หน้า: 1 [2] 3

ผู้เขียน หัวข้อ: นำเสนอฟ้อนต์ CS PraKas ครับ  (อ่าน 33764 ครั้ง)
 ไหว้ ขอบคุณความรู้ดีๆ จากคุณSungsit มากครับ
ผมเองก็ทำฟ้อนต์ในแมค ถึงไม่ทำ Font Hinting การแสดงผลก็ชัดเจนสวยงามดี แต่พอเอาไปใช้ในวินโดว์เท่านั้นละ หมดรูปเลย พยายามทำ Hinting หลายรอบ สุดท้ายก็ยอมแพ้ครับ ยากจริงๆ

ปล.ได้สัมผัส บุญฟ้อนต์ ของคุณSungsit แล้วนะครับ อลังการและเนียนกริบมาก  เจ๋ง  ในเว็บ f0nt.com มีแต่ระดับปรมาจารย์จริงๆ ไหว้
เจ๋ง

ผมล่ะดีใจ๊ดีใจที่ตอนนี้เคโนโลยีการแสดงผลหน้าจอมันเริ่มทำท่าจะเทียบเท่าหรือแซงสิ่งพิมพ์ไปแล้วครับ
เพราะส่วนตัวไม่ถนัดเลยกับการที่ต้องมานั่งเก็บเนี้ยบกับอะไรแบบนี้ คือเป็นคนชุ่ยน่ะครับ กร๊าก
สิ่งที่เราบ่นๆ กันในวันวาน ต่อไปจะถูกแก้ปัญหาโดยเทคโนโลยีที่ดีขึ้น
จนเป็นเรื่องปกติมาตรฐาน (แบบวงการคนทำเว็บที่สาปแช่ง IE6 มานาน)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แก้แล้วก็ดู มาตะระฐาน ขึ้นมาจริงๆ ด้วย  โห    ส่วนตัวละติน ผมใช้ ArialUnicode เป็นแบบครับ

ผมว่าควรคำนึงถึง 'จรรยาบรรณทางการออกแบบ' นิดนึงก็ดีนะครับ
ใช้เป็นแบบหรือเอามาสวม ถ้าใช้เป็นแบบก็ไม่ควรเหมือนเป๊ะขนาดนั้นนะครับ
เอามาสวมยิ่งไม่ควรใหญ่ (แม้แต่เอาเส้นของเค้ามาดัดยิ่งไม่ควรเลย)
ไหนๆ ก็วาดไทยแล้ว ทำไมไม่วาดละตินใหม่ไปด้วยล่ะครับ
ขอบคุณคุณevening22  ที่ให้ข้อคิดสะกิดเตือนครับ  ไหว้  ผมเพิ่มขนาดหัวตัวไทยเสร็จหมดแล้ว ตอนนี้กำลังรื้อตัวละตินอยู่ครับ
 เจ๋ง
เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เรียบร้อยแล้ว  ต้องปรับแก้ตรงไหนอีกบ้าง ฝากติติงด้วยครับ  ไหว้

ระหว่างที่ทำตัวนี้ แล้วก็อีกตัวที่จะปล่อยคู่กัน ซึ่งเป็นฟ้อนต์ที่ยึดแนวคิดคือ ทำขึ้นไว้ทดทดแทนกัน ก็เปลี่ยนโหมดมาทำของตัวเองบ้าง
ยังไม่ได้ตั้งชื่อครับ

ตั้งท่ารอฟ้อนต์เทมเพลตของคุณSungsit อยู่ครับ
ตัวนี้อวัยวะสวยมากครับ กรี๊ดดดดด

สวยมากค่ะ ไม่ให้อารมณ์โบราณไปหรือทันสมัยไปเลยค่ะ กำลังดี กรี๊ดดดดด เจ๋ง
  • ชื่อฟอนต์ :  CS PraKas (ประกาศ)
  • ลิงก์กระจู๋ในข้อ 1 : http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,21981.0.html
  • ข้อมูลการติดต่อ : raveetavan@gmail.com
  • ภาพตัวอย่างในการแสดงผลฟอนต์ (หรือ Specimen) ความกว้าง 600px ความยาวเท่าไหร่ก็ได้ กี่ภาพก็ได้

• ภาพไอคอนไว้แสดงในหน้าแรกสุด ขนาด 350x350 px

ลิงก์ : http://madmenwriter.com/CS_PraKas.zip

ความเป็นมาและความเป็นไป :

ซีเอส ประกาศ เป็นฟ้อนต์ที่ทำขึ้นมาใช้ทดแทนฟ้อนต์แสดงผลหน้าจอ (UI) ตัววิ่งคาราโอเกะ ซับไตเติลหนัง งานนำเสนอพาวเวอร์พ้อยต์ ฯลฯ และใช้ในงานพิมพ์ทุกชนิดได้ด้วย อักษรทุกตัวไม่ผิดรูปผิดร่าง สระ วรรณยุกต์ ออกแบบให้สมส่วน ไม่เล็กไม่ใหญ่ และจัดวางถูกตำแหน่ง ใช้ได้กับทุกโปรแกรม ทุกระบบปฏิบัติการ (OS) ไม่มีงอแง

การออกแบบตัวอักษรชุดนี้ ได้รับแรงบันดาลใจจากฟ้อนต์ DokJampa, ArialUnicode ในวินโดว์ และ Thonburi ในแมค   Garuda ในชุด Fonts-TLWG ใช้เทมเพลตฟ้อนต์ไทย F0ntUni V0.1.1 http://www.f0nt.com/forum/index.php?topic=22045.0

นอกจากนั้นยังใช้กับภาษาบาลีสันสกฤตได้ดีเยี่ยมอีกด้วย เช่น พิมพ์ กอไก่ สระ อิ + นิคหิต ก็จะได้กอไก่สระอิที่มีนิคหิตอยู่ด้านบน ยกสูงจากสระอิเล็กน้อย นิคหิตไม่จมทับสระอิ หรือกลายเป็นสระอึ อย่างที่ใช้กันผิดๆ อยู่ในอดีตและปัจจุบัน

ฟ้อนต์ “ประกาศ” นี้ มีสองชุด คือ ชุดที่ใช้ในงานพิมพ์ปกติ กับชุดที่มี “FD” ต่อท้าย ซึ่งผมลดระยะบรรทัดให้แคบเข้า ใช้สำหรับแสดงผลในโปรแกรมบราวเซอร์หรือโปรแกรมอื่นๆ ที่รองรับเช่น line (ก็ลงไว้ทั้งสองตัว แล้วเลือกใช้งานได้ตามประสงค์ครับ)

ไหว้ คุณแอน ช่วยเปลี่ยนชื่อผมเป็น CS@nok ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ส.ค. 2014, 20:07 น. โดย CS@nok » บันทึกการเข้า
พอปล่อยฟอนต์ไปแล้วก็มีคนแจ้งบั๊กมาครับ

ผมเช็คแล้ว ไม่พบปัญหานะครับ เครื่องผมใช้ได้ตามปกติ

เข้าใจว่า Chrome ของคุณ Saksit น่าไม่ได้อัพเดดเป็นเวอร์ชั่นล่าสุดหรือเปล่าครับ

(เช็คอัพเดด วันที่ ๒๕ ก.ย.๕๗)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ย. 2014, 21:49 น. โดย CS@nok » บันทึกการเข้า
ตัว FD ดูดีในลินุกซ์ครับ จัดช่องไฟได้ลงตัวมาก โดยเฉพาะสำหรับข้อความยาวๆ ในเว็บ ใช้ขนาด 13-14px แล้วสเกลพอดีกับตัวละตินในฟอนต์มาตรฐานของโอเอสด้วย สีของฟอนต์สม่ำเสมอ เนียนตาในขนาดเล็ก ดูดีในขนาดใหญ่ (ผมคิดว่ามันสม่ำเสมอกว่าฟอนต์บุญที่ผมทำอีกนะ) ที่เหลือก็คือรอว่าเมื่อไหร่คนไทยจะเลิกใช้ Tahoma (เคืองตาในขนาดเล็ก ดูแย่ในขนาดใหญ่ เฉพาะตัวไทยนะ เหมือนเขาไม่ตั้งใจทำ)

ส่วนเรื่องบั๊ก ถ้าโปรแกรมส่วนใหญ่ใช้งานฟอนต์เราได้ดีแต่มีผิดปกติแค่บางตัวหรือบางเวอร์ชั่นก็แปลว่าเป็นบั๊กของโปรแกรมไม่ใช่ของฟอนต์ครับ ผมว่าอย่าเพิ่งแก้ที่ฟอนต์ เดี๋ยวจะกลายเป็นมีปัญหาอื่น (ถ้าผู้ใช้หลายคนเจอปัญหาเดียวกันซ้ำๆ เราถึงต้องแก้ที่ฟอนต์)

เทมเพลตฟอนต์ไทย FontUni https://github.com/fontuni/fontuni/releases
(เคืองตาในขนาดเล็ก ดูแย่ในขนาดใหญ่ เฉพาะตัวไทยนะ เหมือนเขาไม่ตั้งใจทำ)

กร๊ากกกกก!!!

คุณแอน
ระงับการดาวน์โหลดฟ้อนต์นี้ชั่วคราวให้ผมทีครับ
เจอปัญหาที่มีผู้แจ้งเข้ามาแล้วครับ ผมกำลังแก้ไขอยู่
จะส่งเข้ามาอีกที ก่อนเที่ยงคืนครับ
หน้า: 1 [2] 3