หน้า: 1 ... 326 327 328 329 330 331 332 [333] 334 335

ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะนี้อ่านหนังสืออะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 1122143 ครั้ง)
est ไม่แย่
ยังไงกระดาษมันก็ให้ผิวสัมผัสที่ดีกว่า
ชอบแบบผิวเรียบไม่มีปุ่มสินะครับ

เค้าไม่อะไม่แปลก แต่บางคนไม่เนี่ยแปลกนะ   ลันล้า

จริงเปลี่ยนท่าบ่อยแหล่ะครับ แบบว่าแล้วแต่สถานที่ด้วยนะ

ถ้าให้แนะนำแนวประมาณประวัติศาสตร์สืบสวน ตัดสลับอดีตอนาคตไปมาวุบวับให้งงปวดหัว มีอยู่เรื่องนึงที่เคยอ่านครับ
ชื่อเรื่อง ตำรามรณะ

(ภาพจากในเน็ต)

น่าอ่านอะ ว่าแต่จะไปหาได้จากไหนกันล่ะเนี่ย  กรี๊ดดดดด

est ไม่แย่

กร๊าก กร๊าก

There's only one "Jack Russell"
เล่มนี้พี่ชายผมซื้อครับ เลยไม่แน่ใจ ว่าจะหาจากไหน 5555
เค้าไม่อะไม่แปลก แต่บางคนไม่เนี่ยแปลกนะ   ลันล้า

เจ็บปวด กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

แอบอ้าง
ได้มาแล้วครับ หนังสือที่ตามหา ชุด "ถามใจตัวเอง"
หาซื้อตามร้านยากนิดนึงครับ ต้องสั่งซื้อเอา
เป็นของอัมรินทร์ธรรมมะ ผมเลยสั่งผ่านนายอินทร์ จริงๆ เหมือนซีเอ็ดก็มีครับ
ขอขอบคุณ หวานน้อย หอมเนย อีกครั้ง ที่ชี้ทางให้หาเจอ
มันคุ่มค่ามากครับ กับคำถามชุดนี้
แต่ละเล่มมี 6 คำถามหลัก เกี่ยวกับหัวข้อตามปก
ในแต่ละคำถามหลักมีคำถามย่อยต่อ
ไม่เฉพาะเด็กนะครับ หนังสือเล่มนี้ควรอ่านเป็นระยะๆ
ถามใจตัวเองเกี่ยวกับคำถามหลายๆ ข้อ เกี่ยวกับชีวิตของเรา
เชื่อว่าผู้ใหญ่หลายๆ คน...ส่วนใหญ่เลยล่ะ ก็ตอบคำถามพวกนี้ได้ไม่ชัดเจนนัก
หลายคนไม่เคยถามตัวเองแบบนี้จริงๆ เลยด้วยซ้ำ
เอาแค่คำถามตามปกนั่น เคยหาคำตอบกันจริงๆ บ้างไหม
....
ส่วนพี้ชยักษ์นั่น เค้าบอกว่าสั่งครบ 600 ค่าส่งจะฟรีน่ะครับ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
พี้ชยักษ์ กรี๊ดดดดด

ตอนเด็กๆ ชอบอ่านของ สนพ ผีเสื้อมาก
พีชยักษ์  กรี๊ดดดดด

อ่านเรื่องนี้ แล้วดิ้นร้นให้พ่อไปหาลูกพีชมากิน
ก่อนจะพบว่า ไม่อร่อยเลย  ฮือๆ~
อาห์.. หนังสือใหม่ถูกใจมาอีกแล้ว
ช่วงที่ผ่านมา เบื่ออะไรหลายอย่าง แต่กลับมีเวลาอ่านหนังสือเรื่อยๆ
ตอนที่หยิบหนังสือเรื่อง คือเธอใช่ไหม ? ของกีโยม มาจ่ายตังค์ ก็รู้สึกว่า เฮ่ยชื่อมันลิเกไปนะ
แต่พอได้อ่านแล้ว อืม.. บันเทิงมาก คือทั้งสนุกทั้งไม่เบาโหวงน่ะ อ่านแล้วรู้สึกดี (แต่ไม่ชอบชื่อไทยเลยแฮะ)

เล่มต่อมา สาวน้อยจากกระดาษ ชื่อไทยพอทน เริ่มจับทางกีโยมได้ละ
เขียนเรื่องได้น่าติดตาม พล็อตแหวกแนว ทันสมัย จับต้องได้ บรรยายดี และมีเรื่องความรักปักใจฝังอยู่ด้วยตลอด
เขาเรียกแนวของเขาว่า Romantic Thriller

พอเล่มที่ ๓ เลยซื้อโดยไม่ต้องคิด คราวนี้เข้าขั้นเกลียดชื่อภาษาไทยเลยทีเดียว กลรัก เกมเลือด
พออ่านแล้ว โอ้ย.. สนุกมาก พล็อตอย่างดีเลย ทำหนังได้เลยเนี่ย แต่เฮ้ย ชื่อภาษาไทย คิดได้ไงเนี่ย
คือมันจำไม่ได้น่ะ มันไม่ติดหูเลย เป็นชื่อที่คล้ายกับหนังสือชิงรักหักสวาทอีกยี่สิบกว่าเล่มล่ะมั้ง

ก็คงจะติดตามผลงานกีโยมต่อไป ลองซักเล่มค่ะ จะติดใจ  เจ๋ง

ปล. อ่าน Life of Pi ก่อนไปดูหนังจนได้ หนังสือสนุกมากกกกก  หยี

ช่วงนี้ไม่ได้อ่านหนังสือเลยครับ  ฮือๆ~

อ่านก่อนหน้านั้นจะเป็นสารคดีของอาว์'รงค์ ชื่อว่า สัตหีบ ยังไม่มีลาก่อน
เป็นสารคดีไตรภาคว่าด้วยเรื่องราวหลังสงคราม สัตหีบก็จะพูดเรื่องของธุรกิจ
ความเจ๋งของเรื่องคือ เพราะคนเขียนครับ เรื่องราวมันเลยมีความเท่ เหมือนหนังไทยนักเลงสมัยก่อน
ที่มาคลับ มีบาร์ วงการแมงดา และโสเภณี แต่นี่คือเป็นเรื่องจริง

อ่านแล้วชอบ ชอบสำนวนของอาว์อยู่แล้วครับ

ปีที่ผ่านมาอ่านหนังสือน้อยมาก นับเล่มได้ดังนี้
- เส้นแสงที่สูญหาย เราร้องไห้เงียบงัน(มูราคามิ)
- ผีเสื้อกับชุดประดาน้ำ
- เรื่องเล่าของหมู(สาว)  -  มารี ดารีอุสเสค

เล่มนี้ไปเจอลดราคาเหลือ 60 บาทที่ท่าพระจันทร์เลยซื้อมา

แอบอ้าง
จากบทบันทึกของผู้หญิงธรรมดาๆ คนหนึ่ง ซึ่งเธอเป็นสาวขายน้ำหอม และพนักงานนวด ผู้พยายามรักษางาน ความรัก และวัตถุที่ผู้หญิงทุกคนอยากได้ใคร่มี ยอมแลกด้วยหลายสิ่งหลายอย่าง จนในที่สุดเธอไม่สามารถควบคุมสิ่งต่างๆ ได้ แม้กระทั้งการเปลี่ยนแปลงร่างกายของตัวเอง และสุดท้ายเธอก็กลายเป็นหมู

ด้วยผลงานที่แปลกใหม่แรงทั้งแนวคิด และรูปแบบการเขียน จากประเด็นที่ว่า "จะเกิดอะไรขึ้น ถ้ารูปร่างหน้าตา เนื้อตัวของเราเปลี่ยนไปตามสิ่งที่เราคิด ทำ และก็เป็น" ซึ่งในปริบทสังคมตะวันตกถือว่า 'หมู' เป็นรูปแบบชีวิตที่สกปรก ซุกกินซุกอยู่

อันนี้เท่าที่หลังปกอธิบายไว้ ตอนแรกก็จินตนาการแนวเรื่องไม่ถูก
แต่พออ่านจริงๆ ก็เลยเข้าใจว่าแม่ง.... มันอธิบายยากจริงๆนะเรื่องนี้  fuc yea
ด้วยลีลาที่ฝรั่งเศสมากๆ ทั้งยังดาร์คและเซอร์เรียลแบบหน้าตาย
อ่านแล้วช็อคไปเป็นระยะๆ ไม่ได้คาดหวังตอนซื้อเลยว่าจะได้มาอ่านอะไรแบบนี้เลยนะเนี่ย บ้าจริง  ฮ่าๆ ฮือๆ

ต้องลองอ่านแหละ  โดยรวมแล้วชอบมาก
คิดว่าพี่แอ้ก็น่าจะชอบนะแนวนี้  เจ๋ง

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
แนะนำเล่มนี้ให้...จะสื่ออะไรกับแอ้เป็นพิเศษรึเปล่าน่ะ  น้องดำ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
หน้า: 1 ... 326 327 328 329 330 331 332 [333] 334 335