หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องหมายพิเศษ ในฟอนต์ Sov_จารึก  (อ่าน 1927 ครั้ง)
เครื่องหมายพิเศษ ที่ในคู่มือบอกว่าให้กด Alt ค้าง และ หมายเลข เช่น Alt 251 ต้องทำยังไงครับ พอกดแล้วไม่ขึ้นอ่ะครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ
กด alt ค้างไว้  แล้วกด 2 5 1 ที่แป้นตัวเลขด้านขวานะครับ (numpad)

ถ้ากดไม่ได้  copy จากตรงนี้ ก็ได้  ๛  ๚  ๏   ครับ
รบกวนอีกครั้งครับ ถ้าใช้ Notebook จะกดยังไงครับ เพราะเวลากด Alt ตามด้วย 2 ก็จะขึ้น หน้าต่าง Open ครับ
แอบอ้าง
เทคนิคการพิมพ์ตัวเลขในโหมดภาษาไทยบนโน้ตบุ๊ค Dell Latitude E5270

เนื่องจากแป้นพิมพ์ของโน้ตบุ๊คนั้นไม่มีแป้นตัวเลข (Numpad) เหมือนแป้นพิมพ์ของเดสก์ท็อป แต่จะใช้แป้นตัวเลขร่วมกับปุ่มอื่น (Embedded Number Keys) โดยใช้ปุ่ม Fn เป็นตัวควบคุม เช่น 1 ใช้ปุ่มร่วมกับ j, 2 ใช้ปุ่มร่วมกับ k และ 3 ใช้ปุ่มร่วมกับ l ซึ่งในกรณีการใช้งานในโหมดภาษาอังกฤษนั้นไม่มีปัญหาอะไร

อย่างไรก็ตาม เมื่อทำงานในโหมดภาษาไทยบนเครื่องโน้ตบุ๊ค คิดว่าคงมีหลายคนมีปัญหาการพิมพ์ตัวเลข ซึ่งบางคนอาจใช้วิธีการสลับจากภาษาไทยกลับไปเป็นภาษาอังกฤษเพื่อพิมพ์ตัวเลข เสร็จแล้วจึงสลับกลับมาเป็นภาษาไทยอีกครั้ง ถึงแม้ว่าวิธีการนี้จะช่วยได้แต่ไม่สะดวกนัก แต่ถ้าโน้ตบุ๊คที่ใช้มีฟังก์ชัน Num Lock อย่างเช่นโน้ตบุ๊ค Dell รุ่น Latitude E5270 นั้นสามารถใช้ปุ่ม Fn เพื่อพิมพ์ตัวเลขโดยไม่ต้องเสียเวลาสลับภาษาไป-มาให้ยุ่งยากแต่อย่างใด

ข้อมูลระบบ
    ข้อมูลระบบที่ใช้อ้างอิงในบทความนี้

โน้ตบุ๊ค Dell Latitude E5270
        ระบบปฏิบัติการ Windows 10 Pro Version 1703 (Creators Update)

สำหรับเทคนิคหรือทริคการพิมพ์ตัวเลขและเครื่องหมายต่างๆ เมื่อทำการพิมพ์งานด้วยภาษาไทยบนโน้ตบุ๊ค Dell รุ่น  Latitude E5270 นั้นทำได้ง่ายๆ โดยการใช้ปุ่ม Fn ดังนี้

1. กดปุ่ม Fn + F5 (มีไอคอนแม่กุญแจที่มีเลข 9 อยู่ภายใน) เพื่อเปิดฟังก์ชัน Number Lock

2. จากนั้นสามารถทำการพิมพ์ตัวเลข ได้โดยกดปุ่ม Fn + ปุ่มต่างๆ ดังนี้
Fn + m = 0
Fn + j = 1
Fn + k = 2
Fn + l = 3
Fn + u = 4
Fn + i = 5
Fn + o = 6
Fn + 7 = 7
Fn + 8 = 8
Fn + 9 = 9
Fn + 0 = /
Fn + p = *
Fn + ; = –
Fn + . = .
Fn + / = +

หมายเหตุ: หลังใช้งานแล้วเสร็จให้กดปุ่ม Fn + F5 เพื่อปิดฟังก์ชัน Number Lock

>>เครดิต<<

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ขอบคุณครับ คุณชาย ลองแล้วก็ไมไ่ด้ครับ เพราะต้องกด ALT +Fn+หมายเลข เหมือนเดิมครับ
ขอบคุณ คุณชาย  เครื่อง notebook ผมก็ใช้ไม่ได้ครับ  ผมสังเกตว่า notebook สมัยใหม่ ก็ไม่นิยมทำ fn support NumPad แล้ว
คุณ kenchiro ยอมแพ้เถอะครับ  555  เพราะใน mobile ก็ไม่มีเหมือนกัน   ใช้วิธี copy เอาแหละ search ใน internet แล้ว copy เอาก็ได้ครับ
.. ก็ แป้น keyboard มันไม่มีนี่นา   ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~

ถ้าแก้แบบถาวร  ลองใช้โปรแกรม PopChar ตัวนี้ดูครับ เป็นโปรแกรมโชว์ Glyphs ทุกตัวที่มีของแต่ละฟอนต์ (ตัว Pro) เลือกฟอนต์แล้วจิ้ม Glyphs ที่ต้องการใช้งานได้เลย (เหมือนเมนู Glyphsใน illustrator) คือพอติดตั้งแล้วตัวโปรแกรมจะรันอยู่เป็น Icon ที่ Taskbar ด้านขวา เลือกจิ้มแทรกได้ทุกโปรแกรมและทุกฟอนต์ครับ

https://www.ergonis.com/products/

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
ขอบคุณทุกท่านมากๆ เลยครับ ที่สละเวลามาให้ความรู้ครับผม  (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)
หน้า: [1]