หน้า: 1 [2] 3

ผู้เขียน หัวข้อ: งานช่วย ทำให้เสียเพื่อน  (อ่าน 10537 ครั้ง)
งานแบบนี้โดนประจำ บางคนวานให้สร้างบ้านทำตึกให้หน่อย
แต่ใช้คำอ้างแบบมักง่ายประเภท ....
โอ้ยแค่นี้เองเอาแบบไม่ต้องเยอะง่ายๆเขียนลวกๆก็พอเขียนมือเลยก็"ด้
สร้างบ้านเขียนลวกๆ..พังมาใครติดคุกล่ะ  :58

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -

โอ้ยแค่นี้เองเอาแบบไม่ต้องเยอะง่ายๆเขียนลวกๆก็พอเขียนมือเลยก็"ด้

โห อันนี้คุ้นหูมาก รู้สึกจะโดนบ่อยๆ มากกก เหมือนกัน

แต่เรื่องออกแบบโครงสร้าง, เขียนมาง่ายๆ ก็ได้, อยากได้แบบเรียบๆ เหลี่ยมๆ เท่านั้นแหละ ฯลฯ
พี่ไม่ทำให้ใครเลยนะ ปฏิเสธเลย บอกว่าไม่รับทำนานแล้วล่ะ
แต่รู้จักเพื่อนที่รับออกแบบนะ ราคาไม่แพงหรอก ติดต่อให้มั้ย  เจ๋ง

ผมเองขนาดงานตัวเองถ้าไม่อยากทำผมยังไม่ทำส่งเลย กร๊าก

ส่วนเรื่องงานจริงๆ ถ้ามีคนถามผมก็ตอบวิธีทำไปเฉยๆ นะครับ ไม่ทำให้

นึกถึงเพื่อนที่ขอ วาดการ์ตูนให้โหน่ยยย นี่ตูเจอบ่อยมาก

มีทั้งให้รอ (ไปเถอะ)  ทั้งเทคนิคตีนปาด

เบื่อมาพวกนี้ไม่นึกถึงคนวาดเล้ยยยย
ล่าสุดเจอบอกว่า ทำติ๊กเกอร์ให้หน่อย
 fuc yea

แต่ถ้าน่ารักน้องสาวสวยหรือนมใหญ่นี่ห้านาทีส่งไฟล์ไฮเรสให้เลย

นักเขียนการ์ตูนรายปี
แคปจอไว้แล้วครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
นึกถึงเพื่อนที่ขอ วาดการ์ตูนให้โหน่ยยย นี่ตูเจอบ่อยมาก

มีทั้งให้รอ (ไปเถอะ)  ทั้งเทคนิคตีนปาด

เบื่อมาพวกนี้ไม่นึกถึงคนวาดเล้ยยยย
ล่าสุดเจอบอกว่า ทำติ๊กเกอร์ให้หน่อย
 fuc yea

เรื่องสติ๊กเกอร์เพิ่งเจอญาติเปรยๆมาเมื่อวาน หลอนเลย  ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~

จะตายอย่างวีรบุรุษ หรือจะอยู่นานพอที่จะเห็นตัวเองกลายเป็นวายร้าย
ช่วง 2-3 ปีนี้ เพื่อนค่อยๆ ทยอยแต่งกันแทบจะเดือนเว้นเดือน บางเดือนสามงาน
สิ่งที่เจอบ่อยๆ ก็คือ ถ่ายงานแต่งให้หน่อย แต่งานเพื่อนคำตอบผมจะเหมือนกันหมด
"งานเพื่อนผมไม่ถ่าย เพื่อนไปร่วมงานนั่งกินนั่งคุย เรามาวิ่งถ่ายรูปมันไม่ใช่อ่ะ"
ถ้าเพื่อนห่างหน่อย ไม่เคยคุยกันเลย จนนึกอยากใช้งานเราฟรีๆ ก็รีบแอดเรามาเลย
"ถ่ายฟรีได้ แต่ช่วงนี้งานเยอะ ต้องรอก่อนนะกว่าจะได้รูป หรือไม่ก็เอาไฟล์ดิบไปเลย"
บางงานนี่ 2ปีแล้ว ล่าสุดก็เดือนที่แล้วนี่เอง รอก่อนนะ งานประจำต้องมาก่อน

ล่าสุด สดๆร้อนๆเลยเมื่อสองสามวันก่อนครับ

"พี่ๆ ถ่ายรับปริญญาเต็มวันเท่าไหร่" พอบอกราคาไปสักพัก วันนี้เดินมาพร้อมกล้อง dslr ในมือ
"พี่ๆ นู๋ซื้อกล้องมาให้พี่สอนหน่อย เด๋วจะเอาไปถ่ายรับปริญญาวันพรุ่งนี้"

fuc yea ตูแบ่บแว่!!!!

เลื่อนไปโหมด P ส่งคืน
"อ่ะ พี่ตั้งค่าให้แล้ว เล็งให้อยู่กลางภาพแล้วกดชัตเตอร์ได้เลย"

เกรียน ปวดกบาล
เจอเรื่องแบบนี้กันถ้วนทั่วทุกตัวคน

ยิ้มน่ารัก เนี่ย เพื่อนเราจะแต่งงานแหละ เพื่อนสนิทมาก เค้าอยากให้เราช่วยทำภาพที่โชว์ในงานแต่งให้
 งง อ้าว แล้วทำได้เหรอ
 ยิ้มน่ารัก ก็เราเห็นเธอทำเป็นน่ะ เห็นเคยรับจ๊อบทำ คงไม่ยากใช่ป่ะ สอนเราทำหน่อยดิ ใช้โปรแกรมอะไร เอามาลงให้หน่อย แล้วสอนเราใช้โปรแกรมนั้นด้วยนะ
 งง เราว่าบอกเค้าไปตรงๆ เหอะ ว่าทำไม่เป็น ให้เค้าไปหาคนรับจ้างทำ แบบมืออาชีพเลยดีกว่า
 ยิ้มน่ารัก ไม่อ่ะ เราอยากทำให้เค้าเป็นของขวัญ เราว่าเธอช่วยเราได้
 งง  งง  งง

คือจะว่าไปเมื่อเร็วๆนี้เหมือนผมเพิ่งเสียเพื่อนไปแหละ คนนึงแน่ะ

โอย อ่านที่แต่ละคนโดนมา นี่ เหมือนผมเลย ทั้งแบบว่า
 ว่างแล้วทำให้หน่อยสิ
หรือทำนี่ให้นหน่อย เดี๋ยวเลี้ยงเหล้า(คือเพื่อนมันรู้นะว่าเราไม่ดื่ม ก็ยังอุตส่าห์ 55)
ช่วยสอนใช้หน่อยสิ น่าจะไม่ยาก
เห็นมึงทำแป๊ปเดียวง่ายจะตาย
เพื่อนกันลดราคาหน่อยสิ
มาช่วยถ่ายงานหน่อยเดี๋ยวเลี้ยงข้าว (ทุกวันนี้ยังไม่ได้กินมื้อนั้นเลย)
เอ้าวว์ มางานแต่งเราไม่เอากล้องมาด้วยหรอ?

---
ล่าสุดที่ทำให้ รู้สึกว่าเสียเพื่อนเลย ก็ เพื่อนให้ถ่ายรูปแล้วเอามา มิกซ์ภาพกัน มีตัวอย่างที่โคตรจะซับซ้อน
มาให้ทำตามแบบ ทำเสร็จปุ๊ป ให้ส่งไลน์ให้ดูก่อนด้วยว่าใช้ได้หรือเปล่า เราก็เห็นว่า แบบมาละเอียดขนาดนี้ไม่น่าจะ
มีปัญหาอะไร สรุป แก้แบบประมาณ 5 รอบ ปรับนู่นหน่อย ปรับนี่หน่อย ขยายนั่นนิด โอย เยอะมาก ผมเลยของขึ้นเลย

เพื่อนคนนี้เป็นคนที่ ชอบให้ทำนู่นนี่ข้างต้นหน่ะแหละ อาจจะไม่ครบทุกอย่างแต่ก็เกือบ

อีกอย่างที่เพื่อนคนนี้ทำแล้วรู้สึกจี๊ดมากคือ พาลูกค้ามาซึ่งเป็นเพื่อนเค้าแหละ(ไม่ใช่เพื่อนผมนะ)
แล้วก็มา ต่อราคาเราให้เพื่อนเค้าแบบว่า ออกแนวๆกดราคาอ่ะ เฮ้อ..

ฮ่าๆ ฮือๆ เชื่อเถอะว่าโดนมาแล้วเกือบทุกคนครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ฮ่าๆ ฮือๆ เชื่อเถอะว่าโดนมาแล้วเกือบทุกคนครับ
ผมว่า ขึ้นอยู่กับว่าใครโดนแบบที่แปลกประหลาดและสุดจะทนมากกว่ากัน  ฮือๆ~

เห็นมึงทำแป๊ปเดียวง่ายจะตาย
ฮ่าๆ ฮือๆ

ประโยคนี้นี่เกลียดมาก ช่วงหลังๆ ใครมาบอกแบบนี้จะคูณค่าไม่อยากทำเข้าไปอีกสิบเท่า แล้วดองงานนานๆ ให้ดูว่ามันยาก
ตอนหาข้อมูลเพื่อเอามาทำที่อาจจะใช้เป็นวันเป็นสัปดาห์เป็นเดือน  แล้วหาไว้ก่อนแล้วมันก็เลยทำแป๊ปเดียวสิ

ไอ้ ทำแป๊ปเดียวง่ายจะตาย แต่ก่อนเจอบ่อยเหมือนกัน
คือมึงคิดว่ากูเกิดมาแล้วทำเป็นเลยเหรอ  fuc yea

โชคดีหน่อยที่หัวหน้าเห็นค่าประสบการณ์ มองว่าที่ทำเร็วไม่ใช่เพราะง่าย(แต่บางอันง่ายจริงแหละ 555)
จนบางงานแกบอกว่า อย่าเพิ่งบอกใคร(ระดับบน)นะว่าเสร็จแล้ว เดี๋ยวเค้าจะประเมินงานเราว่าง่ายไป  กร๊าก
คือมึงคิดว่ากูเกิดมาแล้วทำเป็นเลยเหรอ  fuc yea
กร๊าก

โอย โดนใจ ประโยคนี้เดี๋ยวผมเอาไว้แอบกระซิบที่ข้างหูเพื่อนเบาๆ สะใจดี กร๊าก

หน้า: 1 [2] 3