หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งค่าฟอนต์ยังไงให้ใช้ฟอนต์ได้หล?  (อ่าน 3566 ครั้ง)
ขอสอบถามหน่อยครับว่า มีวิธีตั้งค่าตรงไหนที่ทำให้ชุดฟอนต์ที่เราสร้างขึ้นมาใหม่

โดยใช้ชุดเทม Supertemplate และ ให้ใช้ได้ทั้งในไมโคซอฟเวิร์ดและในโฟโตช็อป

โดยที่สระและวรรณยุกต์ไม่ลอยและจม (ดังในรูป)

(เพราะเห็นบางฟอนต์ใช้ได้แค่ในเวิร์ด บางฟอนต์ใช้ได้ในโปรแกรมโฟโตช็อปและบางฟอนต์ก็ใช้ได้ทั้ง2โปรแกรม)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 ม.ค. 2020, 09:37 น. โดย ya31hzhz » บันทึกการเข้า

BNS Naiwat 1989
ถ้าผมจำไม่ผิด supertemplate ใช้การจัดการสระ-วรรณยุกต์ โดยใช้ ligature ครับ
ใน ms word จะต้องเข้าไปตั้งค่าให้เรียกคำสั่ง ligature มาแสดงทั้งหมด (หรือยังไงนี่แหละ)
หาวิธีได้ในฟอรั่มนี่แหละฮะ อันนี้ต้องลองค้นดู

ส่วนรูปล่าง จะจัดการสระ-วรรณยุกต์ ด้วยการใช้ anchor mark
ms word จะเรียกใช้ mark ได้ปกติอยู่แล้ว
เป็นฝั่ง adobe ที่ต้องตั้งค่าการใช้งานเพิ่มนิดหน่อย
(ไม่มั่นใจว่าเวอร์ชั่นล่าสุดเป็นไงนะ ผมไม่ได้ต่อสมาชิกแล้ว)

สังเกตได้จาก รูปล่างทางฝั่ง PS
สระตำแหน่งบน จะจม
ไม่สมบูรณ์เหมือนทางฝั่ง ms word

วิธีตั้งค่าของ adobe ลองดูได้ที่ www.dhammadha.com/setting-for-marking
ขอแปะเอาจากเวบผมละกันนะฮะ

ติดตาม และช่วยส่งเสียค่าเลี้ยงดูได้ที่ ธรรมดาสตูดิโอ
เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ้าผมจำไม่ผิด supertemplate ใช้การจัดการสระ-วรรณยุกต์ โดยใช้ ligature ครับ
ใน ms word จะต้องเข้าไปตั้งค่าให้เรียกคำสั่ง ligature มาแสดงทั้งหมด (หรือยังไงนี่แหละ)
หาวิธีได้ในฟอรั่มนี่แหละฮะ อันนี้ต้องลองค้นดู

ส่วนรูปล่าง จะจัดการสระ-วรรณยุกต์ ด้วยการใช้ anchor mark
ms word จะเรียกใช้ mark ได้ปกติอยู่แล้ว
เป็นฝั่ง adobe ที่ต้องตั้งค่าการใช้งานเพิ่มนิดหน่อย
(ไม่มั่นใจว่าเวอร์ชั่นล่าสุดเป็นไงนะ ผมไม่ได้ต่อสมาชิกแล้ว)

สังเกตได้จาก รูปล่างทางฝั่ง PS
สระตำแหน่งบน จะจม
ไม่สมบูรณ์เหมือนทางฝั่ง ms word

วิธีตั้งค่าของ adobe ลองดูได้ที่ www.dhammadha.com/setting-for-marking
ขอแปะเอาจากเวบผมละกันนะฮะ

ขอบคุณมากๆครับ สำหรับการตั้งค่าใน Adobe

ส่วนใน MS Word ก็ตั้งค่าได้แล้วส่วนหนึ่ง แต่ยังติดอีกนิด

คือว่า พอเซ็ตค่า(ตามภาพ)แล้ว ปรากฏว่า วรรณยุกต์ตัวที่อยู่สูงสุด จะขาด(ตามวงสีแดง)

พอจะมีวิธีแก้ไขไหมครับ  งง งง งง

BNS Naiwat 1989
ถ้าจำไม่ผิด พอพรินต์ออกมาจะแสดงผลปกตินะครับ
เหมือนโปรแกรมออฟฟิศของบริษัทนี้เขาป้ายสีขาวทับไว้ทุกบรรทัด มันเลยหายๆ แหว่งๆ ครับ
ถ้าจะเลี่ยงอาการนี้คือต้องเพิ่มระยะบรรทัดเอาครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]