หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ลายมือเขียนชอร์กอักษรอาลักษณ์เนี้  (อ่าน 21662 ครั้ง)
เป็นลายมือของท่านพระอาจารย์มหาสัมพันธ์ วัดอาวุธฯ จรัญฯ 72 ครับ
ท่านสอนลูกศิษย์สืบกันมาหลายรุ่น (รวมทั้งการเขียนพู่กันด้วย)
ถ้าหาเจอภาพลายพูกันเขียนสีของท่าน จะเอามาฝากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 มี.ค. 2015, 07:49 น. โดย CS@nok » บันทึกการเข้า
กราบบบบบ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
สวยจริงจัง  กรี๊ดดดดด

ตัวลายมือหางตวัดงดงามยิ่งนัก ชาตินี้ผมคงเขียนแบบนั้นไม่ได้ (สั่งให้คอมพิวเตอร์ทำแทนก็คงไม่ได้) แต่เห็นตัวริบบิ้นหนาๆ แล้วเกิดแรงบันดาลใจทางคณิตศาสตร์ ผมคิดว่าใช้ตัวเลขคำนวณความหนาและมุมเอียงเพื่อทำฟอนต์ริบบิ้นหลายน้ำหนักได้ เลยทดลองซะ ขออนุญาตแชร์เคล็ดลับที่ผมเพิ่งค้นพบเมื่อกี้หน่อยนะครับ เผื่อใครอยากทำฟอนต์แนวนี้ (เพราะคงอีกนานกว่าผมจะมีเวลาทำเอง)

ผมเขียนตัวหนังสือแนวริบบิ้นไม่เป็นเลยหาวิธีโกงโดยการขึ้นโครงด้วยเส้นเดี่ยว (path) เพราะวาดง่ายกว่าเส้นคู่ (outline) ซึ่งคนทำฟอนต์ส่วนใหญ่จะคุ้นกับการวาดเส้นคู่ ฟอนต์แนวนี้ต้องฝึกวิชา calligraphy มาเป็นอย่างดีจนสายตาวัดองศาเส้นตัวอักษรแม่นยำจึงจะวาดได้เนียน แต่ผมเชื่อว่าอะไรก็ตามที่อธิบายเป็นตัวเลขได้ย่อมสั่งให้คอมพิวเตอร์ทำแทนได้ แล้วก็พบว่า FontForge ทำได้!

จากภาพ บรรทัดแรกคือเส้นเดี่ยวที่ผมทดลองวาดเป็นโครงต้นแบบ บรรทัดต่อๆ มา ใช้เครื่องมือ Expand Stroke ของ FontForge ทำโดยปรับความหนาและมุมเอียงปากกาจากต้นแบบเดียวกัน (ฝีมือ FontForge ล้วนๆ ไม่ได้แก้รายละเอียดอะไรทั้งสิ้น) การเปลี่ยนน้ำหนักฟอนต์ก็คือการเปลี่ยนหัวปากกานั่นเอง อันนี้ต้องทดลองหลายรอบกว่าจะปรับขนาดและองศาปากกาให้ลงตัว แต่พอได้สูตรเป็นตัวเลขแล้วเราจะเปลี่ยนน้ำหนักได้ง่ายมาก แค่ปรับสเกลหัวปากกาก็พอ งานที่เหลือคือเก็บรายละเอียด (ถ้าจะทำต่อนะ)

ส่วนเรื่องยากสำหรับผมคือทิศทางและการต่อเส้นเป็นตัวอักษร ถ้าไม่มีตัวอย่างวิธีเขียนให้เห็นผมก็วาดไม่เป็นซักตัว

เทมเพลตฟอนต์ไทย FontUni https://github.com/fontuni/fontuni/releases
โอ เป็นเส้นทางสายใหม่ของการทำฟอนต์สำหรับผมเลย มันดูง่ายมากๆ  มันเหมือนกับการเขียนเว็บด้วย CCS และ HTML ยังไงก็เนี้ยบกว่าการใช้โปรแกรมพวกวาดๆ เอา อย่าง iWeb หรือ Freeway
ว่าแต่ คณิตศาสตร์ระดับ ป.๔ แถมเอาไก่แลกออกอย่างผม จะมีสิทธิ์ใช้สูตรนี้ได้ไหมเนี่ย  ไม่ล่ะ
สวยมากกกกก ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 :12:สวยครับ สวย
สวยงามจริงๆค่ะ
ตัวลายมือหางตวัดงดงามยิ่งนัก ชาตินี้ผมคงเขียนแบบนั้นไม่ได้ (สั่งให้คอมพิวเตอร์ทำแทนก็คงไม่ได้) แต่เห็นตัวริบบิ้นหนาๆ แล้วเกิดแรงบันดาลใจทางคณิตศาสตร์ ผมคิดว่าใช้ตัวเลขคำนวณความหนาและมุมเอียงเพื่อทำฟอนต์ริบบิ้นหลายน้ำหนักได้ เลยทดลองซะ ขออนุญาตแชร์เคล็ดลับที่ผมเพิ่งค้นพบเมื่อกี้หน่อยนะครับ เผื่อใครอยากทำฟอนต์แนวนี้ (เพราะคงอีกนานกว่าผมจะมีเวลาทำเอง)

ผมเขียนตัวหนังสือแนวริบบิ้นไม่เป็นเลยหาวิธีโกงโดยการขึ้นโครงด้วยเส้นเดี่ยว (path) เพราะวาดง่ายกว่าเส้นคู่ (outline) ซึ่งคนทำฟอนต์ส่วนใหญ่จะคุ้นกับการวาดเส้นคู่ ฟอนต์แนวนี้ต้องฝึกวิชา calligraphy มาเป็นอย่างดีจนสายตาวัดองศาเส้นตัวอักษรแม่นยำจึงจะวาดได้เนียน แต่ผมเชื่อว่าอะไรก็ตามที่อธิบายเป็นตัวเลขได้ย่อมสั่งให้คอมพิวเตอร์ทำแทนได้ แล้วก็พบว่า FontForge ทำได้!

จากภาพ บรรทัดแรกคือเส้นเดี่ยวที่ผมทดลองวาดเป็นโครงต้นแบบ บรรทัดต่อๆ มา ใช้เครื่องมือ Expand Stroke ของ FontForge ทำโดยปรับความหนาและมุมเอียงปากกาจากต้นแบบเดียวกัน (ฝีมือ FontForge ล้วนๆ ไม่ได้แก้รายละเอียดอะไรทั้งสิ้น) การเปลี่ยนน้ำหนักฟอนต์ก็คือการเปลี่ยนหัวปากกานั่นเอง อันนี้ต้องทดลองหลายรอบกว่าจะปรับขนาดและองศาปากกาให้ลงตัว แต่พอได้สูตรเป็นตัวเลขแล้วเราจะเปลี่ยนน้ำหนักได้ง่ายมาก แค่ปรับสเกลหัวปากกาก็พอ งานที่เหลือคือเก็บรายละเอียด (ถ้าจะทำต่อนะ)

ส่วนเรื่องยากสำหรับผมคือทิศทางและการต่อเส้นเป็นตัวอักษร ถ้าไม่มีตัวอย่างวิธีเขียนให้เห็นผมก็วาดไม่เป็นซักตัว

ถึงแม้ว่าตัวนี้จะเป็นฟอนต์ธรรมดาๆ ไม่มี Ligature ประติดประต่อตัวอักษรกัน แต่ผมว่ายังไงมันก็สุดยอดอยู่ดี
ผมเห็นแบบอักษรแบบเส้นบางๆ แบบนี้ในสื่อเก่าๆ หลายสื่อ เช่น ปกแผ่นเสียง
แต่ปัจจุบันยังไมพบเห็นว่ามีใครนำปลายพู่กันแบบเส้นบางๆ น้ำหนักสม่ำเสมอ มาทำเลย
มีแต่แบบสโตรกที่นำมาทำเป็นฟอนต์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ค. 2016, 08:18 น. โดย หมีขาว » บันทึกการเข้า
หลายปีผ่านไป.. ทำเป็นฟอนต์เสร็จแล้ว แล้วลองเขียนประโยคจากในรูป

ใช้ fontforge ทำการขยายขนาด 60 องศา กว่าขึ้นด้านละ 30 จุด สูง 2 จุด เพื่อทำตัวหนา(ขึ้น)  แล้วปรับปลายให้กลับมาเรียวขึ้น  ได้ผลดังนี้

สวยมากค่ะ

หน้า: [1]