หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: Bangnumpueng - ฝากติชมหน่อยค่ะ  (อ่าน 15147 ครั้ง)

ฝากติชมหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ ^^
 ยิ้มน่ารัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 2016, 23:13 น. โดย ใหม่พองพอง » บันทึกการเข้า

ใหม่พองพอง :)
ที่เห็นเลย ก็ "แ" แคบไปฮะ ถ่างช่องว่างออกมาได้อีก
คำว่า "ปรับ" กลับดูห่าง ๆ
อันนี้เข้าใจว่ายังไม่ได้ปรับระยะฮะ

"-ำ" นิคหิต สูงไป แต่ตำแหน่งนิคหิตในคำว่า "ผึ้ง" สวย
(จริง ๆ สระ -ำ ดูเหมือนจะห่างไปนิดนึงด้วย
อันนี้ก็เข้าใจว่ายังไม่ได้ปรับระยะเหมือนกัน

น่ารักมากครับ
(หมายถึงฟอนต์นะครับ ไม่ได้เกินเลยไปถึงอย่างอื่น  กร๊าก )

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
น่ารักจริงๆ นะครับ กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 ลันล้า (แจ๋ว แจ๋ว) น่ารักจริงๆ ขอยืมใช้หน่อยจ๊ะ^^
ขอบคุณทุกๆคนเลยนะคะ เดี๋ยวจะลองปรับดูค่ะ ถ้าคืบหน้าแล้วจะนำรูปแนบมาด้วยค่ะ  กรี๊ดดดดด เกย์แอบ

ลองดู ไ ด้วยนะครับ ด้านซ้ายโล่งไปนิดนึง เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไหน ๆ ก็จะแนบรูปมาเพิ่มแล้ว
ขอเป็นรูปสองนิ้วหน้าตรงได้ไหมฮะ   กร๊าก

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
อันนี้เริ่มเห็นแววชัดแล้วนะครับ กร๊าก

ไหน ๆ ก็จะแนบรูปมาเพิ่มแล้ว
ขอเป็นรูปสองนิ้วหน้าตรงได้ไหมฮะ   กร๊าก

ใจเย็นๆ  นะคะ  เกย์แอบ (อิอิ) ฮี่...

ปรับตามที่ให้แก้แล้วค่ะ ตอนนี้วรรณยุกต์มันลอยไป หนูควรแก้ยังไงดี
วรรณยุกต์ปรับต่ำกว่านี้ไม่ได้แล้วอะค่ะ ไม่งั้นมันจะชนสระ

ง่ะ

ไม่ทราบว่าฟอนต์สร้างขึ้นบน template ของ naipol หรือ superstore หรือ f0ntuni หรือเปล่าฮะ ?
ถ้าใช่ >> ต้องกด complie คำสั่ง opentype ก่อน (เมนู OT ด้านบน ใต้เมนู contour)
แล้วค่อยมาดูที่ opentype preview ฮะ (ต้องกดเลือกคำสั่งด้วย)

หรือ ถ้าไม่ได้ใช้ template
ก็ต้องเลือกเอาว่าจะใช้คำสั่ง mark หรือใช้ ligature มาแก้ปัญหาเรื่องวรรณยุกต์ฮะ

ฝากแก้ข้อความตัวอย่างหน่อยนะหนู

ถ้าจะใช้คำตัวอย่างที่เติมวรรณยุกต์ได้ ๔ รูป ผันเสียงได้ทั้ง ๕ เสียง  จะต้องเลือกใช้อักษรกลาง คือ ก จ ด ฎ ต ฏ บ ป อ  นะ เช่น  จา จ่า จ้า จ๊า จ๋า  ดี ดี่ ดี้ ดี๊ ดี๋
ม. ม้า ที่หนูเลือกมาเป็นตัวอย่าง เป็นอักษรต่ำ ผันได้แค่ ๓ เสียงคือ มา ม่า ม้า เท่านั้นนะหนูนะ

ระวังนิดหนึ่ง เดี๋ยวจะปล่อยไก่  เหลือบ
ชอบเลข 2 เป็นพิเศษ  (แจ๋ว แจ๋ว)

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ฝากแก้ข้อความตัวอย่างหน่อยนะหนู

ถ้าจะใช้คำตัวอย่างที่เติมวรรณยุกต์ได้ ๔ รูป ผันเสียงได้ทั้ง ๕ เสียง  จะต้องเลือกใช้อักษรกลาง คือ ก จ ด ฎ ต ฏ บ ป อ  นะ เช่น  จา จ่า จ้า จ๊า จ๋า  ดี ดี่ ดี้ ดี๊ ดี๋
ม. ม้า ที่หนูเลือกมาเป็นตัวอย่าง เป็นอักษรต่ำ ผันได้แค่ ๓ เสียงคือ มา ม่า ม้า เท่านั้นนะหนูนะ

ระวังนิดหนึ่ง เดี๋ยวจะปล่อยไก่  เหลือบ

โอเคค่า 55 หนูไม่รู้จะเอาตัวอะไร เลยจิ้ม ม ม้า ไป ^^ คราวหน้าหนูจะแก้ไขนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ไม่ทราบว่าฟอนต์สร้างขึ้นบน template ของ naipol หรือ superstore หรือ f0ntuni หรือเปล่าฮะ ?
ถ้าใช่ >> ต้องกด complie คำสั่ง opentype ก่อน (เมนู OT ด้านบน ใต้เมนู contour)
แล้วค่อยมาดูที่ opentype preview ฮะ (ต้องกดเลือกคำสั่งด้วย)

หรือ ถ้าไม่ได้ใช้ template
ก็ต้องเลือกเอาว่าจะใช้คำสั่ง mark หรือใช้ ligature มาแก้ปัญหาเรื่องวรรณยุกต์ฮะ

มีรูปภาพประกอบไหมคะ ยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ ตอนทำทำคอมอีกเครื่องนึงเมื่อปีก่อน ใช้เทมเพลตของ naipol ค่ะ
แล้วเซฟออกมาเป็นชื่อฟอนต์ ตอนนี้ใช้เป็นฟอนต์ที่ทำในการแก้ไข T_T หนูควรทำยังไงเหรอคะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

หน้า: [1] 2