หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: หนมปัง | nompang  (อ่าน 8814 ครั้ง)

วิดีทัศน์ (ใส่ยังไงหว่า  กร๊าก) >>> https://www.facebook.com/pompuai/videos/1671790479576617/

แปะไว้ก่อน เดี๋ยวมาต่อคิวจ้ะ

// รูปภาพโดย freepik เจ้าเก่า เจ้าเดิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2018, 13:55 น. โดย ปอมป๋วย » บันทึกการเข้า

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
เจ๋ง หูยตัวบางสวย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อยากทำได้มั่งจัง ไอ้ตัวหลายๆ น้ำหนักแบบเนี้ย แต่ผมชอบตัวหนาแฮะ เจ๋ง

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
 โวย โวย โวย โอ้ววววว variable

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ผมก็ชอบตัวหนานะ

ไม่ต้องแย่งกัน ..ได้ทุกคนฮะ  กร๊าก

// ขอบคุณทุกคนฮะ  เกย์ออก

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
จากการสังเกตุแล้วการขยายน้ำหนัก จากตัวบางสุด-ตัวหนาสุด จะสังเกตุว่าระดับการขยายน้ำหนักจะขยายน้ำหนักของฟอนต์เข้าด้านในเพียงอย่างเดียวทำให้ดูแล้วฟอนต์เหมือนมีลัษณะที่เท่ากันในด้านความกว้างเวลาเราพิมพ์ ตอนแรกผมก็เคยทำในลักษณะนี้ผมดูไปดูมาแล้วมันผิดเลยแก้ไข ฟอนต์ต้องขยายทั้งด้านนอกและด้านใน ผมก็ไม่แน่ใจว่าท่านผู้สร้างสรรค์ใช้ ขนาดตัวอักษร (point) ที่เท่ากันหรือเปล่าหรือจัดกึ่งกลางในการนำเสนอ ดังตัวอย่างนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ค. 2018, 11:42 น. โดย TST (Thai Smart Type) » บันทึกการเข้า
จากการสังเกตุแล้วการขยายน้ำหนัก จากตัวบางสุด-ตัวหนาสุด จะสังเกตุว่าระดับการขยายน้ำหนักจะขยายน้ำหนักของฟอนต์เข้าด้านในเพียงอย่างเดียวทำให้ดูแล้วฟอนต์เหมือนมีลัษณะที่เท่ากันในด้านความกว้างเวลาเราพิมพ์ ตอนแรกผมก็เคยทำในลักษณะนี้ผมดูไปดูมาแล้วมันผิดเลยแก้ไข ฟอนต์ต้องขยายทั้งด้านนอกและด้านใน ผมก็ไม่แน่ใจว่าท่านผู้สร้างสรรค์ใช้ ขนาดตัวอักษร (point) ที่เท่ากันหรือเปล่าในการนำเสนอ ดังตัวอย่างนี้ครับ

รูปแรกใช้ font size เดียวกันครับ
ปกติเวลาขยายน้ำหนัก ผมขยายทั้งเข้าในและออกนอกครับ (อธิบายง่าย ๆ เน๊อะ)
และอาจมีการลด LSB / RSB ลงด้วยครับ

แบบนี้น่าจะเห็นได้ชัดเจนกว่าฮะ
จากรูปจะสังเกตได้ว่า ระยะระหว่าง น และ ม แคบลงชัดเจนครับ
(ซึ่งดูแล้วน่าจะแคบไป ก่อน final น่าจะต้องเช็กระยะใหม่อีกครั้ง)

=====================

พื้นที่โฆษณา  กร๊าก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ค. 2018, 11:45 น. โดย ปอมป๋วย » บันทึกการเข้า

รูปแรกใช้ font size เดียวกันครับ
ปกติเวลาขยายน้ำหนัก ผมขยายทั้งเข้าในและออกนอกครับ (อธิบายง่าย ๆ เน๊อะ)
และอาจมีการลด LSB / RSB ลงด้วยครับ

แบบนี้น่าจะเห็นได้ชัดเจนกว่าฮะ

=====================

พื้นที่โฆษณา  กร๊าก

อ๋อ ครับ
แต่วิชาขยายน้ำหนักของท่านสุดยอดมากเลยครับ แอบอยากได้วิชาอยู่ อิอิ
 ถามนิดหนึ่นะครับท่านใช้ fontlab ในการขยายน้ำหนักหรือโปรแกรมอื่น ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ค. 2018, 11:55 น. โดย TST (Thai Smart Type) » บันทึกการเข้า
แต่วิชาขยายน้ำหนักของท่านสุดยอดมากเลยครับ แอบอยากได้วิชาอยู่ อิอิ
 ถามนิดหนึ่นะครับท่านใช้ fontlab ในการขยายน้ำหนักหรือโปรแกรมอื่น ครับ

เพิ่งเข้ามาดู ..ขออภัย 555

ผมใช้ fontlab ขยายน้ำหนักเลยครับ
จบ ๆ ไปในตัว ไม่ต้องจ่ายเงินหลายโปรแกรม  กร๊าก

==================================

ชื่อฟอนต์ : หนมปัง | nompang

ลิงก์ : https://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,23702.0.html

ข้อมูลการติดต่อ : www.facebook.com/dhammadha | www.facebook.com/pompuai

ดาวน์โหลดที่ : www.dhammadha.com/nompang

ภาพตัวอย่าง :

ภาพไอคอน :

ภาพโปสเตอร์ :

รายละเอียด :

ฟอนต์ "หนมปัง | nompang"
เป็นฟอนต์แรกของเรา
ที่เปลี่ยนมาใช้การจัดการตำแหน่งสระบน-ล่าง และวรรณยุต์
ด้วยการใช้ anchor mark

จะต้องมีการตั้งค่าเล็กน้อย เพื่อการใช้งานที่สมบูรณ์
สามารถดูรายละเอียดได้ที่ >> link <<

โดยชุดฟอนต์ "หนมปัง"
ประกอบด้วยฟอนต์ 7 น้ำหนัก รวมทั้งสิ้น 14 ไฟล์ฟอนต์
  • thin
  • extra light
  • light
  • regular
  • medium
  • semi bold
  • bold

"หนมปัง" จะแบ่งเงื่อนไขดังนี้
  • ชุดสำหรับการทดลองใช้งาน 1 ฟอนต์ (demo)
    + เฉพาะตัวอักษรภาษาไทยเท่านั้น
    + เฉพาะการใช้งานส่วนบุคคล หรือองค์กรที่ไม่แสวงผลกำไร
    หรือเพื่อการศึกษาเท่านั้น (งานที่ไม่ก่อให้เกิดรายได้)
    + จำกัดระยะเวลา และจำนวนดาวน์โหลด
  • ชุด pwyw (1 น้ำหนัก / 2 ฟอนต์)
    ร่วมสมทบทุนตามความสมัครใจ แบบมีกำหนดขั้นต่ำ
    สามารถใช้งานได้ครบถ้วน
  • ชุด family (7 น้ำหนัก / 14 ฟอนต์)
    สั่งซื้อได้ผ่านทางเวบไซต์ www.dhammadha.com

*** ขออนุญาตสงวนสิทธิ์ในการเปลี่ยนแปลงเงื่อนไขโดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้านะครับ

ขอบคุณ "f0nt.com" สำหรับคำแนะนำ ติชม และพื้นที่ประชาสัมพันธ์
ขอบคุณ "freepik" สำหรับรูปภาพสวย ๆ

แนะนำ ติชม แจ้งปัญหาในการใช้งาน
และติดตามโปรเจ็กอื่น ๆ ได้ที่ www.facebook.com/dhammadha และ www.dhammadha.com
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 พ.ย. 2018, 14:14 น. โดย ปอมป๋วย » บันทึกการเข้า

อัพเดทล่าสุด

เปิดจำหน่ายน่าจะปลายเดือน
ก่อนหน้านั้นจะมาเพิ่มรายละเอียดในกระจู๋จองคิวนะฮะ

ชุดนี้มี demo ให้ทดลองใช้
และมี pwyw ร่วมทบทุน
รวมทั้ง family set จำหน่าย

ทดสอบอะไรเรียบร้อย เดี๋ยวมาอัพเดทใหม่นะจ้ะ

เพิ่งเข้ามาดู ..ขออภัย 555

ผมใช้ fontlab ขยายน้ำหนักเลยครับ
จบ ๆ ไปในตัว ไม่ต้องจ่ายเงินหลายโปรแกรม  กร๊าก

==================================

(แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)
หน้า: [1]