หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: อาร์ทีอี คอนทราสต์  (อ่าน 9280 ครั้ง)
มาจะกล่าวบทไป... ความเดิมตอนที่แล้ว...
หลังจากอาณาจักร HardLetter ที่ 1 สลายลง ราชาผู้มีหัวมีวิสัยทัศน์ในการทำฟอนต์ลาวแนว Angsana New ขึ้นมา จึงได้ปรึกษากับท่านผู้ทรงคุณวุฒิ Allsmile ในการทำฟอนต์ลาวมาโดยตลอด โดยได้ก่อร่างสร้างหมู่บ้าน Porama และหมู่บ้าน Mehua ขึ้นมา ถึงแม้นว่าหมู่บ้าน Handigineer จะก่อสร้างตัวขึ้นมาแล้วทลายไป แต่ท่านก็ไม่ย่อท้อต่อความยากลำบากมาตลอด
หลังจากขึ้นเสาไม้ไว้ 5 - 6 ต้นเพื่อทำหมู่บ้าน HardLetter II ก็ได้นิมิตรฝันว่ามีผู้วิเศษมาบอกให้ก่อสร้างหมู่บ้านใหม่ขึ้นอีกชื่อว่า Plumeria แล้วเปลียนชื่อเป็น Phymue ในภายหลัง เพื่อเป็นศูนย์รวมของหมู่บ้านน้อยใหญ่ จึงได้ก่อสร้างขึ้นมา จนวันนี้ สำเร็จลุล่วงไปแล้ว
ถึงแม้ครั้งนี้จะเป็นครั้งแรกที่ได้ทำบ้านสไตล์ฝรั่งเขา แต่บ้านทรงไทย และทรงลาว ขึ้นรูปร่างและรูปทรงได้งดงามยิ่งไปเสียกว่าบ้านอื่นเป็นไหนๆ เป็นหมู่บ้านที่ 3 ที่ขึ้นเสร็จในวันสิ้นปีเช่นนี้ สร้างความปิติยินดีแก่ผู้คนในหมู่บ้านสืบไป๛

เล่านิทานมาพอแล้วนะครับ ปลื้ม ฟอนต์นี้เสร็จเรียบร้อยแล้ว มีหัว สวยงามทั้งไทยและลาว ดังที่กล่าวไปข้างต้นว่าตัวละตินผ่านการปั่นอย่างช่ำชอง ดังนั้นจากใจผู้ทำ ใช้ตัวอื่นมาประกอบจะดีกว่า น้องดำ จะบอกว่าบังคับให้ใช้จากฟอนต์อื่นเลยก็ว่าได้ แต่ถ้าไม่มีที่ไป ใช้ตัวข้างต้นไปก่อนก็ไม่เสียหายจ้ะ เจ๋ง
กรี๊ดดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ม.ค. 2015, 18:56 น. โดย rootEnginear » บันทึกการเข้า
กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สวยงามน่าหลงใหล  กึ๋ยๆ

โห
ไม่รู้ว่าเวลาพิมพ์คำว่า "ຫຼຽນ" จะเป็นไง
(คิดว่าน่าจะทำหาง "ຽ" ให้ยืดลงไปอีกน่าจะสวยงาม )

sometimes you need to let things go.
สวยงามน่าหลงใหล  กึ๋ยๆ

โห
ไม่รู้ว่าเวลาพิมพ์คำว่า "ຫຼຽນ" จะเป็นไง
(คิดว่าน่าจะทำหาง "ຽ" ให้ยืดลงไปอีกน่าจะสวยงาม )

งดงามครับ (ได้แก้บั๊คด้วย ดีนะไม่รีบด่วนปล่อยของเลย)

พอเปลี่ยนแบบนี้แล้ว ดูเป็นระเบียบกว่าด้วยครับ เจ๋ง
สวย ๆ  เจ๋ง

พวกหางยาว ๆ นี่ตรวจสอบหมดแล้วใช่มั๊ย?
ลองพิมพ์เป็นคำพูดดู ลองคำนี้ละกัน
"ຖຽງເພື່ອຖຽງນຳໄປສູ່ຄວາມແຕກຫັກເປັນສ່ຽງ ໆ"
"ສິບຮູ້ບໍ່ທໍ່ຊ່ຽວຊານໃດ໋ບັກຊຽງ"  กร๊าก

sometimes you need to let things go.
สวย ๆ  เจ๋ง

พวกหางยาว ๆ นี่ตรวจสอบหมดแล้วใช่มั๊ย?
ลองพิมพ์เป็นคำพูดดู ลองคำนี้ละกัน
"ຖຽງເພື່ອຖຽງນຳໄປສູ່ຄວາມແຕກຫັກເປັນສ່ຽງ ໆ"
"ສິບຮູ້ບໍ່ທໍ່ຊ່ຽວຊານໃດ໋ບັກຊຽງ"  กร๊าก

ณ จุดๆ นี้ไม่รู้ว่าอยากจะดึง ຽ ให้ต่ำไปกว่าหาง ຖ ไหมนะครับ เพราะระยะมันน่าหวาดเสียวมาก ความสูงตัวอักษรที่ตีร่างไว้คือ 1000 ตรงกับ UPM size แต่ตอนนี้กลายเป็น 1450 ไปแล้วครับ และผมเกรงว่าถ้าดึงไปมากๆ จะได้ 1500 ครับ ทำให้ระยะบรรทัดเวลาพิมพ์ใน Word มันหวาดเสียวว่าผู้ใช้จะปรับย่อมันเข้ามา ทำให้คอขาดขาขาดกันไปเป็นแถว อู้ย.. เอาอย่างไรต่อดีครับ
ไม่ต้องหรอกเดี๋ยวจิมีปัญหา
ดึงหาง ຖ,ຊ ขึ้นอีกหน่อยก็ได้ครับ

ฝีมือพัฒนาอย่างรวดเร็ว ดูไหลลื่นมากเลย เอาใจช่วยครับ

ผมมีคำถามเกี่ยวกับตัว ลอเฟื้อง (◌ຼ) ครับ ผมเห็นบางคนใช้แทนตัวควบกล้ำ ຣ ด้วย อย่าง ໂປຼແກຼມ แบบนี้ถือว่าผิดหลักการเขียนภาษาลาวรึเปล่าครับ? เพราะผมกำลังทำฟีเจอร์ mark ถ้าลอเฟื้องใช้กับพยัญชนะอื่นนอกจาก ຫ ผมจะได้เพิ่ม mark ที่พยัญชนะตัวอื่นด้วย

ส่วนตัวยอเฟื้อง (ຽ) ผมใช้วิธีบีบหางด้านล่างให้แคบกว่าด้านบนเพื่อไม่ให้ชนตัว ຊ ຖ คุณ rootEnginear ลองลดขนาดวงกลมปลาย ຽ น่าจะประหยัดพื้นที่ได้นะครับ อันนี้ภาพตัวอย่างจากฟอนต์บุญที่ผมกำลังปรับปรุงเพื่อรวมตัวอักษรลาว ผมบีบปลาย ຽ แล้วมันดูโปร่งสบายตาขึ้นเยอะเลย

เทมเพลตฟอนต์ไทย FontUni https://github.com/fontuni/fontuni/releases
ฝีมือพัฒนาอย่างรวดเร็ว ดูไหลลื่นมากเลย เอาใจช่วยครับ

ผมมีคำถามเกี่ยวกับตัว ลอเฟื้อง (◌ຼ) ครับ ผมเห็นบางคนใช้แทนตัวควบกล้ำ ຣ ด้วย อย่าง ໂປຼແກຼມ แบบนี้ถือว่าผิดหลักการเขียนภาษาลาวรึเปล่าครับ? เพราะผมกำลังทำฟีเจอร์ mark ถ้าลอเฟื้องใช้กับพยัญชนะอื่นนอกจาก ຫ ผมจะได้เพิ่ม mark ที่พยัญชนะตัวอื่นด้วย

ส่วนตัวยอเฟื้อง (ຽ) ผมใช้วิธีบีบหางด้านล่างให้แคบกว่าด้านบนเพื่อไม่ให้ชนตัว ຊ ຖ คุณ rootEnginear ลองลดขนาดวงกลมปลาย ຽ น่าจะประหยัดพื้นที่ได้นะครับ อันนี้ภาพตัวอย่างจากฟอนต์บุญที่ผมกำลังปรับปรุงเพื่อรวมตัวอักษรลาว ผมบีบปลาย ຽ แล้วมันดูโปร่งสบายตาขึ้นเยอะเลย

มองดูตัวอย่างแล้วน่ารักมากๆ เลยครับ กรี๊ดดดดด
ผมคิดว่า ຫຼ จาก ຫລ เป็นมาตรฐานครับ เป็นเคสที่เจอได้มากที่สุด (ห ไม่มีวันเป็นตัวสะกดด้วย ถ้าพิมพ์ติดกันหมายความว่าย่อแน่นอน) แต่ถ้าถามว่ามีคำอื่นอีกไหนที่ใช้ ຼ    อีกไหม เท่าที่ผมอ่านดูจากหนังสือ "เสน่ห์ภาษาลาว" ของท่านพิษณุ จันทร์วิทัน ที่พบเจอมันเป็นวรรณคดี กลอน ที่เขียนแบบไทย (ไม่แน่ใจว่าแบบเก่าเขียนแบบนี้หรือไม่) เช่นคำว่า ນັກປຼາດ (นักปราชญ์) ພຼະ (พระ - จากเรื่องสังข์ศิลป์ไชย)
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม จะลองไปปรับใช้นะครับ ไหว้
เดิมที xຼ ถูกใช้แทนตัว ຣ. ส่วนตัว ລ. มันมีที่เขียนเป็นตัวเฟื้องอีกตัวครับ

แต่เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงในยุคปฏิวัติ กำหนดแบบแผนการเรียนใหม่
เลิกใช้ ຣ. ทำให้ใช้กันมั่ว ตัวเฟื้องบางตัวถูกยกเลิก

อย่างตัว ກ. ถ้ามีหัวขมวดข้างบนแบบนี้สมัยก่อนเป็น ภ. สมัยหลังนี้เอามาเป็น ก. หมดเลย
มันมีการเปลี่ยนแปลงมาก ทางพระจะใช้ก็เริ่มออกแบบใหม่ให้มันต่างไปหน่อยเพื่อไม่ให้สับสน
ระยะหลังนี่จะรื้อฟื้นอักขระบาฬีลาวก็ยาก มีผู้ไม่ศึกษามั่วกันหมด เลยฟื้นฟูไม่ได้
ตอนนี้ที่ยกเลิกบอกเหตุผลว่าเพราะภัยกืกหนังสือ เขียนให้อ่านง่าย
ตอนนี้คนติดความมักง่ายแล้ว มีแต่พระที่ยังคงศึกษาและนำไปใช้

เดิมที xຼ ถูกใช้แทนตัว ຣ. ส่วนตัว ລ. มันมีที่เขียนเป็นตัวเฟื้องอีกตัวครับ

แต่เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงในยุคปฏิวัติ กำหนดแบบแผนการเรียนใหม่
เลิกใช้ ຣ. ทำให้ใช้กันมั่ว ตัวเฟื้องบางตัวถูกยกเลิก

อย่างตัว ກ. ถ้ามีหัวขมวดข้างบนแบบนี้สมัยก่อนเป็น ภ. สมัยหลังนี้เอามาเป็น ก. หมดเลย
มันมีการเปลี่ยนแปลงมาก ทางพระจะใช้ก็เริ่มออกแบบใหม่ให้มันต่างไปหน่อยเพื่อไม่ให้สับสน
ระยะหลังนี่จะรื้อฟื้นอักขระบาฬีลาวก็ยาก มีผู้ไม่ศึกษามั่วกันหมด เลยฟื้นฟูไม่ได้
ตอนนี้ที่ยกเลิกบอกเหตุผลว่าเพราะภัยกืกหนังสือ เขียนให้อ่านง่าย
ตอนนี้คนติดความมักง่ายแล้ว มีแต่พระที่ยังคงศึกษาและนำไปใช้

ภาพประกอบสวยงามมากๆ ครับ กรี๊ดดดดด คำแรกคือทำว่า ເຫລີຍນ คำที่สองคือคำว่า ເຫຣີຍນ ใช่ไหมครับถ้าเดาไม่ผิด
เปลี่ยนชื่อเป็น อาร์ทีอี คอนทราสต์ ครับผม จะได้เข้ากับสโลแกน "พาดหัวได้ รายงานดี" กร๊าก

ประสบการณ์หลังจากการทำฟอนต์นี้ ทำให้รู้ว่าการขึ้นโครง Serif มันยากแค่ไหน ฮือๆ~ มีความสุขกับฟอนต์นี้มาก เพราะทำคร่อมฟอนต์เลยทีเดียว (เกิดก่อนมีหัว) โดยรุ่นแรกสุดรูปร่างจะเลียนแบบมาจากฟอนต์ Angsana New ของไทย แข็ง และไม่อ่อนนุ่มนวล แต่พอได้ทำฟอนต์ Handiginear แล้วทำให้รู้โครงสร้างง่ายๆ จึงเริ่มดัดๆ เส้นได้เป็นฟอนต์มีหัว และนำมีหัวมาปรับปรุงในฟอนต์คอนทราสต์ เป็นอันว่าจบการเดินทางของฟอนต์นี้นะครับ เจ๋ง
- สถานีต่อไป Handiginear...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ม.ค. 2015, 19:11 น. โดย rootEnginear » บันทึกการเข้า
  • ชื่อฟอนต์: อาร์ทีอี คอนทราสต์
  • ลิงก์กระจู๋: http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,22581.0.html
  • ข้อมูลการติดต่อ: moo_suthep@hotmail.com
  • ภาพตัวอย่าง: (รูปถูกย่อขนาด คลิกเพื่อดูขนาดจริง)
  • ภาพไอคอน:
  • ภาพโปสเตอร์: (รูปถูกย่อขนาด คลิกเพื่อดูขนาดจริง)

#แก้ไข รีบกดไปหน่อยลืมใส่ข้อมูล
  • สรรพคุณ: ฟอนต์นี้ได้ไอเดียตั้งต้นจากฟอนต์ Angsana ของไทยเราที่ใช้อย่างแพร่หลาย และนำมาดัดแปลงให้เข้ากับตัวอักษรลาว ทำให้อ่านง่ายแม้คนไทยก็ยังพอเดาออกว่าอ่านว่าอะไร ใช้ได้ตั้งแต่พิมพ์รายงานจนพาดหัวป้ายก็ยังสามารถทำได้ - ขอให้สนุกกับมัน!
  • ลิงก์: อัพเดตเวอร์ชั่น Zeta https://dl.dropboxusercontent.com/u/32456463/f0nt/phymue/rte_contrast.zeta.zip
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ม.ค. 2015, 17:34 น. โดย rootEnginear » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]