หน้า: 1 [2]

ผู้เขียน หัวข้อ: นำเสนอฟ้อน CS Prajad ครับ  (อ่าน 29860 ครั้ง)
 กรี๊ดดดดด
ถ้าไม่ชี้โพรง ก็ไม่สะดุดนะเนี่ย   แป่ว

งั้นเปลี่ยนชื่อเป็น  "ซีเอส ประจาด" (CS Prajad) ละกันครับ  โห

แก้ไขทุกอย่างเรียบร้อยแล้วนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ย. 2013, 00:56 น. โดย raveetavan » บันทึกการเข้า

• ภาพไอคอนไว้แสดงในหน้าแรกสุด

ซีเอส ประจาด เป็นฟ้อนต์มาตรฐานที่มีรูปอักษรเรียบง่าย เดินเส้นเหมือนลากปากกาต่อเนื่องไปจนจบ ไม่ใส่เกือกที่ฐานตัวอักษร เหมาะสำหรับทำเป็นตัวเนื้อหาในหนังสือหรือข้อความใดๆ ที่ต้องการความเรียบหรู อ่านง่ายสบายตา จัดมาครบทั้งชุดคือ ปกติ หนา เอียง และหนาเอียง เสถียรกับทุกโปรแกรมและระบบปฏิบัติการ โดยเฉพาะกับ mac ไม่มีงอแงโดยประการทั้งปวงครับ

ตัวอักษรไทยใน ซีเอส ประจาด ได้รับแรงบันดาลใจจาก JS-Prasoplarp แล้วตีความเพิ่มให้เกิดเป็นรูปลักษณ์เฉพาะอีกแนวทางหนึ่ง ส่วนตัวละติน ตีความใหม่ทั้งหมด ใช้เทมเพลต  F0ntUni v0.1.1 http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,22045.0.html

มาตรฐานขนาดตัวอักษร จะไม่เท่ากับพวก Angsana Browallia นะครับ หากจะให้ได้ขนาดเท่ากัน ต้องลดลง ๔ พ้อยต์ คือ ฟ้อนต์ประจาด ขนาด 12 pt. จะทำกับ อังศนา 16 pt. ทั้งนี้ก็เพื่อให้ตัวอักษรไทยมีขนาดเท่ากับตัวละตินเมื่อใช้คู่กับฟ้อนต์ภาษาอังกฤษตัวอื่นๆ เช่น time new ในโปรแกรมชุด ms-office

และที่สำคัญก็คือ พิมพ์ภาษาบาลีได้ถูกต้องทุกคำ หายห่วงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ต.ค. 2014, 16:42 น. โดย CS@nok » บันทึกการเข้า
มาแจ้งปัญหาครับ ไม่ทราบว่าท่านอื่นเจอปัญหาเช่นเดียวกับผมหรือไม่นะครับ
เวลาพิมพ์ คำว่า เปิด ปิด เปิล ใน Microsoft Word 2013 แล้วตัวอักษรหายไปครับ (เทียบกับ CS Prakas)
Microsoft Word 2010

ปกติดีครับทั้ง 2 ฟอนต์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ย. 2014, 19:43 น. โดย BK. » บันทึกการเข้า
Microsoft Word 2010
ปกติดีครับทั้ง 2 ฟอนต์

ขอบคุณครับ สงสัยจะเป็นเฉพาะเครื่องผม ขอบคุณอีกครั้งครับ ไหว้
ขออภัยครับ
ตอนแรกผมใช้งานใน osx 10.9  ก็ไม่เกิดปัญหาอะไร พออัพเดตเป็น 10.10 เท่านั้น ก็เจอตอเข้าจังๆ เหมือนอย่างที่คุณ rootEnginear เจอเลยครับ
เลยต้องเปิดฟอนต์มาเช็คใหม่ ไม่เจออะไร งง  พอ gen ใหม่ ก็หายเฉยเลย 
ข้อสันนิษฐานก็น่าจะเป็นที่ความไม่เสถียรของโปรแกรม FontForge ที่ผมโหลดตัวล่าสุดที่เขาปล่อยเกือบทุกวันมาใช้ แล้วคงจะไปโดนเอาเจ้าตัวที่มีปัญหาพอดี  ก็เลยออกมาเยี่ยงนั้น อี๋~
ขออภัยครับ
ตอนแรกผมใช้งานใน osx 10.9  ก็ไม่เกิดปัญหาอะไร พออัพเดตเป็น 10.10 เท่านั้น ก็เจอตอเข้าจังๆ เหมือนอย่างที่คุณ rootEnginear เจอเลยครับ
เลยต้องเปิดฟอนต์มาเช็คใหม่ ไม่เจออะไร งง  พอ gen ใหม่ ก็หายเฉยเลย 
ข้อสันนิษฐานก็น่าจะเป็นที่ความไม่เสถียรของโปรแกรม FontForge ที่ผมโหลดตัวล่าสุดที่เขาปล่อยเกือบทุกวันมาใช้ แล้วคงจะไปโดนเอาเจ้าตัวที่มีปัญหาพอดี  ก็เลยออกมาเยี่ยงนั้น อี๋~
งั้นขอโหลดใหม่อีกครั้งมาลงก่อนนะครับ ขอบคุณมากๆ ครับ ปลื้ม
แจ้งปัญหาสำหรับผู้ใช้  mac OSX 10.10 ครับ  จะมีปัญหากับฟอนต์นามสกุล  .otf  คือ ๑.วรรณยุกต์ลอย ในฟอนต์ที่จัดสระ วรรณยุกต์ด้วยคำสั่ง liga  ๒. ไม่มีปัญหาตอนแสดงผลหน้าจอ แต่พอพิมพ์ออกเครื่องพิมพ์หรือแปลงไฟล์เป็น PDF หรือไฟล์ภาพ (ไม่มั่นใจว่าไฟล์วีดิโอ จะมีปัญหาไหม) ระยะช่องไฟจะห่างผิดปกติ ซึ่งฟอนต์ CS PraKas (ประกาศ) และ CS PraJad (ประจาด) ของผม ก็เป็นนามสกุล .otf ซะด้วย

ดังนั้น ผู้ใช้ mac OSX 10.10 ในระยะเริ่มต้นนี้ ให้ดาวน์โหลดฟอนต์นามสกุล .ttf ไปใช้แทนนะครับ  

CS PraJad  ดาวน์โหลด
CS PraKas  ดาวน์โหลด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ต.ค. 2014, 01:39 น. โดย CS@nok » บันทึกการเข้า
เดาว่าคงเป็นปัญหา PostScript ครับ ดูเหมือน Mac จะชอบ TrueType มากกว่า (แต่โดยรวม Yosemite เป็นมิตรกับ OpenType มากขึ้นนะฮะ แสดงผล mark & mkmk ถูกต้องกว่าแต่ก่อน)

อันนี้ไม่เกี่ยวกับบั๊ก แต่ดูเหมือนคุณ Chanok Samiti จะลืมเปลี่ยน Copyright ใน CS Prakas Bold ฮะ

เทมเพลตฟอนต์ไทย FontUni https://github.com/fontuni/fontuni/releases
ขอบคุณครับ คุณ Sungsit   ฮือๆ~  Copyright ก็เลยยังเป็นของผู้สร้างเทมเพลต ปลื้ม

เกรงใจคุณแอน จังครับ รบกวนเฮียแกให้อัพใหม่หลายรอบแล้ว  ขอเช็คปัญหาอื่นเพิ่มเติมอีกหน่อย เดี๋ยวค่อยขอให้อัพใหม่ละกัน 

เมื่อกี้ FontForge ที่ปล่อยวันที่ ๑๘ ก็พยศรอบหนึ่งละ พอเซฟ ตัวสเป็กบาร์ หายซะงั้น เวลาพิมพ์ ได้เลข 0 มาแทน เลยต้องดาวน์โหลดตัวที่ปล่อยเมื่อคืนมาใหม่ โอเค ใช้ได้ (เป็นหนูลองยาให้เขาเลยเจอปัญหาบ่อยครับ)
OS X 10.10  Yosemite Adobe Ai, PS CC ไม่มีปัญหาครับ
ผมมีปัญหากับ .ttf Bold ครับ

OSX 10.10 (14A389)
MBA late 2012
Page 5.5 (2109)

(เหงื่อแตกพลั่ก) (เหงื่อแตกพลั่ก)

โวย เคสของคุณk13elle  พิสดารมาก เครื่องผมเป็น MBP ใช้ระบบและโปรแกรมเวอร์ชั่นเดียวกับคุณk13elle หมดเลย ฟอนต์ก็ตัวที่ gen ครั้งเดียวกัน

ในระบบยังมีฟอนต์นามสกุล .otf อยู่รึเปล่าครับ ถ้ามี ลบออกไปเลยครับ ให้เหลือแต่  .ttf อย่างเดียว ปิดโปรแกรม Pages แล้วเปิดขึ้นมาใหม่อีกครั้ง ทุกอย่างจะแจ่ม (คาดว่า เศร้า)

ลองดูอีกทีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ต.ค. 2014, 16:25 น. โดย CS@nok » บันทึกการเข้า
บางที OSX ก็ต้องลบ font cache หลังจากติดตั้งฟอนต์เดิมเวอร์ชั่นใหม่ ไม่งั้นมันจะแสดงผลแปลกๆ (ในลินุกซ์ก็เหมือนกันครับ แต่ลบ cache ง่ายกว่าแมคมาก)

0. ลบฟอนต์เดิมทิ้ง (ใช้โปรแกรม Font Book)
1. เปิด Terminal แล้วพิมพ์
โค้ด:
sudo atsutil databases -remove
(ใส่พาสเวิร์ดเมื่อมันถาม)
2. Restart! (ลินุกซ์ไม่ต้องรีบูตเลย!)

อ่านเพิ่มที่ http://www.extensis.com/support/knowledge-base/clearing-the-mac-os-x-font-cache/

เทมเพลตฟอนต์ไทย FontUni https://github.com/fontuni/fontuni/releases
หน้า: 1 [2]