หน้า: 1 [2] 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนทำ ฟอนต์เบรลล์  (อ่าน 44850 ครั้ง)
อยากช่วยคิดด้วยคน แต่มันหินมากเลยอ่ะ
เพราะตัวอักษรของคนปกติ พยัญชนะ วรรณยุกต์ อยู่บนอยู่ล่าง แต่ถ้าต้องมาพิมพ์อยู่แถวเดียวกัน ?????
ต้องออกแบบตัวอักษร และเครื่องมือที่จะสามารถใช้ได้ท้ังสองทาง อู้ย.. อู้ย.. คิด คิด คิด.......ยังไม่ออก
ขอไอเดียท่านถัดไปค่ะ
update ความคืบหน้า

1. เรื่อง touchable ink  ผมได้หาข้อมูลผู้เกี่ยวข้อง แล้วจึง mail ไปขอคำแนะนำจาก ดร.นพรัตน์ พฤกษ์ทวีศักดิ์  ท่านได้กรุณาให้คำแนะนำ และให้กำลังใจมากด้วยครับ  ส่วนหมึกดังกล่าวยังอยู่ในขั้นตอนที่จะทำให้สามารถใช้กับ laser printer ทั่วไปได้อยู่ครับ  คงต้องใช้เวลาอีกสักพักหนึ่งจึงจะได้เห็นความคืบหน้า

2. เรื่องฟอนต์  ได้ทำเสร็จในเบื้องต้น เฉพาะภาษาไทย แล้ว  (ยังอ่านยากพอควร แต่จะปรับแก้ภายหลัง  โดยใช้แนวทางที่คุณแอนแนะนำมา)

ตอนนี้กำลังปรับฟอนต์ ให้สามารถจัดลำดับตัวอักษร แบบเบรลล์ อยู่ครับ

เบื้องต้นทำเสร็จแล้วที่ตัวต่อไปนี้
1. สระอำ+วรรณยุกต์    เช่น น้ำ  กลายเป็น  น อำ ไม้โท
2. สระเอะ   เช่น เตะ   กลายเป็น  ต เอะ
3. สระเอะ +วรรณยุกต์    เช่น เต๊ะ  กลายเป็น  ต เอะ ไม้ตรี
4. ตัวควบกล้ำ+สระเอะ  เช่น เขละ  กลายเป็น ขล เอะ
5. สระเอะ+ตัวสะกด  เช่น เด็ก กลายเป็น ด เอะ ก
6. ตัวควบกล้ำ+สระเอะ+ตัวสะกด เช่น เกล็ด  กลายเป็น  กล เอะ ด

เดี๋ยวจะหาโอกาส แวะไปโรงเรียนสอนคนตาบอด เพื่อตรวจสอบความถูกต้อง และหัดสะกดคำภาษาเบรลล์ก่อน แล้วค่อยทำสระประสมตัวที่เหลือต่อไปครับ  หนทางยังอีกยาวไกล

เจ๋ง สุดยอดๆๆๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 โห โห (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)
โอ้ย ลำดับการสะกดคนละแบบแฮะ

เช่น เตะ    เราเขียน เอ ตอ อะ  ของเบรลล์เขียน ต เอะ  เลย ชักจะยาก

นักเขียนการ์ตูนรายปี
รู้สึกเหมือนเวลาพิมพ์อักษรเขมรลงคอมเลย อย่างจะพิมพ์คำว่า เต(តេ) คือ ต.เป็นพยัญชนะ และ เ เป็นสระที่อยู่หน้าพยัญชนะ ต้องพิมพ์ตัว ต.เต่า ก่อนพิมพ์สระเอ แต่คอมจะเด้งให้สระเอมาอยู่หน้า ต. เต่าเอง หรือจะพิมพ์คำว่า เตีย(តៀ) ต้องกดปุ่ม ต.เต่า และกดปุ่มสระเอีย ตัว ต.เต่าจะเด้งไปอยู่ตรงกลางสระเอียเองเลย

ปล. เจ้าที่เจาะสีเขียวๆนั่นผมก็มีเหมือนกัน(ไม่ได้มีใครตาบอดนะ แต่ได้มาจากโรงเรียน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ต.ค. 2016, 23:24 น. โดย ijiryu » บันทึกการเข้า

เว็บส่วนตัว www.ijiryu.com
รู้สึกเหมือนเวลาพิมพ์อักษรเขมรลงคอมเลย อย่างจะพิมพ์คำว่า เต(តេ) คือ ต.เป็นพยัญชนะ และ เ เป็นสระที่อยู่หน้าพยัญชนะ ต้องพิมพ์ตัว ต.เต่า ก่อนพิมพ์สระเอ แต่คอมจะเด้งให้สระเอมาอยู่หน้า ต. เต่าเอง หรือจะพิมพ์คำว่า เตีย(តៀ) ต้องกดปุ่ม ต.เต่า และกดปุ่มสระเอีย ตัว ต.เต่าจะเด้งไปอยู่ตรงกลางสระเอียเองเลย

ได้ความรู้การพิมพ์ภาษาเขมรเพิ่ม ขอบคุณครับ   

แต่เบรลล์ไทย ไม่ได้เขียนรูปแบบเดียว  เช่น
เต  เขียน  สระเอ ต.เต่า
เตะ เขียน ต.เต่า สระเอะ

หมายเหตุ  อ้างอิง http://cpe.eng.kps.ku.ac.th/db_cpeproj/paperShowFile.php?id_pro=91

ยังไงจะไปขอความรู้จากโรงเรียนอีกทีครับ

ส่วนฟอนต์ที่ทำไป  ก็พิมพ์แบบตัวอักษรไทยปรกติ
เต  พิมพ์  สระเอ ต.เต่า
เตะ  พิมพ์  สระเอ ต.เต่า สระอะ   แต่ให้แสดงผลเป็น ต.เต่า สระเอะ  ครับ
มีลิงค์โหลดโปรแกรม THAI – ENGLISH BRAILLE TRANSLATER มั้ยครับ

มีลิงค์โหลดโปรแกรม THAI – ENGLISH BRAILLE TRANSLATER มั้ยครับ

ใช้ link นี้ http://cpe.eng.kps.ku.ac.th/db_cpeproj/paperShowFile.php?id_pro=91  ที่เคยให้ไปนั่นแหละครับ
เป็น วิทยานิพนธ์  ให้ click อ่านวิทยานิพนธ์ จะได้เข้าใจแนวคิดในการทำก่อน  แล้วตอนท้ายจะมี link ของโปรแกรมอีกที
มีโหลดไว้มั้ยครับ ของผมมัน

มีโหลดไว้มั้ยครับ ของผมมัน

ลอง click ที่นี่นะครับ
http://myweb.cmu.ac.th/rattasit.s/CMUThaiBrailleSetup/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ต.ค. 2016, 21:31 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
ขอบคุณครับ ซึ่งค้นพบว่า มันไม่ได้เรียงสระให้เลย พิมพ์ไปว่า เอแออีอา มันขึ้น เอแออีอา ความจริงมันควรจะเป็น อเอแอีอา

update ความคืบหน้า 7 พ.ย. 2559

ได้มีโอกาสไปพบคุณครูสอนภาษาไทยที่โรงเรียนสอนคนตาบอด เมื่อเดือนที่แล้ว ซึ่งเป็นช่วงปิดเทอม  แต่คุณครูที่เสียสละเวลามาพูดคุยให้ความรู้กับเรา ขอบพระคุณมากครับ  ส่วนตัวเราก็เตรียมตัวมาอย่างดี เอาเครื่อง notebook ไป และพิมพ์ฟอนต์ใส่กระดาษไปด้วยเพื่อขอความเห็นจากคุณครู  แต่แล้วพบว่าคุณครูท่านก็เป็นผู้บกพร่องทางสายตาเหมือนกัน ท่านก็เลยไม่ได้เห็นฟอนต์ที่เราเตรียมไป หลังจากที่ได้นั่งคุย สอบถามเรื่องการเขียนเบรลล์ เทียบกับการพิมพ์ดีดปรกติ  พบว่าสิ่งที่เรารู้สึกว่ายาก น่าจะเป็นอุปสรรคต่างๆนาๆ คุณครูบอกว่า ง่าย ไม่เห็นจะเป็นปัญหาเลย ..  บางทีเราก็รู้สึกว่า คนตาดีบางทีใจก็มืดบอด ส่วนคนตาบอดใจสว่างมองโลกแง่ดี

หลังจากได้ความรู้เพิ่มเติมอีกนิด กับรู้ว่าโปรแกรมที่ครูชอบใช้ชื่อ DBT (http://www.duxburysystems.com/) ก็กลับมานั่งศึกษาเพิ่ม เทียบกับโปรแกรม CMUBrailleThai ของไทย  แล้วทำเป็นสูตรการเขียนเบรลล์ไทย ใส่ในฟอนต์  สำหรับสระประสม  เช่น

จะเห็นว่า บางคำก็ใช้สระประสม บางคำก็ไม่ใช้(สีแดง) .. แต่ครูก็บอกว่า ง่ายๆ ไม่เห็นจะสับสนเลย

เดี๋ยวจะหาเวลาไปขอยืนยันความถูกต้องที่โรงเรียนอีกครั้งครับ  ยังเหลือเลขไทย และอื่นๆอีกหลายตัวที่ต้องจัดการต่อไปครับ

ผลการทดลองเบื้องต้น

เชิญเพื่อนๆ แสดงความคิดเห็นครับ จะได้เอามาปรับปรุง

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ย. 2016, 15:43 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
โวย โห
ทลายกำแพงภาษาของจริงเลยครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 [2] 3 4 5