หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครควรเป็นคนซื้อฟอนท์กันแน่ ?  (อ่าน 6660 ครั้ง)
ใครควรเป็นคนซื้อฟอนท์กันแน่ ?

http://mag.thaiprint.com/online/webb/show_ques.php?webb_ques_id=784

ลองอ่านดูครับในฐานะที่เราๆท่านๆสนใจเรื่องฟ้อนท์

ไม่แน่เรื่องฟ้อนท์อาจจะชัดเจนในยุคเราก็เป็นได้..ว่าไปนั่น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ม.ค. 2008, 03:20 น. โดย เบลครับ » บันทึกการเข้า

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
ผมคิดว่า ผู้สั่งพิมพ์น่าจะเป็นผู้ซื้อ
และควรมีกฎหมายคุ้มครอง โดยที่เมื่อทางผู้สั่งพิมพ์ซื้อไลเซนส์มากล้ว ควรจะให้ไลเซนส์กับโรงพิมพ์ชั่วคราว แต่เมื่อเสร็จสิ้นงานแล้ว ก็ควรจะให้ทางโรงพิมพ์ กำจัดฟอนต์นั้นทิ้งไปจากเครื่อง ไม่เช่นนั้นจะมีความผิด  ฮี่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ม.ค. 2008, 03:21 น. โดย เบลครับ » บันทึกการเข้า
แอบอ้าง
ผมว่าคนไทยไม่ควรใช้ภาษาไทยครับ เกิดว่าคุณขจร เบื้องหลังเป็นคนต่างชาติ วันหลังจะไม่มีชาติที่จะอยู่แน่ ก็มันใช้ภาษายังต้องเสียเงินอะ ผมบอกได้เลย มีเพียงรัฐที่แก้ปัญหานี้ได้ครับ เนื่องจากเป็นหน้าที่ ไม่เหมือนภาษาอื่น เขามีแต่กลัวว่าไม่พิมพ์วรรณกรรมของเขา ไม่ใช้ภาษาเขา เราชาติเล็กๆ ดันงก วันหลัง ลาว พม่า เขมร จะพิมพ์หนังสือสอนภาษาไทย ยังต้องซื้อ font ผมว่ามันใช้ภาษาอื่นดีกว่า หนังสือเขาก็จะขายไม่ได้ ขายวัฒนธรรม กับ เขาไม่ได้ครับ แต่เราเอาผลประโยชน์เข้าตัวกันเอง รัฐมองเป็นเรื่องเล็กรับรองครับในประเทศจีน คุณรองใช้ font ภาษาจีนรับรองไม่มีคนจับครับ ภาษาอังกฤษด้วย

โห.. เอาสมองส่วนไหนคิดนี่ จ๊าบมากเลยนาย ง่ะ

ผมเห็นด้วยกับความเห็นที่ว่า "ฟอนต์ คือ ซอฟต์แวร์" ครับ
การซื้อไปใช้คือสิทธิ์ขาดในการอนุญาตให้ใช้ฟอนต์นั้นๆ
ประเทศไทยมีฟอนต์ขายนะครับ
ลองไปดูงานของ "กลุ่มพฤติกรรมการออกแบบ" หรือที่ "ฟont" ก็ได้

กระทู้น่าสนใจมากครับ
ขอบคุณๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ม.ค. 2008, 03:23 น. โดย เบลครับ » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
แล้วที่นี้หล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ม.ค. 2008, 03:23 น. โดย เบลครับ » บันทึกการเข้า

เยิ้ม ...  หยุดปั่น
แล้วที่นี้หล่ะ
ขุดมาทำไมเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ม.ค. 2008, 03:24 น. โดย เบลครับ » บันทึกการเข้า

"ความรักนั้น...ง่ายดายกว่าที่คิด...ยากเย็นกว่าที่เห็น"
หน้า: [1]