หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: การทำบุญที่คิดเองว่าได้บุญ  (อ่าน 7471 ครั้ง)
คือพอดี มี คนในเฟสบุ๊คคนหนึ่ง ครับ ส่งข้อความมาชวนทำบุญปล่อยงูสิง เฉลิมพระเกียรติ
ซึงส่งข้อความมาค่อนข้างบ่อยแม้ผมไม่ตอบ ส่วนตัวการกินงู  ขายสัตว์ อะไรพวกนี้ก็ไม่ค่อยเห็นด้วยอยู่แล้วถ้ามันเกินพอดี
แต่การอ้างบาปบุญเพื่อช่วยเหลือสัตว์ นี่ผมก็ไม่เห็นด้วยเท่าไร เหตุผลมันน้อยไปหน่อย พอเหตุผลน้อย มันก็ใกล้เคียงผลประโยชน์
เหมือนจับนกมาขายให้ปล่อยนกตามวัดนั่นแหละ แม้แต่เจตนาดีแค่ไหน ถ้าทำอย่างไม่มีความโปรงใส ไม่มีความจริงใจ อาจจะได้ผลเสียมากกว่าผลดี

อันนี้เป็นแชตที่ผมแคปมาให้อ่านกัน เผื่อให้ทุกคนช่วยกันออกความเห็นในประเด็นนี้ ว่ามันเหมาะหรือไม่เหมาะอย่างไร
เพราะส่วนตัวผมไม่ติดที่เจตนาแต่ติดที่วิธีการ อันไหนมันยั่งยืนกว่ากันและเป็นการแก้ปัญหาที่ถูกต้องและดีกว่ากันจริงๆ
ส่วนตัวผมเห็นว่าวิธีนี้ แย่มากครับ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

จักรี  น้องดำ น้องดำ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ครับ ยังไงครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เป็นผมไม่เถียงนะ ผมเชื่อว่าคนพวกนี้พูดยังไงก็ไม่ฟัง ไม่รู้เรื่อง ไม่เข้าใจ ไม่เปิดใจ ไม่มีประโยชน์

จริงๆก็ไม่ค่อยอยากเถียงแต่ค่อนข้างรำคาณ ทักมาทีไรก็ส่งข้อความมาให้ร่วมทำบุญ
ปกติผมก็จะทำบุญกับโครงการที่มันมีหลักฐานที่แน่นอน ค่อนข้างเชื่อได้ว่า เอาเงินเราไปเพื่อได้ประโยชน์ ที่เราเห็นด้วยจริงๆ
แต่นี่ มีดูดวงให้ด้วย ที่เซ็งกว่านั้นคือเป็นคนในกรุ๊ปประมาณแนวธรรมมะด้วยกัน แล้วชอบอ้างอิทธิฤทธิปฏิหารืย์ คือแบบไม่ชอบเลย

คือแค่อยากแชร์ความรำคาณเฉยๆ ครับ  กร๊าก

แล้วไม่อยากให้ใครทำโครงการแบบฉุ่ยๆ ตรวจสอบไม่ได้ ไม่ศึกษา ว่ามันเกิดประโยชน์จริงหรือเปล่า
แล้วก็ส่งอินบ๊อกไปทั่วแบบนี้ ถ้าตั้งใจทำดีแล้ว ขอให้หาข้อมูลให้ละเอียดๆ กว่านี้หน่อย
ยิ่งในประเด็น งู นี่ ผมไม่เห็นด้วยเลย เหมือนทำแค่ให้ตัวเองสบายใจ แล้วมีอ้าง กรรมเวร มันไม่จริงใจที่จะช่วยเขาเลย
พอถามว่า เอาเงินไปซื้อที่ไหน ก็บอกยังไม่มีแหล่ง แล้วรุ้ได้ไงว่า งู ตัว 500
หรือผมอาจจะเข้าใจผิดก็ได้ ซึ่งก็พยายามขอข้อมูลจากเขา แต่สุดท้ายก็บ่ายเบี่ยงเป็นเรื่อง ส่วนบุคคล ทำดี ทำบุญไป อ้าว

เลยจบ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ปล่อย โค ดีกว่าครับ

...
โคโยตี้

กินรอบวง
ปล่อยงู  ฮือๆ~ ฮือๆ~
ก็บอกเขาไปว่าผมปฏิเสธละกัน พอดีนับถือพุทธครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สงสัยว่าจักรียังจะสงสัยอะไรอีก  ฮือๆ~
สงสัยว่าจะสงสัยอะไรดีไง กร๊าก

เจออะไรแบบนี้ ไม่ค่อยสนแล้วนะสมัยนี้ เบ้ปากเบาๆ แล้วก็ใช้ชีวิตต่อไป
รบกวนในโซเชี่ยวก็บล็อกแม่ง รบกวนในชีวิตจริงเก๊าะ vertical rip  ยิ้มน่ารัก

อู้ยยย

กร๊าก จริงๆ ไม่ได้สงสัยอะไรนะครับ เอาเป็นว่าจู๋นี้ เอาไว้แชร์ พวกเรื่องการทำบุญที่เราสงสัยว่ามันได้บุญจริงๆ หรือเปล่าละกัน
มาช่วยกันวิเคราะห์ว่าได้บุญจริงป่าว ว้าาาาาา   กร๊าก กร๊าก กร๊าก

ที่สำคัญ บล๊อกผมไปแล้วด้วย  fuc yea

ก่อนที่จะสงสัยว่าได้บุญจริงๆ หรือเปล่า
เรามาสงสัยว่าบุญมีจริงหรือเปล่าก่อนดีมั้ย  กร๊าก
มีจริงครับ วันก่อนผมยังไปซื้อกระเบื้องอยู่เลย

หน้า: [1] 2