หน้า: 1 ... 325 326 327 328 329 330 331 [332] 333 334 335

ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะนี้อ่านหนังสืออะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 1120567 ครั้ง)
ผมหลับตั้งแต่คำนิยมของ ดร.สมเกียรติ อ่อนวิมลแล้วครับ  กร๊าก
เห็นมันลดราคาบ้าบอตอนงานหนังสือปีก่อนด้วยแหละครับ
แต่คิดว่าพอมีหนังก็คงเอามาพิมพ์ใหม่ขายได้อีกที

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไม่เห็นเอามาวางนอกๆ เลย หนังก็จะเข้าแล้ว
สงสัยกระแสอ่านหนังสือสำหรับเล่มนี้คงไม่มาแล้วล่ะมั้ง ยิ่งเล่มใหญ่อย่างกะเขียงด้วย 

ผมหลับตั้งแต่คำนิยมของ ดร.สมเกียรติ อ่อนวิมลแล้วครับ  กร๊าก

ตอนแรกพยายามจะอ่านคำนิยมแหละ แต่เห็นท่าไม่ดี ข้ามเลยดีกว่า
จะศัพท์สูงอะไรเยอะแยะ  กร๊าก

ผมว่าปัญหาเล่มนี้อยู่ที่คนแปลนะครับ ถ้าได้มือแปลเก๋าๆ น่าจะทำให้อ่านเข้าใจเพิ่มอีกหน่อย
ไม่ได้สัมผัสถึงจุดนั้น เพราะว่าไม่มีปัญญาอ่านต้นฉบับเองอยู่แล้ว ยากเกิ๊น  กร๊าก
เท่าที่อ่านพี่ว่าเข้าใจดีนะ มันเหมือนปริศนาอักษรไขว้จริงอย่างที่เขาว่า
แต่พออ่านแล้วจบก็เคลียร์นะ ไม่ได้ค้างคาอะไรนอกไปจากสิ่งที่คนเขียนไม่อยากจะบอก ให้ไปคิดกันเล่นๆ เอาเอง

มีหนังสืออะไรแนะนำอีกมั่งไหม ชอบแนวนี้แหละ
อยากอ่านหนังสือที่ไม่หนักข้อมือด้วย แต่บ้านเรานี่หายากยิ่ง แต่ละเล่ม เขียงชัดๆ  ฮือๆ~

มันน่ามีแขนกล หรือเครื่องยึดจับหนังสือพร้อมทั้งปรับระดับสูงต่ำเวลายึดและพลิกในหน้าถัดไป แบบราคาไม่แพงนะ

คือคนอื่น ปรกติเวลาอ่านหนังสือนานๆนี่ นั่งอยู่ท่าเดียวหรือเปล่าครับ
ผมอ่านไป ก็พลิกซ้ายพลิกขวา เดี๋ยวนอน เดี๋ยวนั่ง ไปเรื่อยอ่ะ  ฮ่าๆ ฮือๆ

ฝรั่งเลยหนีไปใช้คินเดิลไง กร๊าก
ตูก็เจอปัญหาเวลาตะแคงอ่านแล้วโคตรเมื่อยเนี่ย

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
พี่ก็จะมีท่าโปรดในการอ่านหนังสือคือ
 ๑. นั่งโต๊ะ เอาหนังสือวางตั้งเอียงๆ หน่อย มือไม่รับน้ำหนักมาก
 ๒. นั่งพื้น เอาหนังสือวางตักแล้วก้มอ่าน ท่านี้จะปวดหลังกับคอมาก บางทีก็เอาหมอนมารองหนังสือบ้าง
 ๓. นอนหงาย/เก้าอี้เอนๆ เอาหมอนวางหน้าอกแล้วเอาหนังสือวางบนหมอนอีกทีจะพอดีๆ ไม่ต้องยกแขน แต่พลิกหน้าไม่ถนัดเท่าไหร่
 ๔. นอนตะแคงอ่าน เอาหมอนหนุนแขนกับหนุนหนังสือเช่นกัน

เวลาจะอ่านหนังสือแบบยาวๆ ก็ย้ายที่ไปเรื่อยอะ เมื่อยก็ย้ายที
แต่ยังไงก็ยังรักหนังสือกระดาษนะ มันได้อารมณ์กว่ากัน  กรี๊ดดดดด

ลองท่าใหม่ดูสิครับ

ไม่เป็นไร พี่ชอบท่าเดิมๆ  อืมมมมห์

หรือไม่ก็ท่าหมา..

#จะเก็ตมุกอีกจู๋ไหมเนี่ย

ยังไงกระดาษมันก็ให้ผิวสัมผัสที่ดีกว่า บางทีเปิดอ่านนิยายบางเล่มไปมีกลิ่นกระดาษอีก  ปลื้ม

มันต้องแลกแหละ เราคงแบกนิยายกระดาษหอม หนา 3000 หน้า แปดเล่ม ไปเที่ยวทะเลหรอกเนอะ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หรือไม่ก็ท่าหมา..

#จะเก็ตมุกอีกจู๋ไหมเนี่ย

เก็ตย่ะ แต่ไม่รู้จะตอบอะไร ท่าอะไรก็ไม่ใช้ทั้งนั้นอะ  โวย

เก็ตย่ะ แต่ไม่รู้จะตอบอะไร ท่าอะไรก็ไม่ใช้ทั้งนั้นอะ  โวย

แล้วทำไงอ่ะ ใช้ระบบบลูทูธเหรอ  งง
หน้า: 1 ... 325 326 327 328 329 330 331 [332] 333 334 335