หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการใช้ฟอนต์สำหรับงานพิมพ์  (อ่าน 3488 ครั้ง)
พอดีเจองานที่เกี่ยวข้องกับการพิมพ์ ซึ่งผลลัพธ์ของการพิมพ์ดันออกมาไม่เหมือนกัน แม้จะเป็นฟอนต์เดียวกัน

เลยอยากรู้ว่า
- นามสกุลไฟล์ TTF กับ OTF นี่ส่งผลต่องานพิมพ์หรือเปล่า
- การทำ Hinting นี่นอกจากจะทำให้แสดงผลบนหน้าจอดีขึ้นแล้ว จะช่วยให้งานพิมพ์ดีขึ้นหรือเปล่า
- การ Create Outline ฟอนต์ก่อนพิมพ์จะช่วยให้งานพิมพ์ดีขึ้นไหม
- เส้นโค้งของตัวฟอนต์นี่ ระหว่าง Post Script กับ True Type นี่ส่งผลต่องานพิมพ์หรือเปล่าครับ

พอดีลองสั่งพิมพ์งานออกมา ไฟล์ฟอนต์เดียวกันแต่ต่างนามสกุลดันให้ผลลัพธ์ไม่เหมือนกัน
เลยแอบสงสัยว่ามีปัจจัยอื่นที่ส่งผลอีกหรือเปล่าครับ
เคยมีการคุยเรื่องนี้กันเมื่อตอนกระโน้นนนเหมือนกันนะครับ ว่าเส้นโค้งมันจะไม่เหมือนกันครับ

แม้กระทั่งการ create outline เอง ก็ทำให้ถูกมองว่าคือเส้นตรงเส้นโค้งที่ประกอบกันในพิกัดนั้นๆ
แทนที่จะเป็นฟอนต์ ซึ่งมีอีกหลสายคุณสมบัติที่ส่งผลต่อความแม่นยำ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมเพิ่งได้ลองเรื่องนี้พอดี ตอน export font ให้แอพ ๆ นึงฮะ

// export จาก fontlab vi // ทดลองโดย autohint ไม่ได้ทำอะไรเองเลย

ซ้าย คือ : OTF
ขวา คือ : TTF

*** ในรูปที่แคปหน้าจอมาอาจจะไม่ชัด ***

ลองพรีวิวดูแบบไม่ได้ผ่านโปรแกรมอะไรเลย
ผมว่า TTF แสดงผลได้สวยงามกว่า
โดยเฉพาะถ้าเป็นตัวที่ขนาด pt เล็ก ๆ

TTF กับ OTF เวลาทดสอบบน A4 ผมไม่สะดุดในความแตกต่างเท่าไร
แต่โดยปกติตอนนี้เวลาทดสอบฟอนต์ ผมจะใช้ OTF
แล้วก็ฟอนต์ที่ให้ดาวน์โหลดก็เป็น OTF
เพราะตั้งใจออกแบบเพื่อให้ใช้ในการพิมพ์อยู่แล้ว
แล้วก็เวลาทำงาน ก็ทำเป็น PS มาตั้งแต่แรกอยู่แล้ว
(ฟอนต์เก่า ๆ ไม่นับ เพราะตอนนั้นยังไม่รู้เรื่องนี้  กร๊าก)

ส่วนเรื่องการ create outline
ผมเจอปัญหาเรื่องอักษรมันดูบวม ๆ เวลางานพิมพ์ออกมา
(อันนี้ไม่รู้คิดไปเองรึเปล่า - เพราะคนอื่นที่เกี่ยวกับงานก็ไม่ได้มีใครทักอะไร)

แต่การ create outline ความผิดพลาดที่เจอบ่อย ๆ
คือเวลาเอางานเข้าเครื่องตัดสติกเกอร์ฮะ
เหมือนช่วงโค้งบางครั้งตัดออกมากลายเป็นเส้นตรงฮะ
เข้าใจว่าน่าจะเป็นเรื่องเส้น PS หรือ TT แหละฮะ
** เวลาพรีวิวปกตินะฮะ แต่ตัดออกมาแล้วผิด
** อันนี้ถ้าจำไม่ผิด ฟอนต์ ป้ายไม้ ผมเองก็มีปัญหาอยู่ตัวนึง - จำไม่ได้ว่าอักษรอะไร  กร๊าก

มีโอกาสได้ย้อนกลับไปแก้ฟอนต์ชุดเก่า ๆ ก็น่าจะดีแฮะ

พิมพ์ตอบ เหมือนไม่ได้ช่วยตอบอะไร  ง่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ส.ค. 2019, 21:33 น. โดย ปอมป๋วย » บันทึกการเข้า

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
จริงครับ เมื่อก่อนเคยคิดว่าน่าจะออกมาเหมือนๆ กันแหละ แต่สุดท้ายจริงๆ มันก็ต่างกันในรายละเอียด

ที่ผมเจอมา ตัว TTF ที่ Autohint มาแล้ว แสดงผลบนหน้าจอได้ดีกว่า OTF จริง แต่งานพิมพ์ที่เจอมาล่าสุด OTF พิมพ์ออกมาดีกว่า TTF แบบทิ้งกันเป็นทุ่ง

เลยเริ่มกลับมาคิดว่า ถ้าจะปล่อยหรือแนะนำให้ผู้ใช้ติดตั้ง ควรจะเลือกเป็นนามสกุลอะไรดีครับ

ปล.ตัว Create Outline ทำให้ตัวอักษรบวมขึ้นจริงครับ ทั้งบนหน้าจอและที่พิมพ์ออกมาครับ
หน้า: [1]