หน้า: 1 2 [3] 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนทำ ฟอนต์เบรลล์  (อ่าน 44845 ครั้ง)
update ความคืบหน้า 21 พ.ย. 2559

การทดสอบใน windows

1. ปัญหาคำภาษาไทย ที่อ่านได้ 2 แบบ  ทำให้เบรลล์ เขียนได้ 2 แบบ  ทำให้พบปัญหา เนื่องจากว่าฟอนต์กำหนดได้ pattern เดียว

ถ้าเคาะ space ก็จะอ่านถูก .. แต่ก็ไม่น่าจะใช่ solutions ที่เหมาะสมนัก

2. เขียนเลขไทย ได้แล้ว แต่ยังพบปัญหาเมื่อใช้ร่วมกับอักษรภาษาอังกฤษ

ที่ถูกต้องคือ เมื่อเขียนเลขต่อกัน เลขตัวถัดไปไม่มีต้องมี สัญลักษณ์เลขไทยนำหน้า

3. เลขภาษาอังกฤษ กำหนด pattern แล้ว แต่ไม่สามารถใช้งานได้เลย .. ใครสามารถบังคับ windows ให้ทำตาม pattern ของ font ได้ ช่วยหน่อยครับ!!!

ที่ถูกต้องคือ เมื่อเขียนเลขต่อกัน เลขตัวถัดไปไม่มีต้องมี สัญลักษณ์เลขอังกฤษนำหน้า
ส่วนตัวพิมพ์ใหญ่ ถ้าเขียนด้วยตัวใหญ่หมด ก็ให้ใช้สัญญลักษณ์ capital letter 2 ตัวติดกัน ที่เหลือเขียนเหมือนตัวพิมพ์เล็ก

จบรายงาน
ีuvSOV

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 พ.ย. 2016, 21:22 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
งานนี้คงต้องใช้ opentype ซะแล้ว

เช่น  LOVE  ผมเข้าใจว่า   ลักษณะมันคือมีตัวนำที่บอกว่าไอ้นี่ตัว Capital เช่น   ^L  หรือ ^O เป็นต้น
ปัญหาคือ ถ้าเป็นอยู่ข้างหน้าเฉยๆมันไม่เป็นไรใช่มั้ยครับ แต่ปัญหาคือ เวลามันเป็นอักษรใหญ่ติดๆกันจะกลายเป็น ^L^O^V^E ใช่มั้ยครับ แต่อยากให้แสดงเป็น ^LOVE

หลักการมีแบบนี้ครับ
 1. สร้าง Glyph อักษร Capital ที่ไม่มี ^ นำหน้าเพิ่มทั้้งหมด (แปลว่าอักษร Capital จะต้องมีด้วยกัน 2 set )
 2. สร้าง class ที่บรรจุ Capital ที่มี^  กับ Class ที่บรรจุทั้งหมดก่อน  (รวม 2 Class ซึ่งแต่ละ class ตัองมีจำนวน Glyph เท่ากัน)

เขียน Opentype อย่างนี้ครับ

แอบอ้าง
feature liga {
  sub [@class2][@class2]' by [@class3] ;
  sub [@class3][@class2]' by [@class3] ;
} liga;

ตามรูปด้านล่างลองดูครับ

ลูกศรแดงคือ Class ที่มีแต่ Glyph ใหม่ที่สร้างขึ้น ในที่นี้ผมทำแค่ 3 ตัว ตั้งชื่อเล่นๆคือ Anot Bnot Cnot (คือไม่มี3จุดด้านหน้า)  
ปล.ชื่อclass ตั้งอะไรก็ได้นะครับ แต่เลือกชนิดเป็น opentype class เด้อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 พ.ย. 2016, 12:28 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ขอบคุณ คุณ layiji มากครับ

ผมไม่แน่ใจว่า ผมใช้แนวทางถูกต้องหรือไม่  รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขั้นตอนผมเป็นดังนี้
1. ผมใช้ fontforge เป็น tools ในการใช้งาน

2. ตอน save ผมกำหนดเป็น opentype ครับ  (ถ้าไม่กำหนดไว้ ทุกสูตรที่ใส่เข้าไปจะไม่ work และหายไปด้วยครับ)

3. ขั้นตอนการ set สูตรผมเป็นดังนี้  ยกตัวอย่างตัวเลขนะครับ
3.1 กำหนด Glyph เลขอังกฤษ เป็น 2 ชุด  เลขไทย 2 ชุด
เลขอังกฤษ

เลขไทย

3.2 ทำตาราง map ว่าจะ convert Glyph ตัวไหน ไปเป็นตัวไหน

3.3 กำหนดสูตร ในการหา pattern ทั้งเลขไทย และอังกฤษ
สูตรเลขไทย

สูตรเลขอังกฤษ

4. สูตรเหมือนกัน แต่ work แค่เลขไทย

5. ผมทำใน windows ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ย. 2016, 19:14 น. โดย uvSOV » บันทึกการเข้า
โอ ผมไม่เคยใช้ font force ซะด้วยสิครับ ขอช่วยอธิบายสูตรให้ทีครับเผื่อจะเทียบกันได้

อ้วก เข้าสู่โลกแห่งเมทริกซ์แล้วครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
โอ ผมไม่เคยใช้ font force ซะด้วยสิครับ ขอช่วยอธิบายสูตรให้ทีครับเผื่อจะเทียบกันได้

ขอบคุณครับ

จากรูป  แบ่งเป็น 2 ท่อน
ท่อนบน เป็น Match Rule
ท่อนล่างเป็นการ กำหนด class

ตามรูป
class 1 ประกอบไปด้วย เลข 0-9 ชุด Glyph ปรกติ และ Glyph พิเศษ 
match rule  "1|1@lookup 0"   หมายถึงถ้ามี pattern ที่พิมพ์ด้วย  class 1 แล้วตามด้วย class 1 ให้แปลง class 1 ตัวตามเป็นตัวที่กำหนดในตาราง lookup 0
แปลว่า ถ้าพิมพ์ ^5^6^7^8  ให้แสดงเป็น ^5678  ครับ

หมายเหตุ  ตาราง lookup 0  เป็นดังรูป   ทำหน้าที่บอกว่า ถ้า ^6 ให้เปลี่ยนเป็น 6 หรือ ถ้า ^8 ให้เปลี่ยนเป็น 8
งั้นต้องทำ lookup อีกชั้นครับ

อักษร.alt | อักษรปกติ แปลง อันหลังเป็น อักษร.alt

ถ้าดูจากสูตร fontforge
1. เพื่ม match class 3 เป็นชุด .alt
2. สร้าง chain subประมาณนี้. 3|1 @<single sub lookup(ที่ทำเพิ่ม)>

น่าจะไดด้ครับ งงกับสูตร fontforge มาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ย. 2016, 15:04 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

งั้นต้องทำ lookup อีกชั้นครับ

อักษร.alt | อักษรปกติ แปลง อันหลังเป็น อักษร.alt

ถ้าดูจากสูตร fontforge
1. เพื่ม match class 3 เป็นชุด .alt
2. สร้าง chain subประมาณนี้. 3|1 @<single sub lookup(ที่ทำเพิ่ม)>

น่าจะไดด้ครับ งงกับสูตร fontforge มาก

ขอบคุณมากครับ ลองแล้วครับ ยังไม่ work เหมือนเดิม  ไม่แน่ใจว่าเป็นแต่ใน windows หรือเปล่า

ผมเลยส่ง link Font มาให้ครับ  เผื่อคุณ layiji หรือท่านผู้รู้ นำไปตรวจสอบว่า ทำผิดตรงไหนครับ  ...  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
 link Font -->
https://mega.nz/#!iUwVVJKC!Jb9jEcREOyRqGv9wv4U2TP7bRVfEoLQZqbQKDaC9oEo
ใช้ fontforge ไม่เป็นคร้าบบบ โวย

เลยไปทำใน fontlab ลองดูนะครับ ผมใช้เปลี่ยนclass เอาไม่รู้ใน fontforge จะแสดงว่าอะไร
ปล. ดูจาก fontlab แล้วเหมือน lookup21 ลืมปิดคำสั่งนะครับไม่แน่ใจ   เฮ้ย!?

https://drive.google.com/open?id=0ByNE_JUR8AcBbnhNeEtsaW5PUEU
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ย. 2016, 08:07 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

ใช้ fontforge ไม่เป็นคร้าบบบ โวย

เลยไปทำใน fontlab ลองดูนะครับ ผมใช้เปลี่ยนclass เอาไม่รู้ใน fontforge จะแสดงว่าอะไร
ปล. ดูจาก fontlab แล้วเหมือน lookup21 ลืมปิดคำสั่งนะครับไม่แน่ใจ   เฮ้ย!?

https://drive.google.com/open?id=0ByNE_JUR8AcBbnhNeEtsaW5PUEU

ไหว้ ไหว้ ไหว้ กราบงามๆ 3 หน  ผลที่ออกมาใน fontforge เป็นคนละ pattern กับที่เคยทำเลยครับ

เท่าที่ทดสอบดู
1. ใช้ใน notepad ได้ดี ถูกต้องทั้ง 12345 และ ๑๒๓๔๕
2. ใช้ใน MS word  12345 ใช้ไม่ได้เหมือนเดิม ไม่เปลี่ยนให้  แต่  ๑๒๓๔๕ ถูกต้อง
3. ใช้ใน inkscape  มีเพี๊ยน ถ้าเอาเลขไทยมานำหน้าก่อน เลขอังกฤษจะถูกต้อง  ๑12345
4. ใช้ใน photoscape  อาการเหมือน MS word

ขอไปทดสอบเพิ่มเติม แล้วจะมาแจ้งผลนะครับ  ขอบคุณ คุณ layiji มากๆๆๆๆๆๆๆครับ  ไหว้
update 6 ธ.ค. 2559

ได้นำสูตรจากคุณ layiji ไปทดลองใช้แล้ว  พบว่าได้ผลครับ  (แจ๋ว แจ๋ว)  .. แต่ว่า  โปรแกรมหลักๆอย่าง Microsoft ไม่อนุญาตให้ยุ่งกับอักษรละตินเลย  ฮือๆ~
สรุปง่ายๆ ใช้กับ MS word ไม่ได้ และอีกหลายโปรแกรม  (สรุปว่า ใช้ได้แค่ notepad จะง่ายกว่า 55  ฮิ้ววว)

ก็เลยตัดสินใจ ไม่ทำสูตรให้ภาษาอังกฤษ  แต่ใช้ liga แทนครับ  ดังรูป

สอบถามความเห็นเพื่อนๆครับ  ถ้าไม่มีความเห็นเพิ่มเติม น่าจะจบที่ version นี้ครับ

uvSOV
MS มันจัดการตัวอักษรของมันเองน่ะครับ ลองใช้พวก photoshop หรือ illus ถ้าเวิร์คก็ช่างหัว ms มันเถอะครับ  กร๊าก

เอาฟอนต์ วางไว้ตรงนี้ --> https://mega.nz/#!OBhxxaCS!U9kXx3Y_x2cIxMM4bdFqthKjnP7WqeCE8tha8rFH7d8
ฝากทดสอบกับโปรแกรมต่างๆหน่อยครับ  ขอบคุณครับ  ไหว้
5 มกรา 2560

ชื่อฟอนต์ : เบรลล์ (SOV_Braille)

ข้อมูลการติดต่อ : https://www.facebook.com/worawut.thanawatanawanich

ภาพไอคอน :

ภาพตัวอย่าง :

ภาพโปสเตอร์ :

รายละเอียด :
หลังจากได้มีโอกาสไปทำจิตอาสาที่โรงเรียนสอนคนตาบอด พบว่าอุปสรรคอย่างหนึ่งคือพวกเราไม่มีความรู้เกี่ยวกับอักษรเบรลล์เลย ทำให้การช่วยเหลือผู้พิการทางสายตาถูกจำกัด เพราะความไม่รู้  จะดีหรือไม่ถ้าเรามี ฟอนต์ที่อ่านได้ทั้งคนตาปรกติ และคนอ่านเบรลล์ได้  โลกสองใบจะได้เชื่อมกันง่ายขึ้น
จึงนำเสนอในชุมชนคนทำฟอนต์แห่งนี้ (www.f0nt.com) และได้รับความช่วยเหลือมากมาย สุดท้ายทำได้ระดับหนึ่ง  แต่จะยังไม่ถือเป็นฟอนต์ที่ทำเสร็จ จนกว่าจะได้รับการใช้งานและความคิดเห็นจากผู้ใช้ (feedback) ว่าต้องปรับปรุงแก้ไขอะไรเพิ่มเติมอีก จึงปล่อยออกมาให้ใช้งานกันก่อนครับ

สิ่งที่จะทำให้สมบูรณ์สำหรับฟอนต์นี้ คือการนำตัวจุดกลมไปพิมพ์นูน เพื่อให้ผู้บกพร่องทางสายตา ส่วนตัวอักษรปรกติไม่ต้องนูนก็ได้ครับ

download font :  https://mega.nz/#!KVBEFI4T!2W155lEfAafZ5nayyrRbNm9ruO102-eN71SgQlliCf0

อนุญาตให้นำไปใช้ได้ฟรี ดัดแปลงแก้ไขได้ เพื่อประโยชน์ต่อการอ่านอักษรเบรลล์

ขอบคุณครับ
ีuvSOV
ชื่อฟอนต์ : เบรลล์ (SOV_Braille)

ข้อมูลการติดต่อ : https://www.facebook.com/worawut.thanawatanawanich

ภาพไอคอน :

ภาพตัวอย่าง :

ภาพโปสเตอร์ :

รายละเอียด :
หลังจากได้มีโอกาสไปทำจิตอาสาที่โรงเรียนสอนคนตาบอด พบว่าอุปสรรคอย่างหนึ่งคือพวกเราไม่มีความรู้เกี่ยวกับอักษรเบรลล์เลย ทำให้การช่วยเหลือผู้พิการทางสายตาถูกจำกัด เพราะความไม่รู้  จะดีหรือไม่ถ้าเรามี ฟอนต์ที่อ่านได้ทั้งคนตาปรกติ และคนอ่านเบรลล์ได้  โลกสองใบจะได้เชื่อมกันง่ายขึ้น
จึงนำเสนอในชุมชนคนทำฟอนต์แห่งนี้ (www.f0nt.com) และได้รับความช่วยเหลือมากมาย สุดท้ายทำได้ระดับหนึ่ง  แต่จะยังไม่ถือเป็นฟอนต์ที่ทำเสร็จ จนกว่าจะได้รับการใช้งานและความคิดเห็นจากผู้ใช้ (feedback) ว่าต้องปรับปรุงแก้ไขอะไรเพิ่มเติมอีก จึงปล่อยออกมาให้ใช้งานกันก่อนครับ

สิ่งที่จะทำให้สมบูรณ์สำหรับฟอนต์นี้ คือการนำตัวจุดกลมไปพิมพ์นูน เพื่อให้ผู้บกพร่องทางสายตา ส่วนตัวอักษรปรกติไม่ต้องนูนก็ได้ครับ

download font :  https://mega.nz/#!KVBEFI4T!2W155lEfAafZ5nayyrRbNm9ruO102-eN71SgQlliCf0

อนุญาตให้นำไปใช้ได้ฟรี ดัดแปลงแก้ไขได้ เพื่อประโยชน์ต่อการอ่านอักษรเบรลล์

ขอบคุณครับ
ีuvSOV
หน้า: 1 2 [3] 4 5