หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟอนต์ไทยสไตล์บรัช  (อ่าน 6828 ครั้ง)
ขอโอกาสใช้พื้นที่ให้กับฟอนต์แนวบรัชครับ

ผมเริ่มต้นด้วยการหาเครื่องมือที่จะมาทำรอยฝีแปรง ให้ได้เอกลักษณ์แบบไทยบ้าน

ทำไว้หลายๆอย่างเผื่อเลือก สแกนเข้าเครื่อง นำมาตกแต่งเพิ่มเติม

ลองมาทำเป็นบรัชฟอนต์ดู คัดอันที่ถูกใจที่สุด นอกนั้นต้องทิ้งไป คิดว่าน่าจะพอดูได้เท่าที่มี

ก็ลองทำออกมาดู ได้ 3 รูปแบบ ครบทุกการใช้งาน

ตั้งใจให้ออกไปในแนวไทยบ้านๆมีหัวนิดๆ และปลายตวัดท่วงท่าลีลาสะบัดอ่อนช้อย

ฟอนต์แนวบรัชนี้ ไฟล์จะมีขนาดใหญ่กว่าฟ้อนต์ทั่วๆไป เพราะค่าจำนวนของจุดรอยเส้นหยักดัดโค้งที่มีมากมายในตัว
ทำทีแรกก็ไฟล์ใหญ่เกินไปเป็นMb จึงพยายามลดความละเอียดลงจากเส้นเวกเตอร์ หากลดลงเยอะ ก็จะเสียความคมชัด
ของเส้น ฉะนั้นผมจึงลดลงเท่าที่พอดูดีไม่ให้มากจนเกินไปนัก เมื่อทำเป็นฟอนต์แล้วขนาดจะอยู่ที่400-600kb กว่าๆ
เครื่องสมัยนี้แรงอยู่แล้วไม่น่าหนักใจอะไรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 ก.ย. 2020, 08:39 น. โดย พอ จะ นะ » บันทึกการเข้า
เป็นเม็กๆ ก็ยังสบายครับ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอเบิ้ลอีกที ถ้ามีสักเวอร์ชันที่ลดความเฟี้ยวฟ้าวลงมานิดนึงน่าจะใช้ได้แพร่หลายมากๆ ครับ
อารมณ์ประมาณใช้เป็นข้อความได้สักประโยคงี้ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เปรียบเทียบความละเอียดของลายบรัช ระหว่างเวกเตอร์ต้นฉบับ กับตัวที่ Creat เป็นฟ้อนต์แล้ว

เมื่อดูโดยรวมก็จะไม่เห็นข้อแตกต่างกันมากนัก เว้นเสียแต่จะเน้นเป็นคำโตๆ

มีข้อเสียตรงที่เวลาทำ เครื่องจะใช้เวลาประมวลผลนานกว่าฟ้อนต์ทั่วไปเท่านั้น

เดี๋ยวผมจะนำตัวที่ทำเสร็จแล้วมาให้ช่วยดูอีกทีครับ
 (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) ผมชอบ บรัชผลไม้ บรัชกระป๋อง น่ารักดี  (อิอิ) (อิอิ) (อิอิ)
อันนี้เป็นการประกวดคัดเลือกบรัช หาอันที่ว่าเข้าตาถูกใจกรรมการที่สุด
นางงามบรัชของผมอาจจะเยอะไปหน่อย ดูรกตา ต้องขออภัยด้วยครับ

ผมทดลองเขียนคำสักประโยคหนึ่ง เพื่อให้ดูว่าเข้าทางไหม แต่ก็ยังไม่ถูกใจนะครับ

พอได้อันที่พอใจ ผมก็มาทำการผ่าตัดตกแต่งศัยกรรมเสริม เพิ่มเติม ให้ได้ในลักษณะรูปแแบบที่ต้องการ

มาเขียนเป็นตัวอักษรให้ครบทุกตัว แล้วนั่งดัดอย่างเดียว ให้เข้ารูปร่างอย่างที่เราต้องการ

ผมตั้งเป้าเอาไว้ก่อนล่วงหน้า ว่าจะให้ออกมาในแนวไหน

เพื่อนำไปใช้งานในลักษณะนี้

ผมไม่ถนัดเรื่องวิชาการอะไรมากนัก ออกจะแนวบ้านล้วนๆเสียด้วยซ้ำ
หากท่านใดมีแนววิธีการทำอย่างอื่น  ก็ช่วยชี้แนะ นำมาแชร์ คอมเม้น แบ่งกันมาบ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 มี.ค. 2020, 14:34 น. โดย พอ จะ นะ » บันทึกการเข้า
มันส์มากครับ
ปกมังกรหยกเวอร์ชันหน้าต้องเป็นฟอนต์นี้

ปกติถ้าเราจะใช้ฟ้อนต์มาตรฐานที่มีอยู่แล้ว เช่น  Angsana มาเปลี่ยนให้เป็นบรัชเลย ก็ได้ง่ายเลย

แต่จะได้เพียงขอบเส้นนอกเท่านั้น คงแล้วแต่ชอบ แล้วแต่จะใช้นะครับ

แบบฟ้อนต์ SP-Brushthai1

แบบฟ้อนต์ SP-Brushthai2

แบบฟ้อนต์ SP-Brushthai3

ขนาดของไฟล์ฟ้อนต์ที่ได้

ตัวอย่างการใช้งาน จะได้ประมาณนี้

เนื้อหา เป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวเท่านั้น

ถ้าหากนำไปใช้งานด้านกราฟิคเอฟเฟค

ยังมีคนที่ทำได้สวยกว่านี้อีก (เฉพาะแถวบน เป็นอีกฟ้อนต์หนึ่งต่างหาก)  ขอบคุณที่รับชม
ประทับตราเอาไว้เป็นสำคัญ หลังจากสงบศึกโคโรน่า

ขอใช้พื้นที่แจกฟ้อนต์ครับ

ชื่อ "ฟ้อนต์ไทยสไตล์บรัช"
ภาพไอคอน

คำนิยาม
     ผู้คนทั้งหลาย เมื่ออยู่รวมกันเป็นหมู่คณะ ย่อมจะต้องมีการปฏิสัมพันธ์ซึ่งกันและกัน สิ่งที่ใช้แทนจุดประสงค์ จำนงหมาย บ่งบอกสิ่งที่ต้องการ
ให้คนอื่นได้รับรู้ โดยผ่านออกมาทางกายภาพ เช่นคำพูดจา กิริยาอาการท่าทีสีหน้าแววตา หรือจะเป็นสิ่งที่ทำขึ้นมา รูปภาพ สัญลักษณ์ รอยสลัก
จารึก แต่งแต้มขีดเขียนต่างๆ ก็ล้วนแต่เป็นช่องทางการสื่อสาร แทนความหมาย ที่ออกมาจากจิตใจของคนเราทั้งสิ้น
     ภาษาคือหน้าต่างของดวงใจ ไม่ว่าจะเป็นภาษาพูดและภาษาเขียน เครื่องมือที่ใช้ในการสื่อสาร  อาจจะแบ่งออกเป็น ภาษากาย  ภาษาวาจา
ภาษาจิต ภาษาที่เป็นกลางสากล เชื่อมต่อระหว่างมิติภพภูมิ  คน สัตว์ วิญญาณ ฯลฯ  เรียกว่าภาษาจิต คือสิ่งรับรู้ได้ ด้วยอาการทางใจ

รายละเอียดเนื้อหา-เบื้องหลัง ตามที่ได้เสนอข่าวในหน้า https://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,24070.0.html

ภาพโปสเตอร์ประกอบฟ้อนต์

บรัชไทย 3 กัลยาณี ดีกรีมารยาทไทย เลือกใช้ฟรีดังใจปรารถนาเถิด แล้วจะเกิดสัมฤทธิ์ผล
https://drive.google.com/file/d/1KlDMAWbg9zJZ0HPME8F-YW9JdcgGhYMo/view?usp=sharing

ขอบคุณ คุณแอนและทีมงานฟ้อนต์คอมทุกท่าน พร้อม NP NaipolTemplate

ด้วยความปรารถนาดี จาก SP-FONT
เฟซบุค
https://www.facebook.com/profile.php?id=1193349580
เพจฟ้อนต์
https://www.facebook.com/Lanna.Thaifont/?modal=admin_todo_tour

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2020, 21:23 น. โดย พอ จะ นะ » บันทึกการเข้า
สวย มีสไตล์มากค่ะ
เกาะรอ  กรี๊ดดดดด

Las Noches Rubicundior
ขออนุญาตโฟกัสเน้นแบบชัดเจนอีกครั้ง...กับ 3 สาวแซ่บใส ชื่อไทยๆสไตล์บรัช (พวกนางอุตส่าห์ลงทุนแต่งตัวเต็มยศ)
แต่งองค์ทรงกาย ผ้าซิ่นไหมลวดลายไทยพื้นเมือง ประดับด้วยเครื่องต่างหูเกล้ากริดมวยผม บรรจงทัดทรงดอกไม้รวยสี
หน้าตาเบิกบานยิ้มสยามกุลสตรี เงินบุอัญมณีเข็มขัดกำไร เยื้องกรายท่วงทีบนกระด้งใบบัว (บัววิกตอเรีย)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ค. 2020, 20:53 น. โดย พอ จะ นะ » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]