หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: มีวิธีแก้ปัญหาของเด็กน้อย กันยังไง  (อ่าน 6247 ครั้ง)
ตามหัวข้อเลยครับ ว่าแต่ละคน มีวิธีแก้ปัญหาของเด็กน้อย กันยังไงบ้างอ่ะครับ

คือวันนี้ก็มีเรื่องวุ่นๆของเด็กเล็ก อายุ  3 ขวบ
คือเค้าอยากเดินไปดูไปเล่นให้ทั่วๆร้าน แล้วคุณแม่กับคุณยาย เค้าก็ปล่อยให้เดินแหละ
แต่พอชักเริ่มเดินไปเรื่อยเริ่มอยากจะให้เค้าหยุด และกลับมาหา แต่เค้าไม่ยอม
คุณแม่เลย เดินเข้าไปจะอุ้ม

ที่นี้เป็นเรื่องเลย เด็กอยู่ดีๆก็ ร้องไห้จ้าเลย เสียงดังมาก ผมเองก็ตกใจ เห้ยเด็กเป็นอะไรหว่า? งง
เด็กก็ร้องพร้อมดิ้นๆ แม่เค้าก็อุ้ม แต่เหมือนจะอุ้มไม่อยู่เพราะเด็กดิ้นแรงพอสมควร

แล้วทีนี้พอเด็กหลุดจากมือคุณแม่ปุ๊ป
แคว๊กกก แกรบบ ถุงใส่งานลูกค้าที่วางพิงไว้ น้องดึงทึ้งไปซะแล้ว

เห้ยยไอ้หนู ลองดีกับป๋าเรอะ เดี๊ยะ (คิดในใจ) หมีโหด~
เราก็หวังดี ในใจคือหยุดก่อนนะหนู ของมันจะเสียหายเอานะเห้ยยย
ไปช่วยอุ้มนิดหน่อยเดินก็เดินหนี
แม่จะอุ้มอีกทีเด็กก็ดิ้นอย่างรุนแรงพร้อมร้องไห้เสียงดังเลยทีนี้

แม่ กับ คุณยายสองคนก็เลยตัดสินใจพูดกับเด็กว่า
"ไม่กลับงั้นอยู่นี่ไปนะ ไปละ" แล้วก็เดินเปิดประตูออกไปเลย แต่มีก็ยืนดูลูกค้าแหละ
ไม่ได้กะทิ้งไปจริงๆหรอก

เราก็ ถ้าไม่ไปอุ้ม หนูน้อยนี่ จะพังข้าวของอะไรอีกรึเปล่าเนี่ย เลยไปอุ้มส่งให้
แม่เค้า
เด็กยิ่งเจอคนหน้าแปลก แปลกหน้ายิ่งร้องสิครับ แต่ก็ฝืนๆอุ้มไปให้เค้าแหละ

จบเรื่องราว ถามไถ่อายุ พอเป็นข้อมูลแล้วเรียบร้อยว่า 3 ขวบก็เลยเอามาเล่าต่อนี่แหละ

...
คือแฟนผมบอกว่า ถ้าเด็กร้องแล้วเค้าปล่อยแบบนี้ อย่าไปจับ ยิ่งไปจับเด็กจะยิ่งต่อต้าน
ผมควรแค่ คุมเชิงดูว่า เด็กจะทำอะไรที่เป็นอันตรายกับตัวเองและสิ่งของหรือเปล่าแค่นั้นพอ

ผมก็เถียงสิ ในใจคือ กลัวข้าวของเสียหาย (รู้สึกเลว ตอนพิมพ์เนี่ยแหละว่าไม่ได้ห่วงเด็กเลยนะเรา น้องดำ)

เลยคิดว่าเอามาลงกระจู๋ไว้ เผื่อใครมีประสบการณ์มาคุยกัน

จริงๆเรื่องเกี่ยวกับเด็กเนี่ยผมเจอมาเยอะเลย
เยอะจนตอนนี้ รู้สึกกลัว การมีลูกไปซะแล้ว กลัวลูกดื้อ (ซึ่งไม่ต้องห่วง ดื้ออยู่แล้ว  กร๊าก)

ชวนคุยกันจ้า ใครคิดเห็นหรือมีวิธีแก้ปัญหาอย่างไร มาแชร์กันเนอะ  ไหว้

ตามทฤษฎีแล้ว เค้าก็ให้ปล่อยให้ร้องให้ดิ้นไปแบบนั้นแหละครับ(โดยมีผู้ใหญ่ดูอยู่ห่างๆ ยิ่งคอยดูแบบไม่ให้เด็กรู้ตัวยิ่งดี)
เพื่อจะได้เป็นการเรียนรู้ว่าทำแบบนี้มันไม่ได้ผล

เจอปล่อยแบบนี้หลายๆ ดอกเข้าก็จะเลิกไปเอง เหนื่อยก็เหนื่อยแม่งยังไม่มีใครสนใจอีก  กร๊าก
ตามนั้นครับยิ่งไปมีปฏิกริยากับเด็กเด็กยิ่งเป็น
แค่เข้าใจครับว่าเป้นนอกบ้านนี่มันน่ารำคาญกับคนข้างเคียง

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
ตอนเด็กไปงานวัดกะพ่อ น้องคนเล็กร้องจะเอาของเล่น ลงไปดิ้นปัดๆ ที่พื้น

พ่อผมก็ปล่อยให้มันดิ้นๆ อยู่ตรงนั้นแหละ แต่แกเดินหลบไปเหมือนไม่สนใจ  ซักพักน้องมันก็หยุดดิ้นแล้วร้องหาพ่อ แกถึงจะออกมาอุ้มกลับบ้าน

ตั้งแต่นั้นเป็นที่รู้กันว่า มึงร้องไปก็เท่านั้น  กร๊าก

อืมมม...
มันต้องแบบนี้แหละ  กร๊าก

แต่ด่านสำคัญคือปูย่าตายาย และสายตาคนรอบข้างเวลาปล่อยให้ดิ้นในที่สาธารณะ
http://www.catdumb.com/child-gets-what-he-deserves/

ในลิงค์ข่าว มีรายละเอียด แต่ที่ชอบคือคนที่เข้ามาแนะนำวิธีการแก้ปัญหาในคอมเม้น เจ๋งดีครับ กรี๊ดดดดด

ผมไปเจอเค้าแชร์กันต่อๆมาในเฟสบุ๊ค เกี่ยวกับเด็กน้อยจอมซนนี่แหละ
http://youtu.be/fZF3UDFAAd0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ม.ค. 2015, 17:01 น. โดย chate.photokeng » บันทึกการเข้า

ตอนเด็กไปงานวัดกะพ่อ น้องคนเล็กร้องจะเอาของเล่น ลงไปดิ้นปัดๆ ที่พื้น

พ่อผมก็ปล่อยให้มันดิ้นๆ อยู่ตรงนั้นแหละ แต่แกเดินหลบไปเหมือนไม่สนใจ  ซักพักน้องมันก็หยุดดิ้นแล้วร้องหาพ่อ แกถึงจะออกมาอุ้มกลับบ้าน

ตั้งแต่นั้นเป็นที่รู้กันว่า มึงร้องไปก็เท่านั้น  กร๊าก

ตอนเด็กๆเท่าที่จำได้ รู้สึกจะโดนหวดด้วยไม้เรียวตลอด  ฮือๆ~

ส่วนตัวเลยรู้สึกว่าไม่ควรตีเด็ก แต่บางทีก็มีเผลอเหมือนกันนะ ตีหลาน กะ ตีลูกเพื่อนคือบางทีแบบว่าซนเกินไป ดุแล้วไม่เชื่อ
ประมาณเล่นรุนแรง แต่พอเวลาตีไปแล้วรู้สึกไม่ดีทุกทีเลย

ไม่ได้ตอบคำถาม แต่จะมาเล่า

ครั้งนึงไปเที่ยวฮ่องกง ที่วัดดังแห่งหนึ่งแต่ตอนนั้นมันเงียบๆ มาก แทบไม่มีคนเลย
มีเด็กน้อยคนนึงชาวฮ่องกงนี่แหละมากะแม่ กะผู้หญิงอีกคน คาดว่าเป็นพี่เลี้ยง
คือร้องแหกปาก แล้วแม่ก็เดินหนี ทิ้งไว้ตามสูตร พี่เลี้ยงก็เดินหนีตามไป
ปรากฏว่าเด็กมันไม่หยุดร้อง แล้วก็ทุ่มตัวลงไปแถกกับพื้นแล้วพื้นมันเป็นพื้นภายนอกอะ คือมันน่าจะเจ็บอะ
แต่แม่ก็ไม่กลับมาดูเลยนะ แบบคนจีนอะ ใจแข็ง
เราก็ถ่ายรูปอยู่ใกล้ๆ แหละ พอเห็นว่าแม่เด็กเดินหายลับมุมไปเลย ก็เลยเข้าไปยืนใกล้ๆ
ยังไม่ทันได้ปลอบอะไรเด็กเลย..

ยามก็เดินมาด่ารัวๆ ด่าแบบ คุณปล่อยให้ลูกลงไปแถกอย่างงี้ได้ไง เอาขึ้นมาเดี๋ยวนี้เลยนะ
พ่อแม่สมัยนี้นี่จริงๆ เลย ฯลฯ

คราวนี้พยายามอธิบายยาม แบบไม่ใช่ลูกฉานค่าาาาา
ยิ่งอธิบายก็ยิ่งดูมัดตัวยังไงไม่รู้ ฮ่าๆ ฮือๆ

คราวหลังก็เลยไม่ยุ่งกะเรื่องของคนอื่นแล้ว พอกันที  กร๊าก

ไม่มีแอบดูสักนิดเลยหรอครับ แบบนี้ก็โหดเกิ๊นนนน  อ๊าง~

ขอมาเล่าอีกเรื่องนึง อันนี้เป็นเรื่องที่เจอนานแล้วหล่ะครับ

คือโดนเด็กหาเรื่องที่ร้าน เนื่องจากเราไปดุเด็กว่าอย่าซน สักพักเด็กมาตีเรา แล้วก็พูดว่า"ไม่รักแล้ว" เราก็เฉยๆ
 สักแปปเด็กก็พูดอีกว่า"ไอ้บ้า ไอ้บ้า ไอ้บ้า " เอิ่มมมม พ่อก็ ดุนิดหน่อยพอเป็นพิธี
เฮ้ออออ ... ถ้าเป็นลูกตูนะ ตูจะ ... จะทำไงดีว่ะ ...... - -" (ที่คิดไว้คือหวดสักป้าปนึง แต่ไม่รุ้เอาเข้าจริงๆจะเป็นแบบพ่อเด็กวันนี้ไม๊)
...

หนักกว่านี้ก็เคยนะครับ
ประมาณไปมองหน้าเด็กที่มากับแม่ (แม่เด็กเป็นวัยรุ่นอยู่เลย ออกแนวเฟี๊ยวเงาะ จี๊ดจ๊าดหน่อย 55 อธิบายไม่ถูกว่ายังไง)
เราก็มองแล้วยิ้มไปที่เด็ก เด็กมองกลับมา พร้อมพูดว่า "ไอ้เ-ี้ย  ไอ้-ัด " โหย เบือนหน้าหนีแทบไม่ทัน

นั่นชื่อเล่นน้าลูก หนูรู้ชื่อเล่นน้าได้ไง เพื่อนๆน้าเค้าชอบเรียกน้า กันแบบนี้ โถ่ๆๆๆ กร๊าก

มันต้องแบบนี้แหละ  กร๊าก

แต่ด่านสำคัญคือปูย่าตายาย และสายตาคนรอบข้างเวลาปล่อยให้ดิ้นในที่สาธารณะ

นี่แหละพรมแดนของคนมีลูก กร๊าก คนไม่มีจะไม่เข้าใจครับว่าทำไม ต้องพยายามเล่าให้ฟังละเอียดๆ
รวมถึง gen ปู่ย่าตายายด้วย ถือว่าไม่มีลูกเล็กมานาน และความเข้าใจเรื่องเด็กมันก็เปลี่ยนไปตามโลกละนะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถึงพี่โสดแต่เลี้ยงหลานมาสองคนละ
ไม่ดื้อเลย คือป้าเป็นคนชัดเจนมาก
ยามใจดีก็ใจดีสุด แต่อะไรที่ไม่ควรก็บอกชัด ๆ
ตั้งแต่หลานเล็กๆ แล้ว ถ้าดื้อนี้ตีเลย
แต่ถามก่อนว่ารู้ตัวใช่ไหม ว่าทำอะไรผิด จะให้ตีตรงไหน ยื่นมาเลย
เดี๋ยวนี้โตโตกันแล้ว ไม่ตีละ มันอาจจะดื้อกับคนอื่น แต่มันไม่เคยดื้อกับป้ามันเลย
เลี้ยงหลานประมาณฝึกทหารแหละ  อ๊าง~

ลูกเพื่อนผม ผมเห็นเวลาเค้าเล่นกับลูก พ่อเล่นกับลูกสาวอ่ะนะ ดูน่ารักดี หยอกกันไปหยอกกันมา
เป็นเหมือนเพื่อนเล่นกันเลยก็ว่าได้

แต่มีวันนึง ลูกเพื่อนผมทำอะไรผิดนี่แหละ เพื่อนผมเรียกชื่อลูก คำเดียว คำเดียวจริงๆ นั่งเงียบเลย
ผมก็งงเลย ปกติก็เห็นเล่นกันเหมือนเพื่อนแต่พอดุทำไม นิ่งเลย

เพื่อนก็บอก ดื้อมากๆ ก็ต้องตีสิครับ แต่มันจะบอกเหตุผลก่อนว่าทำไมถึงตี ให้เด็กเข้าใจ
พอฟังเรื่องพี่แอ้ ก็ทำให้นึกถึงพอลุกคู่นี้เลยครับ  หยี

พี่แอ้นี่พูดไม่รู้เรื่องคือจับหักคอ แล้วเอาเลือดมาล้างตีนเลยครับ น้องดำ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
เด็กมันมารยาเยอะครับ
หน้า: [1] 2