หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: สร้าง font ใหม่จาก font เดิม  (อ่าน 4359 ครั้ง)
สวัสดีครับ
ผมต้องพิมพ์งานที่มีทั้งภาษาไทย ภาษาอังกฤษ และสัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์
ภาษาไทยและภาษาอังกฤษ ผมเลือกใช้ TH SarabanPSK ขนาด 15 และ สัญลักษณ์ทางคณิตศาสตร์ผมใช้ Symbol ขนาด 15 เหมือนกัน

แต่พอพิมพ์เสร็จ ตัวสัญลักษณ์มันจะใหญ่กว่าอักษรปกติ ตามรูปเลยครับ ตอนนี้ผมต้องมาปรับขนาดของ Symbol แต่ละตัวให้เป็น 13 เพื่อจะได้ให้ขนาดเท่ากันครับ
แล้วบางครั้งผมต้องการจัด format ทั้งหน้า ผมเลือกทั้งหมดแล้วแก้ไขเสร็จ ก็ต้องมาปรับสัญลักษณ์อีกที ทีละตัว เยอะมากครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ไม่แน่ใจผมจะทำยังไงได้บ้าง

ผมคิดออกอยู่ว่า ถ้าผมสร้าง font ใหม่ เช่น Symbol_ โดยเอามาจาก Symbol แล้วปรับขนาดให้เล็กลงสักหน่อยแล้ว install ใช้ตัวนี้แทนตัวเก่าได้ก็จะดี
ตอนนี้ผมลง FontLab ไว้แล้ว แต่เมนูเยอะมากไม่รู้ไปทางไหน หาอ่านดูบอกให้ลด UPM size ผมก็ลองทำแล้วก็ไม่ได้ผล ไม่แน่ใจว่าทำอะไรผิดหรือเปล่า

รบกวนด้วยขอแนวทางหรือ link ที่จะไปต่อด้วยครับ

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับ :)

ก่อนอื่นถ้าถามผมว่าทางเทคนิคสามารถทำได้ไหม ก็ขอตอบว่าได้ครับ
แต่อย่าลืมคิดว่า
1.ถ้าจะเอาไฟล์นี้ไปเปิดเครื่องอื่นจะทำอย่างไรครับ? จะแนบไฟล์ฟอนต์ไปด้วยตลอดเลยหรือเปล่า?
2.เรื่องของเงื่อนไขการใช้งานฟอนต์ ส่วนมากการดัดแปลงและเปลี่ยนชื่อจะเป็นข้อห้ามนะครับ

แต่ถ้าไม่ติดปัญหาอะไรกับ 2 ข้อข้างบน วิธีทำคือให้ copy ไฟล์ฟอนต์ออกมาก่อน จากนั้น
1.กด open ในโปรแกรม Fontlab แล้วเลือกไฟล์ฟอนต์ที่ copy ไว้
2.ทำการเปลี่ยนชื่อ font จะเปลี่ยนเป็นอะไรก็ได้แต่แนะนำว่าไม่ควรซ้ำกับฟอนต์ที่มีอยู่นะครับ (วิธีตรงนี้ลองดูในคู่มือหรือในฟอรั่มนี้ก็ได้ครับ)
3.ในโปรแกรม Fontlab (ผมขออ้างอิงเวอร์ชั่น 5.2 นะครับ ใหม่กว่านี้น่าจะมีเมนูที่คล้ายๆ กันอยู่) ทำการเลือกทุกตัวอักษร (อาจจะกด Ctrl + A เอาก็ได้)
4.แล้วไปที่เมนู Tools เลือกหัวข้อ Action (หรือกด Ctrl + T) จะเห็นแถบ contour ให้เลือกตัวเลือก scale จากนั้นกดติ๊กถูกตรง proportional scale ใส่อัตราส่วนเข้าไป (ตรงนี้อาจจะต้องคำนวณค่า แต่เอาจริงๆ ลองมั่วไปก็ได้ครับ 3-4 ครั้งน่าจะได้ขนาดที่ต้องการ)

5.จากนั้นกด ok แล้วก็ export ได้เลยครับ ลองลงแล้วใช้งานดู ถ้าขนาดยังไม่ได้ก็วนข้อ 2 ใหม่อีกรอบ

ส่วนอีกแปปนึงเดี้ยวจะมาเขียนทางเลือกที่ 2 ให้นะครับ น่าจะเป็นวิธีที่ดีกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิ.ย. 2020, 22:38 น. โดย BKK » บันทึกการเข้า
ทางเลือกที่ 2 - แนะนำให้ใช้ฟังก์ชั่น replace font ใน Microsoft Word ครับ

ก่อนอื่นให้พิมพ์เอกสารให้เสร็จด้วยฟอนต์ขนาด 15 เหมือนเดิมไปเรื่อยๆ เลยครับ ไม่ต้องสนว่าจะตัวเล็กหรือใหญ่ เดี้ยวค่อยมาแก้ขนาดฟอนต์ทีหลัง
พิมพ์เสร็จแล้ว ขั้นตอนแรกให้ copy ไฟล์สำรองไว้ก่อนนะครับ แล้วขั้นตอนถัดมาทำตามนี้ครับ

1. เปิดไฟล์ขึ้นมา จากนั้นมองหาแถบ Replace ทางด้านขวา

2. พอคลิกเข้าไปจะเห็นหน้าแบบนี้ กดที่ช่อง More >> แล้วเลือกช่อง Find What: จากนั้นตรงแถบ format เลือก Font

3. จะมีหน้านี้ขึ้นมา ตรงชื่อฟอนต์ก็ให้เลือก Symbol จากนั้นกำหนดขนาดเป็น 15

4. แล้วไปคลิกที่ช่อง Replace With: ทำอีกรอบ แต่ครั้งนี้ตั้งเป็นฟอนต์ Symbol ขนาด 13 นะครับ พอทำเสร็จแล้วจะได้ออกแบบนี้ จากนั้นก็กด Replace All

5. เสร็จแล้วฟอนต์ Symbol ขนาด 15 จะเปลี่ยนเป็นขนาด 13 ทั้งหมด
ถ้ายังมีขนาดอื่นอยู่ก็ปรับ 16 เป็น 13, 17 เป็น 13 ไปเรื่อยๆ เป็นอันเรียบร้อยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 มิ.ย. 2020, 22:41 น. โดย BKK » บันทึกการเข้า
ขอบคุณ คุณ BKK มากครับ

ผมทำตามคำแนะนำแล้วครับ หน้าจอ version ใหม่ผมทำตามนี้ครับ น่าจะถูกครับ สัญลักษณ์เล็กลงแล้วครับ

รบกวนอีกนิดครับ เราสามารถทำให้ space ของแต่ละบรรทัดลดลงได้หรือเปล่าครับ ตอนนี้ดูเหมือนว่า สัญลักษณ์เล็กลงแต่ space ของแต่ละบรรทัดยังไม่ลดลงครับ

ขอบคุณครับ
อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ ผมไม่ได้จับโปรแกรมมานานแล้ว
แต่คุ้นๆ ว่าน่าจะเกี่ยวกับค่า UPM Size

ปกติ TH Sarabun จะตั้งไว้ 1000
ส่วน Symbol น่าจะเป็น 2048

ผมเดาว่าถ้าเราเปลี่ยน UPM ของ Symbol เป็น 1000 เหมือนกัน line height มันน่าจะเท่ากันด้วย
แต่บังเอิญว่าตอนแรกเรา scale down พวกตัวอักษรลงมาแล้ว ผมเลยไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนค่า UPM มันจะไปกระทบอะไรอีกหรือเปล่า

เอาเป็นว่าลองดูนะครับเปลี่ยน UPM Size ที่ File > Font Info > Family Dimension ตั้ง UPM ของ Symbol ตัวที่แก้ชื่อแล้วเป็น 1000 ส่วนตัวเลือกมีอยู่ 2 อันลอง trial and error ที่ละอันแล้วลองลงใช้ดูนะครับ

เผลอๆ อันที่จริงก็อป Symbol ออกมาแล้วเปลี่ยนชื่อ+แก้ UPM เป็น 1000 พร้อมติ๊ก scale glyphs to new UPM อาจจะไม่ต้องทำ Action > Scale down ด้วยก็ได้ :) ผมเพิ่งรู้ว่ามีตัวเลือกนี้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 มิ.ย. 2020, 17:56 น. โดย BKK » บันทึกการเข้า
เจ๋ง อธิบายละเอียดดีมากๆ เลยครับ ขอบคุณคนถามด้วยนะครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ขอบคุณครับ คุณ BKK

ผมเริ่มใหม่เลยครับ แล้วแก้ตรง UPM แล้วก็เลือก Scale glyphs and metrics to the new UPM value อย่างเดียวไม่ได้เปลี่ยน scale ครับ

ตอนแรกผมเริ่มที่ 1000 ปรากฎว่าตัว font มันใหญ่ขึ้นมากกว่าเดิม ก็เลยลองปรับเป็นตัวเลขที่มากขึ้น สรุปว่าใช้ได้ครับ
ก็เลยลองเปลี่ยน ไป ๆ มา ๆ แล้ว save ไปหลายรอบ สุดท้ายก็ทำได้แล้วครับ

ขอบคุณมากครับ :)
ขอบคุณคุณ iannnnn ด้วยครับ :)
หน้า: [1]