หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 ... 39

ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกออกกำลังกายกันไหม [แตกหล่อ]  (อ่าน 156820 ครั้ง)
ขอบคุณครับไว้จะลอง Plank ดูอีกทีครับ
...
วิดพื้นแบบเข่า คือ คุกเข่าแล้วก็ดันพื้นแบบนั้นหรือเปล่าครับ  งง
...
วิดพื้นนี่เมื่อก่อนเคยฝืนวิดๆไปเรื่อยๆ ก็ค่อยๆเพิ่มขึ้นจาก 2  เป็น 3 เป็น 5  ไปเรื่อยๆ
จนเคยทำได้มากสุด 15 ที ครับ (ก็ไม่ได้เยอะเท่าไหร่นะ 555)
เลยนึกว่ารอบนี้หลังจากหยุดเล่นไปนานๆ จะทำแบบเดิมค่อยๆเพิ่มได้อีก
แต่คราวนี้กลับปวดแขนเลย

ในใจก็นึก ปวดแบบนี้แสดงว่ากล้ามเนื้อเสียหาย มันต้องสร้างใหม่ อืมๆ
เราคงได้แขนล่ำในเร็ววันนี้แหละ ..... มโนไปเอง  เกรียน
(อืมแต่เราจะเล่น หน้ากล้ามอกนิหว่า โวย)

คิดเหมือนกันเลย มันหลับสบายเกินไป ไม่ได้กะจะยกเลิก แต่ก็ไม่ค่อยตื่นสักที ฮือๆ~

ถูกต้องแล้วค่ะ วิดพื้นแบบเอาเข่าลงไปก่อน คิดว่าง่ายกว่าการค้างท่า Plank ไว้นานๆนะคะ
ตอนแรกอาจจะลำบากหน่อย ทำไปเรื่อยๆค่ะ
แต่อย่าทำแบบ5ทีเลิก ให้ใช้วิธีทำเป็นเซตๆแล้วพักค่ะ ไม่งั้นไม่พัฒนาแน่

อย่าพึ่งรีบเล่นแบบยกเข่าถ้ายังทำไม่ไหวค่ะ ทำแบบลงเข่าให้กล้ามเนื้อชินก่อนดีกว่าค่ะ เดี๋ยวจะบาดเจ็บเอา

วิดพื้นที่ถือว่าเป็นท่าหนักนะ
อย่างที่ว่าครับ เอาเขาลงก่อนก็ได้ ดันแค่ตัวขึ้น เข่าไม่ต้องลอย
ยิ่งคนที่ไม่เคยออกกำลังกายแล้วน้ำหนักตัวเยอะนี่การวิดพื้นถือว่าเป็นท่าที่ยากมาก

ยากมากกกกกกกจริงๆค่ะ ทุกวันนี้ก็ยังมีปัญหาในวิดพื้นกับพวก Plank แถมโปรแกรมที่ออกแต่ละท่านี่แอดวานซ์มากๆ
แต่ตอนเล่น P90X3 มีวันวิดพื้นเฉพาะเลย 30นาทีวิดไปเป็นร้อย สกิลวิดพื้นขึ้นมาเยอะมากค่ะ 555

"ความรักนั้น...ง่ายดายกว่าที่คิด...ยากเย็นกว่าที่เห็น"
ลอง six pack 8min ดูครับ

นรกมีจริง ฮ่าๆๆ

ถูกต้องแล้วค่ะ วิดพื้นแบบเอาเข่าลงไปก่อน คิดว่าง่ายกว่าการค้างท่า Plank ไว้นานๆนะคะ
ตอนแรกอาจจะลำบากหน่อย ทำไปเรื่อยๆค่ะ
แต่อย่าทำแบบ5ทีเลิก ให้ใช้วิธีทำเป็นเซตๆแล้วพักค่ะ ไม่งั้นไม่พัฒนาแน่

อย่าพึ่งรีบเล่นแบบยกเข่าถ้ายังทำไม่ไหวค่ะ ทำแบบลงเข่าให้กล้ามเนื้อชินก่อนดีกว่าค่ะ เดี๋ยวจะบาดเจ็บเอา

วิดพื้นนี่ผมทำแบบ 5 ทีเลิกตลอดเลย  ง่ะ ฮือๆ~ เดี๋ยวคราวนี้จะทำเป็นเซ็ตแล้วครับผม
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคร้าบ  เจ๋ง

ลอง six pack 8min ดูครับ

นรกมีจริง ฮ่าๆๆ
ตอนนี้แค่ทำ แบบคลิปนี้ ก็นรกสำหรับผมแล้วหล่ะครับ  ฮือๆ~ กร๊าก

http://youtu.be/GtOzQizKAZo

วันพฤหัส 29/01/2015
ไปเข้าคลาส RPM คลาสเดียว เสร็จตั้งแต่ 11 โมง​​​​​​​​​​​​​​​​​​​​​​​​​​​​​​​​​​​​​​​​ เกรียน
เหตุผลที่ไม่ได้เล่นต่อเพราะมีแก้งานด่วนแล้วลากยาว รู้ตัวเองอีกทีบ่ายสาม  ฮ่าๆ ฮือๆ

กลับมาทำเค้ก เค้กพังอีก  เกรียน
และเรียนจีนตอนหัวค่ำ เสร็จทำขนมให้เสร็จ หมดวันแล้ว ตี 1 ครึ่งก็นอน  fuc yea

วันศุกร์ 30/01/2015
มีนัดกะอิ่มว่าจะเข้า body balance กัน แล้วทีนี้เราก็มาก่อน
เลยไปคาดิโอรอ (air walker) 30 นาที
ยังไม่เห็นวี่แวว น่าจะติดขบวนวัดจานบิน เราเลยไม่ได้เข้าคลาส (เพราะไม่ได้ชอบเข้าอะไรแบบนี้)
ไปเล่นเครื่อง free weight แทน หลังจากที่ไม่ได้เล่นเพราะเครื่องไม่ว่างมาหลายตลบ
พอเล่นจะหมดทุกอย่างที่คิดไว้ละ อิ่มมาพอดี  กร๊าก และก็เหลือ body jam (คลาสเต้นอะ)

เล่นไม่ไหวแล้ว แขนขายกไม่ขึ้นแล้ววววว  ฮ่าๆ ฮือๆ

คืนนี้ที่ออฟฟิศมีปาร์ตี้
เหมือนวันนี้มาออกกำลังกายเพื่อมื้อคืนนี้โดยเฉพาะเลยอะ  ฮ่าๆ ฮือๆ

หนูขอโต่ดดดดดด ฮ่าๆ ฮือๆ

วันนี้กินแหลกและไม่ได้เล่น ไม่ได้ออกกำลังกายใดๆทั้งนั้น กร๊าก

เมื่อวานไปเล่นเครื่องอะไรก็ไม่รู้ ที่มันจะเน้นท้องข้าง ผลคือตอนนี้ปวดมาก (และฟินมาก)
ไม่ได้อู้นะ  แหยะ

ฮ่าๆ ฮือๆ
นี่ก็เสาร์อาทิตย์นี้ไม่ได้ออกกำลังกายเหมือนกัน  กร๊าก

ไว้มาออกวันจันทร์แทน  หมีโหด~
เสาร์อาทิตย์เหรอ.. กินเหล้าครับ กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
เสาร์อาทิตย์เหรอ.. กินเหล้าครับ กร๊าก

ก็เป็นซะอย่างเงี๊ยะ กร๊าก

30-01-58 -เช้า fail / เมา
31-01-58 -เช้า fail / เมา

กลั้นใจไม่เข้ามาอ่าน เลยกดเก็บดาวเข้ามาจนได้  ฮ่าๆ ฮือๆ
สังคมโพนยางโดนเทรนด์สุขภาพตีแตกพ่ายหมดแล้วสินะ ฮ่าๆ ฮือๆ

เล่าของตูบ้าง
ทุกวันนี้ไม่ได้ออกกำลังกายเลย จริงๆ ก็ไม่ได้ออกมานานแล้วล่ะ
ข้ออ้างก็มีอยู่มากมาย แต่ช่วงนี้จะอ้างได้สบายหน่อยเพราะใกล้งานหนังสือ

แต่เห็นเมียลุกขึ้นมาออกกำลังกายตามแบบที่คนอื่นเขาทำกัน
ถึงจะไม่รู้จักศัพท์ยากๆ ในวงการฟิตเนส แต่ก็พอรู้ว่าเมียดูพลังเยอะขึ้น แข็งแรงขึ้น
ถ้าเป็นแบบนี้ตูโดนตบหัวบี้แน่

ก็เลยตั้งเป้าไว้แบบต่ำๆ นะครับ ว่าจะเดิน (+ขี่จักรยาน) ให้ได้วันละ 10000 ก้าว
สำหรับคนออกกำลังกายคงคิดว่ากระจอกมาก
แต่สำหรับตู บางวันเดินแค่ 700 ก้าวก็มี (ก็อยู่บ้านน่ะ) fuc yea

วิธีนับก็ใช้เครื่องนับก้าวในมือถือนี่แหละ ใช้แอปอยู่ 2 ตัวคือ Google Fit กับ S Health (ตัวหลังใช้เซ็นเซอร์ของมันเองเลย)
และพยายามขยับตัวแบบหัวใจเต้นเกิน 150 ให้ได้ครึ่งชั่วโมงต่อวัน (โน้ตสี่ดีจังเลยเนอะบักตั้ง กรี๊ดดดดด)

อันนี้จำนวนก้าวของวันก่อนๆ
27 ม.ค.58 = 1488 ก้าว
28 ม.ค.58 = 5573 ก้าว
29 ม.ค.58 = 761 ก้าว
30 ม.ค.58 = 3076 ก้าว
31 ม.ค.58 = 6696 ก้าว

ส่วนอันนี้เริ่มโครงการวันแรก
1 ก.พ.58 = 10130 ก้าว --- เอาถึงแค่นี้พอ เพราะต่อจากนี้จะทำงานละ

ข้อมูลอื่นๆ
- อาหารการกิน แดกทุกอย่าง น้ำหวาน ขนม น้ำอัดลม ข้าว แป้งเผือกมัน ไอติม มีมื้อหนักวันละ 2 มื้อ
- สูง 175
- น้ำหนักตัวสูงสุดเมื่อตอนปีใหม่คือ 80 โล (เชี่ยยยยย)
- น้ำหนักตัวปัจจุบัน 78.4 (เพิ่งกินมะขามหวานไป เดี๋ยวจะลงไปกินไอติมต่อ)
- คาดหวังว่าอยากให้เหลือสัก 72-74 ซึ่งมันเป็นอุดมคติมากๆ

ขอบคุณเอ็มสำหรับกระจู๋นี้ ตูว่าจะหนีแต่ก็อดใจไม่ไหว  ฮ่าๆ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมก็ยังนั่งกินโพนยางอยู่นะ แค่ขอออกกำลังมั่งไรมั่ง

แนะนำคนไข้ได้ไม่เต็มปากเต็มคำเลย กร๊าก

กรี๊ดดดด จริงจังด้วยคน
ทุกวันนี้ลงตารางการกิน นับ Cal แล้วก็ออกกำลังกายทุกวันอ่ะ
มี T25 กับเครื่องสเต็ป

บันทึกการออกกำลังกาย

24 Jan - NIL
25 Jan - เดินเล่น 1.5-2 กม. (สำหรับชีวิตตอนนี้ถือว่าเยอะโคตรแล้ว)
26 Jan - NIL
27 Jan - NIL
28 Jan - NIL
29 Jan - NIL
30 Jan - NIL
31 Jan - NIL
1 Feb - NIL
2 Feb - TBA

ทีนี้รู้เลยทำไมอ้วน  ฮ่าๆ ฮือๆ

เดี๋ยวลองนับก้าวบ้าง กรี๊ดดดดด

ปีทีแล้ว T25 แบบต่อเนื่องจนจบ alpha น้ำหนักจาก 66-67 ลดเหลือประมาณ 64
แล้วลูกป่วยนอนโรงบาล หลังจากนั้นก็ไม่ได้ T25 อีกเลย มียกเวทบ้างอาทิตย์ละครั้งสองครั้ง

ช่วงปีใหม่ เจอปาร์ตี้รัวๆ ทั้งกินเอง ทั้งงานเลี้ยงบริษัท ทั้งบ้านแบน  โวย
พุงกลับออกมาเซย์ไฮอีกครั้งอย่างเห็นได้ชัด

2 อาทิตย์ที่ผ่านมา กลับมาเวทอีกครั้งเกือบทุกวัน แต่ยังไม่ได้ T25
ชั่งน้ำหนักเมื่อวาน เฮ้ย.. เหลือ 63 กว่าๆ กรี๊ดดดดด

ไม่รู้ว่าเป็นผลบุญจากการที่ได้สร้างกล้ามเนื้อไว้บ้างรึเปล่า พอกลับมาออกกำลังอีกครั้งเลยทำให้การเบิร์นได้ผลไว

เดี๋ยวจะกลับมา T25 แบบต่อเนื่องอีกรอบล่ะ  หมีบิน

ปล. fat ยังคง 20% เท่ากับก่อนที่จะ T25 ปีที่แล้ว  ฮือๆ~
พี่แอน 150 ครั้งดูจะเยอะไปนะครับ พี่แอนอายุ 32-33 ป้ะ?
ถ้าใช่ ใก้อัตราการเต้นของหัวใจ อยู่ที่ 113 - 150 ก็พอครับ แค่นี้ก็ได้เผาผลาญไขมันแล้วนะ (แต่ต้องอยู่ในช่วงนี้ต่อเนื่อง 20-30 นาทีนะ)

เกิน 150 นี่มันจะข้ามจากแอรอบิก เป็นอนารอบิกแล้วนะ แทนที่จะดึงเอาไขมันมาใช้ จะกลายเป็นดึงพลังงานจากกล้ามเนื้อมาใช้แทน

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
พี่แอน 150 ครั้งดูจะเยอะไปนะครับ พี่แอนอายุ 32-33 ป้ะ?
ถ้าใช่ ใก้อัตราการเต้นของหัวใจ อยู่ที่ 113 - 150 ก็พอครับ แค่นี้ก็ได้เผาผลาญไขมันแล้วนะ (แต่ต้องอยู่ในช่วงนี้ต่อเนื่อง 20-30 นาทีนะ)

เกิน 150 นี่มันจะข้ามจากแอรอบิก เป็นอนารอบิกแล้วนะ แทนที่จะดึงเอาไขมันมาใช้ จะกลายเป็นดึงพลังงานจากกล้ามเนื้อมาใช้แทน

คือ งง ตรงนี้อ่ะครับ ว่า ถ้าอัตราการเต้นของหัวใจ เกิน 150 จะดึงพลังงานจากกล้ามเนื้อมาใช้ งั้นไขมันก็จะไม่หายไปหรอครับ
หรือว่า ไขมันก็หายไปด้วย แล้วได้กล้ามเนื้อเพิ่มขึ้นด้วยอ่ะครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 ... 39