หน้า: 1 [2] 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดประเด็น animation กลิ่นไทย  (อ่าน 37371 ครั้ง)
ผมว่าหน้าตา นี่ละครับ
มันจะบ่งบอกเลยว่า ไทย ไม่ไทย
ถ้าติดกลิ่นวาซาบิเยอะ คิโคแมน เยอะ มันก็พี่ยุ่น
ต่อให้วาดลายกนก วาดจุก วาดม้าก้านกล้วย
แต่ถ้าหน้าตา ลักษณะองค์รวม ยังมีกลิ่นไอญี่ปุ่นเคลือบก็หนียากครับ
เคลือบโดยที่เราไม่รู้ เคลือบโดยที่เราซึมซับ
มันก็เท่ากับ การ์ตูนอะนิเมชั่นญี่ปุ่นที่ถูกวาดโดยคนไทย นั่นเอง

สมัยก่อนการ์ตูนเล่มละ 1 บาท โดนดูถูกจากนักอ่านการ์ตูนญี่ปุ่นมาก
แต่ผมว่านั่นละการ์ตูนไทย ในสมัยนึง แม้มันจะพัฒนามาจากฮีโร่ของฝรั่งก็เถอะ
แต่มันแปลงกายโอนสัญชาติเป็นไทยแล้ว
 เจ๋ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เม.ย. 2006, 22:35 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า

โรงเรียนเล็กๆ
เด็กนักเรียนเดินไปโรงเรียน
ร้องเพลงชาติ

แค่นี้ก็ไม่มีชาติใดเหมือนละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เม.ย. 2006, 22:36 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
แบบ ของลุงกัม ดัดแปลงให้  ยิ้มน่ารัก

ลุงกัมอย่าเขิน

* img2001 copy.jpg (27.35 KB, 200x283 - ดู 654 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เม.ย. 2006, 22:41 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า
ถ้าเป็นการ์ตูน แล้วหน้าไทย คงยากแล้วครับ เพราะถ้าเริ่มการ์ตูน ก็นึกถึงการ์ตูนญี่ปุ่นไปแล้ว (ถึงแม้หลัง ๆ จะเอาอเมกันสไตล์มาบ้างก็ตาม) ยกตัวอย่าง ผมไม่สามารถแยกได้ว่า นี่คือการ์ตูนเกาหลี หรือ นี่คือการ์ตูนญี่ปุ่น ผมว่าโซนเอเซียโดนครอบงำด้วยญี่ปุ่น manga ไปแล้วครับ (เต็มใจนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เม.ย. 2006, 22:42 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี
บางทีผมก็รำคาญไอ้สิ่งที่เรียกว่า "ความเป็นไทย"
ซึ่งผมอยากจะบอกว่า มันไม่ได้มีอยู่หรอก... (มันไม่ใช่รูปธรรม)

อ่า... ผมกำลังจะบอกว่า ความเป็นไทย
ไม่ใช่ตัวตนที่มีสัญลักษณ์บอกว่า นี่คือไทย ... แต่มันคือวิธีคิด...
ที่จะบอกให้รู้ว่า  "เฮ้ย...มึงคนไทยนี่หว่า..."

ผมจะเซ็งนิดๆเวลาโปรโมตอะไรต่างๆ ที่เน้นลายกนก สถาปัตยกรรม เป็นวัด ปราสาท...
คือเราให้ความสำคัญกับสัญลักษณ์ และรูปแบบมากเกินไปจนลืมว่า

ตอนนี้ ปี พ.ศ.2549 และโลกเปลี่ยนไป โลกาภิวัฒน์ ไปแทบทั่วทุกมุมโลก
คนไทยจะอยู่ในสังคมแบบนี้ในทิศทางไหน...

ถ้าร่ายยาวมันก็จะมึน

ผมเลยคิดว่า... ถ้าจะแฝงกลิ่นของความเป็นไทยลงไป (คงต้องหาที่มันดีๆนะ)
ก็ควรจะเป็นภาพง่ายๆของวิถีชีวิตคนไทย ตลาด ... สามล้อ ตุ๊กๆ นี่ผมว่าเยี่ยม...
.... สรุปว่าอย่าทำให้มันโอเว่อร์นัก... ประเทศไทยมันมีอะไรก็สื่อออกไปแบบนั้นแหละ

เมาๆ ง่ะวันนี้...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เม.ย. 2006, 23:29 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า
เห็นอย่างไร
บอกไป
อย่างนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เม.ย. 2006, 23:30 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
เรื่องการ์ตูนหน้าตานี่ มันแก้กันไม่ได้จริงๆนะเพราะว่า
ส่วนมากเด็กๆก็จะโตมากับการ์ตูนญี่ปุ่นมันมาอยู่ก่อนแล้ว

มันเลยเป็นเรื่องที่ช่วยไม่ได้เลยจริงๆที่จะติดวัฒนธรรม (เห็นไหมเจอล้างสมองแล้ว)
ลายเส้นหรืออะไรต่อมิอะไรที่เราได้รับรู้มาจากประเทศ ญี่ปุ่นเค้า( แต่เรื่องแฟชั่นญี่ปุ่นนี่ตูไม่รู้จริงๆ)

พ่อของเรา ก็เคยขึ้นไป พูดเกี่ยวกับการ์ตูนนี่แหละ
เค้าเป็นคนที่ หัวทันสมัยเกี่ยวกับการ์ตูนมาก

เค้าบอกเลยว่า เด็กทุกคนถึงแม้จะลอกเลียนแบบลายเส้น ญี่ปุ่นมาเยอะก็จริงอยู่ แต่ท้ายสุด
ถ้าเราฝึกฝีมือ ฝึกตัวเอง ผลิตงานออกมาเยอะๆ ในที่สุดลายเส้น และฝีมือ จะเริ่มอยู่ตัว
และจะ ตกตะกอน ลายเส้นในแบบเฉพาะตัวออกมา
(ถูกต้องไหมครับ )

ดีมากเลยที่ ผู้ใหญ่สมัยนี้ (สมัยก่อน การ์ตูนไร้สาร๊า~~~ เกมไร้สาร๊า~~~~  เอือม)
ได้ให้ความสำคัญมากขึ้น

แม้ว่าจะมีคนบางจำพวก
ที่มือไม่พาย ยังเอาเท้าราน้ำ มาแขวะ มาพูดเรื่องการ์ตูนไทยไม่ดีอย่างงั้นไม่เจ๋งเหมือนญี่ปุ่น
โดยที่ยังไม่ได้ตรึกตรอง มองแวดวงนี้กว้างๆ หรือมองงานเด็กไทยบ้างว่าเป็นอย่างไร ถึงไหนกันแล้ว!!!

เออ เป๋ไปเยอะ เดี๋ยวเอาความเป็นไทยมาให้ เลย์อิจิ ดูบ้างดีกว่า ว่าความเป็นไทย สไตล์เราเป็นยังไงบ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23 เม.ย. 2006, 23:35 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า
เราน่าจะลองทำแนวเส้น สี การ์ตูน แบบใหม่ๆดูมั่งนะ ยิ้มน่ารัก

ผมว่าสำคัญคือ ทุน น้อยครับ
มีทุนมาก ความสามารถในการสร้างมันก็สูงตาม...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2006, 00:18 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า
อย่าให้ทุนเป็นปัจจัยหลักครับ

เดี๋ยวนี้เครื่องไม้เครื่องมือลดทุนไปได้เยอะมาก ถ้าพูดเรื่อง animation สมัยก่อน แค่วาดให้ใสเห็นพื้นหลังก็เรื่องยาวแล้วครับ เดี๋ยวนี้ flash วาดไปสิ

อย่างเรื่อง NINJAI เค้าลงเว็บ ดังระเบิดเถิดเทิงไปถึงไหนต่อแล้ว ทีมคนสร้างอยู่ใน range อายุ
15-25 เท่านั้นเองนะครับอาศัยใจรัก (หลังๆคงมีคนลงทุนให้ล่ะ แต่ทำไมไม่ออกสื่ออื่นหว่า เดานะ)

ปล. ล่าสุดวันนี้ผมได้อ่านการ์ตูนเรื่อง ยอดเชฟ ท่านทูต (มั่วชื่อ ของวิบูลย์กิจ ครื่งเล่มหลังของเล่ม10 มาเมืองไทย อ่านแล้วสนุกดีจังเลยครับ วัฒนธรรมล้วนๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2006, 00:19 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า

นักเขียนการ์ตูนรายปี

อ่ะลองวาดๆ ดู ไทยไหม?  งง
ไทยครับ

Today you , Tomorrow me.
ยอดเชฟครัวท่านทูติ ที่คุยเลอิจิ พูดถึง
ทำให้ผมพึ่งรู้ว่าทำไมคนไทยต้องมีชื่อเล่น
แล้วประเทศไทยเป็นประเทศเดียวเลยมั้ง
ที่มีทั้งชื่อเล่นและชื่อจริงตั้งแต่เกิด

ส่วนเรื่องของไทยผมว่าการค้าขายนี่ก็เป็นอีกอย่างหนึ่งที่จะเป็นจุดขายให้กับความเป็นไทย

อย่าง หาบเร่ รับจ้างลับมีด(หายากมากเลยสมัยนี้)  ฮี่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2006, 00:22 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า

S♥NE - Goguma
นี่คือลองวาดหรอลุงกัม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2006, 00:22 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
ช่าย ก็ สิบนาทีเสร็จอ่ะ เอารัยมาก ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2006, 00:23 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า
ช่าย ก็ สิบนาทีเสร็จอ่ะ เอารัยมาก ฮือๆ~
โวย โวย โวย โวย โวย โวย

สิบนาที????
เหวอออออ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2006, 00:24 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า

หมู หมา กา ไก่
ขี้หมู ขี้หมา ขี้กา ขึ้ไก่
คลิกแล้วมันส์สสส
หน้า: 1 [2] 3 4 5