หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรับขนาด x-height ฟอนต์ที่ไฟล์ .ttf  (อ่าน 2251 ครั้ง)
สวัสดีครับ มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ (ไม่ได้เข้ามาในนี้นานมาก ไหว้)

สมมติผมมีฟอนต์ภาษาไทยชุดนึงที่ x-height เค้าไม่เท่ากับฟอนต์ภาษาอังกฤษ (x-height ภาษาไทยมาตรฐานถ้าฟอนต์เก่าๆ ก็จะเล็กๆ น่ะเนอะครับ) ผมต้องใช้ฟอนต์ตัวดังกล่าวคู่กับฟอนต์ภาษาอังกฤษ ถ้าไม่ไล่แก้ขนาดฟอนต์เราก็จะเจอว่าตัวเท็กซ์อังกฤษเค้าใหญ่ไปเนอะครับ

ปัญหาคือโปรแกรมที่ผมใช้เค้าไม่เอื้อให้แก้ขนาดฟอนต์ไปมา และไม่เอื้อให้ตั้งว่า x-height ฟอนต์แต่ละตัวไม่เท่ากันครับ ฮ่าๆ ฮือๆ เลยอยากรบกวนว่าใน FontForge หรือทูลส์ตัวไหนก็ตาม มีวิธีไหนโยนไฟล์ ttf เข้าไปแล้วเค้าออกมาเป็นขนาดตามที่เราต้องการเลยไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
หน้า: [1]