หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเริ่มต้นทำฟอนต์ แต่ไม่มีพื้นฐา  (อ่าน 4753 ครั้ง)
ตามหัวข้อเลยค่า อยากเริ่มต้นทำฟอนต์เป็นของตัวเองซักหนึ่งชิ้น (เพื่อสนองกิเลส และเพื่อประดับบารมี) แต่ติดตรงที่ว่า ไม่มีพื้นฐานทางด้านการใช้งานโปรแกรมใดๆ ทั้งสิ้นเลย จริงๆ ค่ะ ไม่มีพื้นฐานเลย ควรที่จะเริ่มต้นจากจุดไหนดีคะ หรือว่า ควรเริ่มต้นที่ตัวเองก่อนดี ขอบคุณมากค่ะ  ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ธ.ค. 2019, 02:40 น. โดย nut25361910 » บันทึกการเข้า
ไม่มีเลยนี่ยากจัง คือมีประมาณไหนครับ
สมัครเว็บบอร์ดได้ ซึ่งเดี๋ยวนี้ก็ถือว่ายากแล้ว กร๊าก
โฟโต้ช็อป? มีมือถืออะไร ถนัดอะไรบ้างครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไม่มีเลยนี่ยากจัง คือมีประมาณไหนครับ
สมัครเว็บบอร์ดได้ ซึ่งเดี๋ยวนี้ก็ถือว่ายากแล้ว กร๊าก
โฟโต้ช็อป? มีมือถืออะไร ถนัดอะไรบ้างครับ

ยิ้มน่ารัก ยิ้มน่ารัก 5555 พื้นฐาน photoshop พอมีบ้างค่า ที่ไม่มีพื้นฐานเลยในที่นี้ น้องหมายถึงการออกแบบ ความเข้าใจฟอนต์ และยังมีอีกมากมายเลยค่ะ ที่ยังไม่เข้าใจ  เศร้า เศร้า
งั้นลองอ่านๆ ในห้องสอนฟอนต์ดูครับ มีสอนเรื่องเทคนิค กับดีไซน์ด้วย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ตอนผมหัดทำ ผมก็ไม่รู้เรื่องการทำฟอนต์เลยฮะ เป็นคนใช้อย่างเดียว

ผม ไล่อ่านกระทู้ในสามห้องแรกด้านบน จนเกือบครบทุกกระทู้ครับ ..สองรอบ
(ไม่ครบหรอก บางทู้จะเป็นเรื่องเดียวกัน ถ้าเคลียร์แล้วก็ข้ามไป - แต่ห้องสอนฟอนต์อ่ะ น่าจะครบ)
ให้ดีควรมีสาม (รอบสามจะอ่านคร่าว ๆ แล้ว เพราะเราจะตอบวิธีทำได้ตั้งแต่อ่านหัวข้อแล้วล่ะ)
มันจะพอรู้ว่า เดี๋ยวเวลาทำงานจริง จะเจออะไรบ้าง

แล้วก็ หา help ของโปรแกรมมาอ่าน
อันนี้จะได้รู้ว่า โปรแกรมมันทำอะไรได้บ้าง
มันจะพอจินตนาการได้ว่า ถ้าเราต้องการแบบนี้ มันมีวิธีไหนได้บ้าง

ช่วงแรกเลย ผมได้ naipol template มาเป็นแบบฝึกฮะ
คือโหลดมาแกะเลยว่า มันมีอะไรบ้าง
ทั้งการตั้งค่า การสร้างตัวอักษร (ที่แนบอยู่ใน template) คำสั่งสคริปที่แนบอยู่ ฯลฯ

ทั้งหมดนี่ ผมลองผิดลองถูกอยู่น่าจะพักใหญ่
สามสี่เดือนแหละมั้ง - พอดีช่วงนั้นว่างงานเลยดูได้เรื่อย ๆ

ช่วงนั้นกะมีร่างแบบในกระดาษ ถอดแบบออกมา
ลองลงมือทำ - อันนี้ไม่ต้องคิดมาก ทำไปเถอะ เดี๋ยวสักพักก็รู้ว่าไม่ค่อยเวิร์กหรอก
ถือว่าลองเครื่องมือ  กร๊าก

อะไรไม่เข้าใจจริง ๆ ก็โพสต์ถามเอาในนี้แหละฮะ
ไม่เข้าใจ ต้องถาม  เกย์ออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธ.ค. 2019, 09:38 น. โดย ปอมป๋วย » บันทึกการเข้า

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
สิบกว่าปีก่อนตอนที่หัดๆ ทำ ตอนนั้นยากกว่านี้เยอะครับ กร๊าก
ตอนนี้สงสัยด้านเทคนิคอะไร ผมว่ายูทูบมีคำตอบให้หมดเลยครับ

อ้อ พอพี่แอนพูดเรื่องยูทูป
ผมมีเซฟ playlist นี้ไว้

น่าจะตอนแรก ๆ ที่ vi ออก

ตอนหัดครั้งแรกตอนนั้นมีของ fontlab 5 ด้วย
แต่ลบไปแล้ว หาไม่เจอแล้ว
นั่งไล่ดู ก็เข้าใจง่ายดีฮะ

// ถ้าจะใช้ fontlab นะ  กร๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธ.ค. 2019, 21:14 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
เจ๋ง เดี๋ยวจะลองหัดบ้างครับ ซื้อมานานแล้วยังไม่ได้เล่นเลย ฮ่าๆ ฮือๆ

เจ๋ง เดี๋ยวจะลองหัดบ้างครับ ซื้อมานานแล้วยังไม่ได้เล่นเลย ฮ่าๆ ฮือๆ

มี fontlab 7 ให้อัพเดตแล้วนะฮะ  กร๊าก

ขอบคุณพี่ๆ ทุกๆ คน มากๆ เลยนะคะ ^^
หน้า: [1]