการเข้า
ไม่ค่อยเหมาะครับ ไม่ล่ะ

ในทางการใช้งาน เราใช้ยมกติดกันบ่อยๆๆๆๆๆ ครับ

ปล ช่องไฟภาษาอังกฤษชิดไปนิดนึงครับ v w รวมกันแหล่วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 พ.ย. 2013, 07:46 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
แย่แล้วครับ ตกม้าตายตอนจบ
ไม่รู้ผมไปกรอกรายละเอียดตรงไหนผิด
เวลาใช้ในแมค มันโชว์สไตล์ให้เลือกตามปกติ (Regular  Italic  Bold  Bold Italic)
แต่พอเอาไปใช้ในวินโดว์ มันให้ใช้ได้แค่ Regular  อย่างเดียว ตัวอื่น ไม่ปรากฏครับ พอใช้เวิร์ด พอเลือกตัวหนา (ปุ่ม B) มันก็ซ้อนตัวฟ้อนต์ให้ซะงั้น พอเลือกเอียง มันก็ล้มฟ้อนต์ผมซะเอียงกะเท่เร่ งงเลยครับ

ช่วยที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 พ.ค. 2014, 00:33 น. โดย CS@nok » บันทึกการเข้า
จับหน้าจอให้ดูหน่อยจ้ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตามนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ย. 2013, 21:49 น. โดย raveetavan » บันทึกการเข้า
ในแมค แสดงผลได้ถูกต้อง

แต่ ms-word ในวินโดว์ ไม่ได้แสดงผลให้ ใช้ได้เฉพาะตัวอักษรสไตล์บางเบา ครับ
ฮือๆ~

ผมเดานะครับ ผิดถูกขออภัย
เหมือนเวิร์ด (ของบริษัทยักษ์แห่งนึง) มันจะมีวิธีดึงค่าฟอนต์ออกมาแปลกๆ ไม่ได้มาตรฐานน่ะครับ
เจอปัญหานี้กันหลายเจ้าเลย คือไปดึงค่ามาจากช่องที่เขียนว่า TrueType ครับ

ไม่รู้เกี่ยวไหม มันจะมีหน้านี้ด้วยน่ะครับ

ขอบคุณครับ คุณไอ้แอน  
งั้นผมฝากทดสอบแบบครบชุดอีกครั้งครับ ตามลิงค์ดาวน์โหลดเดิมเลย

ถ้าเห็นว่าโอเคแล้ว
ก็จะขอเข้าคิวปล่อยในเว็บฟ้อนต์ดอตคอมเลยครับ คริคริ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ย. 2013, 00:28 น. โดย raveetavan » บันทึกการเข้า
ฟ้อนต์ต่อไปครับ  ดราฟเส้นครบทุกตัวแล้ว เหลือแต่จัดช่องไฟ แล้วเก็บรายละเอียด
ทำขึ้นจากลายมือของผมเอง

ซีเฮซ สัมพันธ์
ซีเฮซ เชียงคาน

กรี๊ดดดดด

ชอบคำว่าเฮส กร๊าก

สะดุดเฮซเหมือนกัน  กร๊าก

สวยงามมากๆๆ กึ๋ยๆ
หน้า: [1] 2