หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: [สถ] การจัดการชุดคำสั่ง mark กับ MS Office  (อ่าน 5840 ครั้ง)
สวัสดีครับ

มีเรื่องกวนใจมาสอบถามครับ
ฟอนต์ชุดใหม่ของผมนั้น ดันทะลึ่งใช้ mark ในการจัดการวรรณยุกต์
..ก็ไม่น่าหาเรื่องเลย  กร๊าก

ก่อนตัดสินใจก็ลอง export มาใช้กับ adobe แล้วโอเค
เลยทำไปจนเสร็จ
ส่งมอบฟอนต์ชุดแรกเรียบร้อย
..งานเข้าเลยฮะ

MS Office มันเล่นงานผมแล้ว 
จริง ๆ คือเป็นที่การตั้งค่าของผมนี่แหละ ไม่เกี่ยวกับโปรแกรม
(เพราะลองจาก google font ของทางคัดสรร ก็ใช้งานปกติ)

ประเด็นคือ ถ้าพิมพ์คำว่า "เป่า" หรือ "ฎุม" อันนี้ mark ขั้นเดียว ไม่มีปัญหาฮะ
แต่ถ้าเพิ่มวรรณยุกต์เข้าไป เช่น "ปี่" "ขี้" - คือขั้นสองนั่นแหละ
กลายเป็นไม่แสดงผลเฉยเลย
ซ้ำร้ายกว่านั้น powerpoint นี่ ไปดึง glyph notdef มาใช้งานแทนเลย

คำถามคือ เราจะต้อง mark อะไรเพิ่มเติม
หรือทำอะไรเพิ่มอีกไหมฮะ ?
อันนี้นั่งงมมาพักใหญ่แล้ว ไม่รอดจริง ๆ ฮะ

ขอบคุณ MS Office trial มา ณ ที่นี้ด้วย  กร๊าก

ขอบคุณมากฮะ

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
กลายเป็นว่า word มีปัญหาแค่เรื่อง line gap
แต่ powerpoint นี่สิ  กร๊าก

แต่เวลา save as PDF ก็กลายเป็น notdef เหมือนกัน  อ้วก

====================================

อัพเดต ปิดกระทู้ฮะ

ลืมเปิด languagesystem
บรรทัดเดียวจริง ๆ
บ้าบอสุด ๆ ปวดหัวมาทั้งวัน  กร๊าก

อย่าลืมกันนะฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ต.ค. 2018, 23:26 น. โดย ปอมป๋วย » บันทึกการเข้า

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
เปิด languagesystem ยังไงครับ dump หน้าจอให้ดูหน่อยครับ พอดียังไม่ได้ใช้ MS office version นี้  ฮิ้ววว  ขอบคุณครับ
เปิด languagesystem ยังไงครับ dump หน้าจอให้ดูหน่อยครับ พอดียังไม่ได้ใช้ MS office version นี้  ฮิ้ววว  ขอบคุณครับ

หมายถึงตอนเขียน script feature ตอนทำน่ะครับ

อย่างในรูปนี่คือ บรรทัดที่ 3 ครับ

เมื่อก่อนตอนใช้ fontlab 5 ผมทำเป็น template ไว้
แล้วไม่เคยย้อนมายุ่งตรงนี้เลย
พอเปลี่ยนมาใช้ fontlab vi เริ่มมาโล่ง ๆ เลยลืมใส่กำกับไว้ฮะ

สิบชั่วโมงสวย ๆ  กร๊าก

adobe และ word ไม่ต้องใส่กำกับก็สามารถใช้งานได้ปกติ
(ถ้าจำไม่ผิด excel ก็ใช้งานได้นะ)
ในต้นทางปัญหาใน word คือผมสะเพร่าเอง เรื่อง line gap
ปัญหาจะเจอตอน save as PDF

แต่สำหรับ powerpoint พอไม่มีบรรทัดนี้ ทำให้เกิดปัญหาครับ
แปลกดี

ผมโหลด office 365 trial มาลองนะฮะ
ไม่รู้ถ้าไม่ใส่บรรทัดที่ว่ากับ office เวอร์ชั่นอื่น ๆ
จะผิดพลาดเหมือนกันไหม

ขอบคุณครับ

ความรู้ใหม่ สำหรับผมครับ   ผมใช้ fontforge ไม่เคยใช้ fontlab ครับ
ผมกลัวออฟฟิศของ มคซ มานานแล้วครับ ไม่กล้าแตะเลย ฮ่าๆ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมกลัวออฟฟิศของ มคซ มานานแล้วครับ ไม่กล้าแตะเลย ฮ่าๆ ฮือๆ

ตอนนี้กลับมองอีกอย่างครับ (พอเปลี่ยนมาใช้ mark นะฮะ)

คือถ้าเราทำให้ครบเงื่อนไขของ MS Office
มันก็สะดวกดีนะ
ไม่ต้องไปวุ่นวายกับ ligature แล้ว

ในเงื่อนไข คือ ห้ามพลาดโง่ ๆ แบบปอมในกระทู้นี้นะ  กร๊าก

แต่ปกติก็ไม่ได้ใช้งานชุด MS Office เลย
นี่ยังไม่รู้ว่าจะเจอปัญหาอะไรซ่อนไว้บ้างรึเปล่า
ถ้าเจออะไรแปลก ๆ จะเข้ามาอัพเดตไว้ฮะ
..ก็หวังว่าจะไม่เจอ  กร๊าก

หน้า: [1]