หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: มาจองคิวปล่อยฟอนต์อีกแล้วอ่ะจ้า^^!  (อ่าน 5793 ครั้ง)
 :ตัวนี้คิดสดขึ้นแบบผ่าน illustrator นั่งปรับ ดัด ตัดต่อด้วยความเมามัน
อยู่หลายวัน ผลลัพท์ที่ได้มาคือ(ปวดไหล่ร้าวลงสะโพก) หน้าตาฟอนต์แบบนี้!!
ตอนนี้ฝากรูปไว้จองคิวก่อนนะคะเดี๋ยวส่งลิ้งค์ฟอนต์ให้อีกครั้งค่ะ
ได้โปรดพิจารณาหาคิวให้ด้วยค่ะ ตอนนี้ขอไปหาหมอนวดก่อน ^^! ลันล้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2015, 10:38 น. โดย Wandwarun » บันทึกการเข้า
ขยันมากๆ จริงๆ ครับ ขอชื่นชม  (แจ๋ว แจ๋ว)
ยอดเยี่ยมมากครับ
ขยันจริงๆ ด้วย กรี๊ดดดดด
ขอถามเทคนิคในการทำหน่อยครับ แบบนี้คือขึ้นเส้นในอีรัตน์
แล้วก๊อปมาลงในฟอนต์แล็บเอาใช่ไหมครับ
พบปัญหาอะไรไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตอนทำอิลัสให้กำหนดขนาดเส้นที่เราต้องการแล้วร่างด้วย pen

ดัดจนพอใจแล้วแปลงร่างเ stroke ให้เป็น fill ด้วยคำสั่ง opject > path> outline stroke

(แนะนำว่าถ้าคิดจะแก้ไขเพิ่มภายหลังให้เก็บ stroke ไว้ด้วย) หลังจากนั้นถ้ามีจุดเชื่อมต่อของวัตถุ

ให้รวมมันด้วยคำส่ัง Pathfinder > unite

ก็จะได้เป็นวัตถุชิ้นเดียวกัน

แล้วก้อปปี้ไปใส่ fontlabได้เลย ไม่รู้ว่าท่านอื่นมีเทคนิคใดแต่เราถนัดแบบนี้อ่ะเร็วดีค่ะ
**ปัญหาที่พบน่าจะเป็นจุดที่มีการดัดโค้งหรือซิกแซก พอนำไปใส่Fontlab ก็จะมีจุดcontourมาก อาจต้องไปตามลบดูอ่ะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2015, 11:03 น. โดย Wandwarun » บันทึกการเข้า
เห็นผลงานจากคนที่มีพลังมาก ๆ ทีไร
ผมนี่อดรำคาญตัวเองไม่ได้ทุกที

แต่ก็เปลี่ยนตัวเองไม่ได้สักทีนะ
ความขี้เกียจเป็นนิสัยถาวร  กร๊าก

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
เป็นสาวกของคนออกแบบบน Illus ก่อนก๊อปไปวางไว้ใน FontLab อีกคนครับ

ปัญหาที่พบคือถ้าสเกลของ Illus กับ Template นายพลไม่สอดคล้องกันที่ UPM size 2048

เวลาก็อปข้ามกัน contour มันจะแอบเบี้ยวไปมาระดับ 1 pixel อ่ะครับ บางทีตามองไม่เห็น แต่ถ้าเช็คพิกัดดูจะรู้ว่าไม่ตรง

ส่วนเทคนิคเพิ่มเติมเวลาก็อปข้ามมาแล้วจุด contour เยอะเกินความจำเป็น ก็กด Ctrl+E ไปทีนึงเพื่อให้โปรแกรมมัน Optimize เส้นให้ก่อนทีนึง

จากนั้นค่อยมาปรับละเอียดด้วยมือต่อไปครับ
ขอบคุณมากๆ ครับ กรี๊ดดดดด
ยังไม่เคยใช้อีรัตน์ทำเลย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ยังไม่เคยใช้อีรัตน์ทำเลย
ในเทคนิค Sans-serif ชั้นสูง
ผมว่ามันง่ายกว่าใช้โปรแกรม fontlab ออกแบบโดยตรงนะ
คือตอนทำฟอนต์แรกๆ แล้วก้อปไปใส่FL ต้องเสียเวลามาขยายขนาดฟอนต์ให้เท่าเทมเพลตนายพล
ตอนหลังเลยทำตัวที่เราสร้างให้มีขนาดเท่ากับในเทมเพลตเลยอ่ะ ก็ลดปัญหาเรื่องต้องมาขยายในFL (อันนี้แบบมวยวัด)

และดูจากลิ้งค์นี้แล้วปรับมาใช้ด้วย(ท่านใดดูแล้วเข้าใจจะอธิบายเพิ่มเติมก็จะแจ่มเลย) FontLab - From Illustrator To FontLab
! No longer available
แต่ทั้งหมดก็ได้ความรู้และแนวทางมาจากเว็บ f0nt.com ล้วนๆ ^^ เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ย. 2015, 21:25 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

บัดนี้ฟอนต์ชื่อ WR Simple ได้จัดทำเสร็จเรียบร้อยแล้ว รบกวนคุณ iannnnn พิจารณาปล่อยด้วยค่ะ
อย่างที่บอกว่าขึ้นสดๆผ่านอีรัตน์เลยทำให้ง่ายต่อการเก็บต้นฉบับไว้แก้ไข และไว้ทำน้ำหนักอื่นๆเพิ่มเติม
แต่ว่าที่นำมาเผยแพร่ใน www.f0nt.com นี้มีเพียงน้ำหนักเดียว น้ำหนักอื่นๆขอเก็บไว้ต่อยอดทางธุรกิจคต่ะ
(ฟังดูดีเชียว^^!) หากออกไปแล้วมีใครอยากได้ไว้ใช้เต็มรูปแบบก็ติดต่อได้เลยค่ะ

ภาพใหม่และลิ้งค์ฟอนต์จ้า
https://www.sendspace.com/file/9e130j
ไหว้

จองคิวไว้ได้ที่นี่เลยจ้ะ

[ อยากเผยแพร่ฟอนต์ - จองคิวที่นี่ ] » ฟอนต์.คอม
http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,20734.0.html

เดี๋ยวผมจัดการให้ครับ ต้องการระบุข้อความอะไรยังไงแจ้งไว้ได้โลด
รวมถึงเรืองสัญญาอนุญาตที่คุยกันตะกี้ด้วยนะครับ เจ๋ง

ขอบคุณๆ iannnnn มากๆ และเดี๋ยวจะเรียงความไปให้อีกทีค่ะ  ไหว้
ตอนนี้ฟอนต์ตัวนั้ยังมีกำหนดแจกหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 พ.ย. 2017, 16:47 น. โดย GAMEMIEJIBI » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]