หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอนต์ ลานช้าง  (อ่าน 3863 ครั้ง)

ฟอนต์ไทยสไตล์ล้านนา ตำรับที่ 7 ชื่อว่า "SP-Lan chang ลานช้าง"
เป็นอักษรที่หนาใหญ่ทะมึน บึกบึนมั่นคงแข็งแรงกำยำล่ำสัน สมกับเป็นช้าง หัวม้วนเป็นงวง หางเล็กเรียวตวัดฉวัดเฉวียง

ช่วงนี้ฝนกำลังมา เลยต้องเพาะปลูกเสบียงไว้ ขาดไปไม่ได้เลย สำหรับผู้สนับสนุนอย่างเป็นทางการ

ลำดับถัดไป จะได้นำเสนอฟ้อนต์ข้าวบ้าง (มีนะ..)

กว่าจะได้กลับมาแก้ไข ตามคำแนะนำของคุณ james0007 ท่านนี้ สมกับเป็นผู้เชี่ยวชาญด้านงานฟ้อนต์ แค่มองดูแป๊บ
เดียว ก็จับจุดได้แล้ว ผมเป็นคนทำแท้ๆ ยังคลำหาจุดไม่เจอเลย  ต้องขอบพระคุณไว้ ณ ที่นี้ เป็นอย่างมากนะครับ:46:

ผมเลยกลับไปทบทวนแก้ไขอยู่หลายรอบ เริ่มตั้งแต่ฟ้อนต์แรกๆที่นำเสนอมา บางฟ้อนต์ ต้องลงทุนเสียเวลาทุบเบ้า
ทิ้ง(เพลต) ย่อสัดส่วนลงทั้งหมด   เพื่อจะได้พอกับเนื้อที่สำหรับวรรณยุกต์ตัวบน ไม้เอก โท ตรีี จัตวา การันต์ ไม้ไต่คู้
สระ อิ อี อึ อื ชอบไปจะเอ๋กับ ไ โ ใ  ค้นหาฟ้อนต์มาตรฐานเปรียบเทียบกันดูว่าเขามีเทคนิควิธีแบบไหน ที่จะไม่ให้ชนกัน
โดยเฉพาะกับตัวอักษรที่มีลวดลายสายเส้นแบบไทยๆ ชอบมีปัญหามาก  ผมต้องไปปรับแต่ง ตัด-ทอน-หด-ลด-ถาก-โกน
เครื่องเคราหนวดหนาม  ที่รกรุงรังออกไป  เกือบจะทุกฟ้อนต์ บางตัวเลยอาจจะดูหุ้นห้วนไปหน่อย ก็ต้องยอม เพราะตอน
แรกที่ทำฟอร์มฟ้อนต์  ผมมัวแต่ไปใส่ใจเรื่องลีลาลวดลายเยอะไป

ตัวใหญ่เกินช้างไปจริงๆ เมื่อนำมาใช้งาน  เลยต้องหด หาง สระอี อื และตัวอื่นๆสั้นเป็นหางกบ ตามไปด้วย

มาปรับขนาดให้ลดลง จะได้มีเนื้อที่เหลือให้ วรรณยุกต์บน

ขออนุญาต ยืมฟอนต์ระดับมาตรฐาน มาเปรียบเทียบสัดส่วนกับฟ้อนต์ ลานช้าง เมื่อผมลดขนาดลงมา ดูช้างจะเหลือเท่ากับหมู
ไปเลย แต่หากขยายแล้ว เหมือนกับหนัง ANT-MAN คิดว่าคงไม่แพ้กัน ส่วนตัวอย่างข้อความนี้ คงไม่มีที่ไหนเขาใช้กันนัก
ไม้เอก โท ตรี ร่วมกับ สระ อิ อี อึ อื แล้วบังเอิญมี สระ ไ โ ใ ตามหลัง อาจจะมีซักคำว่า "นำปี่ให้ช่างเป่า" หรือ....ยังคิดไม่ออก
ผมลองขายช่องไฟ หน้า ไ โ  ใ ให้ห่างออก พอพิมพ์ใช้ดูแล้ว มันห่างไปไม่สวย

ทดสอบ สระ-พยัญชนะ

ทดสอบการใช้งาน

ภาพตัวอย่าง การใช้งานฟอนต์

คราวหน้า ผมอาจจะต้องขยายช่องไฟของหัวอักษร เพราะดูไกลๆแล้ว มืดตื้อเลย ตอนนี้เอาตัวให้รอดไปก่อน

ก่อนจบ ขอปิดท้ายด้วย น้ำตกช้างที่บ้าน เพิ่งทำเสร็จใหม่  (คิดว่ามีช้าง....ก็เลยถือโอกาส โชว์ไว้ที่นี่เลย...)

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ส.ค. 2020, 19:11 น. โดย พอ จะ นะ » บันทึกการเข้า

ขออนุญาตแนะนำและลองปรับแก้เพื่อเป็นตัวอย่างนะครับ เห็นคุณพอจะนะมีฝีมือ ขยันและไฟแรงดีอยู่มาก น่าเสียดายถ้าจะปล่อยผ่าน...
เห็นหลายท่านเมนต์ว่าวรรณยุกต์ลอย แต่จนฟอนต์ล่าสุดตัวนี้ก็ยังลอยอยู่ คือตามหลัก วรรณยุกต์มันต้องอยู่ตรงหางพยัญชนะนั่นถูกแล้ว
แต่ ตรง ปฟฝ วรรณยุกต์มันก็ต้องอยู่แนวเดียวกันด้วย มันจะดูแปลกๆ ถ้าเราพิมพ์ ก่ป่ก็ป็ แล้วบรรทัดมันไม่ตรงกันน่ะครับ
ในการทำฟอนต์ที่ถูกมันก็เลยเป็นแบบที่ผมทำมาให้ดูนี่แหละ
แล้วพอเราดึงวรรณยุกต์ตรง ปฟฝ ลงได้ สระ โไใ ก็จะปรับให้ลงต่ำได้อีก ซึ่งของคุณผมว่ามันสูงไปนิด ทำให้ระยะบรรทัดมันสูงตามไปด้วย

อีกนิดครับที่นึกออก สระอีและอือ เกือบทุกฟอนต์เลย หางมันสั้นไปนิดน่ะถ้ายืดได้อีกนิดคงจะดี เวลาอ่านจะได้ชัดเจนครับ

ผมก็เหมือนนักวิจารณ์หนังแหละนะครับ ไม่จำเป็นต้องสร้างเองก็ได้ (อิอิ)
แต่ถึงสร้างเองแล้วเจ๊ง ก็ยังกล้าวิจารณ์หนังคนอื่นอยู่ดี ฮิ้ววว

ด้วยความเคารพในผลงานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ค. 2019, 00:22 น. โดย james0007 » บันทึกการเข้า

โชว์ห่วยฟอนต์ของผมครับ https://www.facebook.com/jjfontjames/
ขอขอบคุณ สำหรับทุกท่าน ที่ผ่านเข้ามาคอมเม้นต์ ไหว้ โดยเฉพาะคุณ james0007  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ที่เสียสละเวลาอันมีค่า แวะมาดูเด็กๆเขา
ทำฟ้อนต์กัน มีประโยชน์มากครับ สำหรับคำวิจารณ์ ได้ชัดเจนตรงเป้าเข้าประเด็นเต็มหน้า  เพื่อเป็นแรงถีบ.........(แรงไป)  เป็นแรงผลักและดัน
ขับเคลื่อนเลื่อนพัฒนาไปข้างหน้า ไม่อย่างงั้น ผมก็จะไม่เฉลียวใจกลับไปแก้ไข คงย่ำต๊อกอยู่กับที่ ท่านสมกับเป็นผู้มีสายตาอันแหลมคม เชี่ยว
ชาญและช่ำชองในเรื่องของคัมภีร์ฟ้อนต์...นับถือ..นับถือ ลันล้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ค. 2019, 14:41 น. โดย พอ จะ นะ » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]