หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 44

ผู้เขียน หัวข้อ: แฉชีวิตจริงของเด็กถาปัด  (อ่าน 249821 ครั้ง)
 ง่ะ ยังอุตส่าห์ไปหามาฟังเนอะ คนเรา   เฮ้ย!?  เฮ้ย!?  เฮ้ย!?

Las Noches Rubicundior
คณะนี้..คนสู้ชีวิตจริงๆ เหวอ

ตูว่าโทเศรษฐศาสตร์ สู้แล้วนะเนี่ย

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
ก่อนเอนท์ เคยไปติวที่ศิลปากรด้วย ที่เป็นติวของคณะอะ เรียนเป็นร้อยคน
สุดติว รุ่นพี่ยะ พี่เคโระ อาไรเนี่ยแหละ พี่แอนรู้จักป่าว

กำลังนั่งซ่อมกระจู๋นี้อยู่
รู้สึกว่ามันมีค่ามากกว่าจะปล่อยให้เน่า
ก็เจอชื่อไอ้ยะ ---

ลุงอ๋าห์ครับ นั่นน้องรหัสลุงเลยนะ
ในเว็บสตูผม มันใช้ชื่อ ยะรำ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ระยำ 555

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
เห็นลุงอ๋าห์บอกจะเล่าเรื่องสถาปนิกกับวิศวกร
แต่คงลืมไปแล้วครับ
ผมเลยมาทวง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
งุงุ

ปั่นน่าเกลียดไป เกย์แอบ

คือจะบอกว่า ผมไม่มีทางเข้าคณะพวกนี้แน่ๆ เพราะผิดติดวิศวะซอฟแวร์ไปแล้ว เอ๊อกส์

ใช่เลย สงสัยลุงอ๋าห์ลืมไปแล้ว  ยิ้มน่ารัก

วิศวกร กับ สถาปนิก

[ว่างให้เช่า]
ทีสาวๆ ถามละรีบตอบเลยนะ เกย์แอบ

ถามว่าอะไรนะ
ฮิ้ววว

อ้อ การทำงานร่วมกันระหว่างสถาปนิกกะวิศวกร
เดี๋ยวดึกๆมาตอบ ตอนนี้ปั่นงานก่อนนะครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ดูข่าวโรงงานซีดีที่เกิดอุบัติเหตุ ...
ถามหาวิศวกรก่อนเลย
แสดงว่าวิศวกรเนี่ยรับความเสี่ยงไว้มากกว่าใช่มั้ยครับ

Today you , Tomorrow me.
วิศวกรโยธาเป็นผู้รับผิดชอบเรื่องความสามารถในการรับน้ำหนักของอาคารน่ะ
ถ้าอาคารพัง ก็ต้องวิศวกรโยธาก่อนเลย
ส่วนมากจะเป็นวิศวกรควบคุมงานก่อสร้่างนะที่รับผิดชอบเยอะ
กรณีอย่างนี้จะเกิดที่ขั้นตอนการก่อสร้าง (ผู้รับเหมา หรือเจ้าของงกจะเอาประหยัด)
ก็เปลี่ยนแบบกันตอนนี้แหละ
(วิศวกรผู้ออกแบบ กะผู้ควบคุมงานเป็นคนละคนกันได้)

ส่วนวิศวกรผู้ออกแบบมักจะไม่ผิด
เพราะว่าแบบที่ใช้ก่อสร้าง จะต้องผ่านการอนุญาตจากเจ้าหน้าที่(เช่นเทศบาล หรือกอทอมอก่อน) ซึ่งจะเป็นการตรวจสอบซ้ำอีกรอบ เผื่อการรับน้ำหนักไว้เยอะเกินพอ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.พ. 2006, 15:47 น. โดย ภูกระดึง » บันทึกการเข้า

น่าจะใช้นะครับพี่โอ้เอ้ เพราะวิศวกรเป็นผู้คุมการก่อสร้าง ดังนั้นต้องสอบสวนกับวิศวกรก่อน ถ้าพบว่าไม่ผิด ก็จะไปสอบสวนสถาปนิกที่ออกแบบต่อไปครับ พี่อ๋าห์ตัดหน้า  เฮ้ย!?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.พ. 2006, 15:49 น. โดย ชายคลอง » บันทึกการเข้า

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
เคยคิดจะเรียน  แต่ทำไมหลงมานิติได้ว่ะ

โล่ง
ตอบแอ๊ะ(ซะทีวะ)
ยกตัวอย่างงานออกแบบบ้านหนึ่งหลังนะครับ

สถาปนิกจะเป็นคนรับโจทย์มาจากเจ้าของบ้าน
เช่น เป็นบ้านสองชั้น มีห้องนอนสามห้อง ห้องส้วมสี่ห้อง ห้องรับแขก ห้องดูหนังฟังเพลง ห้องคนใช้ที่คุณผู้ชายดอดเข้าไปไม่ได้
ที่จอดรถกี่คัน เลี้ยงหมามั้ย มีสระว่ายน้ำ มีโต๊ะสนุ๊ก โบว์ลิ่งสองเลน สนามไดรฟ์ ฯลฯ อะไรอย่างนี้เป็นต้น

เริ่มงานช่วงแรก ถ้าโครงสร้างหรือระบบไฟฟ้า ประปา เป็นแบบปกติทั่วไป ก็ไม่ต้องปรึกษาวิศวกร มั่ว เอ๊ย ลุยดุ่ยไปก่อนเลย
(เว้นแต่งานนี้ เจ้าของบ้านไม่อยากให้โครงสร้างเป็นเสา-คาน อยากได้บ้านมีเสาเดียว ใช้สลิงแขวน ก็ต้องปรึกษาวิศวกรโยธาท่านก่อน
ว่าโครงสร้างแขวนมีข้อจำกัดอย่างไร ยากไปไหม แพงไหม ไปบอกเจ้าของบ้านว่าแพ๊งแพง อย่าทำเลย จบ เป็นต้น)

ถ้าเป็นแบบปกติๆ สถาปนิกยังทำงานอยู่คนเดียวก่อนในตอนนี้
ปรับแบบบ้านไปมา คุยกับวิศวกรแต่ละฝ่ายบ้าง เพื่อให้ได้เตรียมตัวเตรียมใจว่าอีกไม่นานต้องทำงานแล้วนะ
แล้วแต่ตกลงกับเจ้าของว่าจะปรับแบบได้กี่ครั้ง ส่วนมากสามถึงสี่ครั้ง
(แต่ที่ผมทำ unlimited)
ส่งแบบ ส่งโมเดล(ถ้ามี) ก็ส่งกันตอนนี้แหละ ให้เจ้าของบ้านเห็นบ้านในอนาคต
(สังเกตุว่า วิศวกรยังไม่มีบทบาทมากนักในช่วงแรกนี้)

ขั้นตอนข้างบนเรียกว่า แบบดีไซน์
ปกติจะใช้เวลาประมาณสองถึงสี่เดือน หรือสองปี แล้วแต่เจ้าของท่านจะเมตตา
พอเจ้าของบ้านบอกว่า อะ สร้างเลยเฮีย

ขั้นตอนต่อไปก็จะเป็นการทำแบบก่อสร้าง หรือแบบเพื่อขออนุญาตก่อสร้างอาคาร เพื่อยื่นให้เทศบาล และผู้รับเหมาทำงานต่อไป
เรียกขั้นตอนนี้ว่า แบบก่อสร้าง

ตอนนี้สถาปนิกจะให้วิศวกรแต่ละฝ่ายช่วยทำแบบ

แบบก่อสร้างที่เสร็จเรียบร้อย โดยทั่วไปจะประกอบด้วย
แบบสถาปัตย์ - อันนี้ประกอบด้วยผังพื้น ผังฝ้าเพดาน ผังหลังคา รูปด้าน รูปตัด แบบขยายประตู หน้าต่าง ขยายบันได ราวบันได ซุ้มประตู กรงหมา ขยายรายละเอียดอื่นๆที่ต้องใช้

แบบโครงสร้าง - วิศวกรโยธาจะคำนวณหาว่าเสาต้นนี้ใช้เหล็กอะไร กี่เส้น มัดกันยังไง ฯลฯ ออกมาเป็น ผังเสาเข็ม ผังฐานราก ผังคาน ผังโครงหลังคา แบบขยายโครงสร้างต่างๆ

แบบไฟฟ้า - หลังจากทำงานร่วมกับสถาปนิกวางผังดวงโคม (ปกติผมวางไปก่อนเลย ถ้ามืดสว่างไป ท่านผู้นี้จะปรับให้) วิศวกรไฟฟ้าจะคำนวณการใช้กำลังไฟฟ้า ปริมาณแสงสว่าง ขนาดของเครื่องปรับอากาศที่เหมาะสม และอื่นๆ

แบบสุขาภิบาล - วิศวกรสุขาภิบาล ดูแลเรื่องระบบท่อน้ำประปา น้ำทิ้ง ถังดักไขมัน บ่อบำบัดน้ำเสีย เป็นต้น

ช่วงนี้ใช้เวลาประมาณ1-2เดือนครับ ขึ้นกับว่าจะมีการปรับแบบเนื่องจากปัญหาทางด้านเทคนิคหรือเปล่า

สรุปว่า สถาปนิกจะเป็นผู้ติดต่อกับเจ้าของบ้าน และจัดการวางแผนวางผังระบบต่างๆก่อนเป็นเบื้องต้น
แล้วจึงนำแบบที่วางไว้ ไปทำงานต่อร่วมกับวิศวกรแต่ละระบบ เพื่อให้ได้บ้านออกมาหนึ่งหลังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ก.พ. 2006, 16:05 น. โดย ภูกระดึง » บันทึกการเข้า

ตอบดิวมั่ง
ดีแล้วที่ไม่เสียเวลามาสอบ
เพราะกลัวจะตกสัมภาษณ์

คณะนี้เขาคัดหน้าตาครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 44