หน้า: 1 2 3 [4] 5

ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดประเด็น animation กลิ่นไทย  (อ่าน 37353 ครั้ง)
วันนี้ไป TAM มามีอะไรให้ดูเยอะเลย เด็กไทยไม่ใช่ ขี้ :24:แล้วนะครับ ยิ้มน่ารัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2006, 00:34 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า

tam มีโคนันมาขายรึยังคะ  หมีโหดดดด

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ไม่ได้ดูครับเด็กเยอะ น่าจะมีนะครับ หมีโหดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2006, 00:35 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า

TAM งวดนี้ อ ผมไปพูดด้วยล่ะ

ถ้าเห็นใครใส่แว่น พูดเรื่อง designing game
ท่าทาง ตลกๆ ล่ะก็ ชัดเลย

ส่วน super pitch นี่ รู้สึกว่า แข่งกัน นำเสนอ เกมส์ 7-8 มืออาชีพมั้ง ใครชนะ
ได้เงิน ล้านนึง มาทำเกมส์ต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2006, 00:36 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า

เกะกะ ระราน พาลไม่เลือกสถานที่
TAM งวดนี้ อ ผมไปพูดด้วยล่ะ

ถ้าเห็นใครใส่แว่น พูดเรื่อง designing game
ท่าทาง ตลกๆ ล่ะก็ ชัดเลย

เปิดเว็บญึ่ปุ่นมี model เกือบทุกอย่างของ FF XI ใช่ไหมครับ ไอ้มืดหมี
น่าสนใจมากแต่ติดธุระด่วนเลยฟังไม่จบ  ชิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2006, 00:38 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า

ไม่ได้ไปครับ  ฮี่ๆ
แต่ดูจาก บอร์ดเกมส์ของ ทาง อเมริกา ที่เค้าเคยเอามาให้ดูแล้ว
คิดว่า น่าจะใช่ครับ

เกย์แอบ

แต่กระนั้น อ. ก็ยังต้องซูฮกให้ กับ รุ่นน้องผมคนนึง ในเรื่อง แอนนิเม และหนัง heroes series
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2006, 00:39 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า

เกะกะ ระราน พาลไม่เลือกสถานที่
เรื่องการ์ตูนหน้าตานี่ มันแก้กันไม่ได้จริงๆนะเพราะว่า
ส่วนมากเด็กๆก็จะโตมากับการ์ตูนญี่ปุ่นมันมาอยู่ก่อนแล้ว

มันเลยเป็นเรื่องที่ช่วยไม่ได้เลยจริงๆที่จะติดวัฒนธรรม (เห็นไหมเจอล้างสมองแล้ว)
ลายเส้นหรืออะไรต่อมิอะไรที่เราได้รับรู้มาจากประเทศ ญี่ปุ่นเค้า( แต่เรื่องแฟชั่นญี่ปุ่นนี่ตูไม่รู้จริงๆ)

พ่อของเรา ก็เคยขึ้นไป พูดเกี่ยวกับการ์ตูนนี่แหละ
เค้าเป็นคนที่ หัวทันสมัยเกี่ยวกับการ์ตูนมาก

เค้าบอกเลยว่า เด็กทุกคนถึงแม้จะลอกเลียนแบบลายเส้น ญี่ปุ่นมาเยอะก็จริงอยู่ แต่ท้ายสุด
ถ้าเราฝึกฝีมือ ฝึกตัวเอง ผลิตงานออกมาเยอะๆ ในที่สุดลายเส้น และฝีมือ จะเริ่มอยู่ตัว
และจะ ตกตะกอน ลายเส้นในแบบเฉพาะตัวออกมา
(ถูกต้องไหมครับ )

ดีมากเลยที่ ผู้ใหญ่สมัยนี้ (สมัยก่อน การ์ตูนไร้สาร๊า~~~ เกมไร้สาร๊า~~~~   เอือม)
ได้ให้ความสำคัญมากขึ้น

แม้ว่าจะมีคนบางจำพวก
ที่มือไม่พาย ยังเอาเท้าราน้ำ มาแขวะ มาพูดเรื่องการ์ตูนไทยไม่ดีอย่างงั้นไม่เจ๋งเหมือนญี่ปุ่น
โดยที่ยังไม่ได้ตรึกตรอง มองแวดวงนี้กว้างๆ หรือมองงานเด็กไทยบ้างว่าเป็นอย่างไร ถึงไหนกันแล้ว!!!

เออ เป๋ไปเยอะ เดี๋ยวเอาความเป็นไทยมาให้ เลย์อิจิ ดูบ้างดีกว่า ว่าความเป็นไทย สไตล์เราเป็นยังไงบ้าง

ขอเป๋ ต่อ สักกระจึ๋ง
ผมสนับสนุนการพัฒนา ไม่ว่าเขียนหรือลอก
หรือได้แรงบันดาลอะไรอะไรก็ตามแต่
การลอกไปเขียนไป มันต้องเป็นตัวของตัวเองจนได้ ยังค่ำ

หยั่งการ์ตูนฮ่องกงในยุคเริ่มแรก ดูไม่ออกเลยแยกไม่ได้เลย
ว่าฮ่องกงหรือญี่ปุ่น แต่ตอนนี้ชัดเจนมาก ว่าไอ้พลังการซอยเส้นแบบนี้
ฮ่องกง แหงๆ แหงมๆ

ป.ล. ผมชอบเส้นแบบที่ พี่กัม วาด 10 นาทีมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2006, 00:43 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า

ถ้าเราวาดออกแนวเหลี่ยม ๆ ก็เหมือนญี่ปุ่น

วาดสรีระเหมือนคนจริง ๆ ก็ว่าเป็นฝรั่ง

เราควรจะวาดยังไงดี?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2006, 00:45 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า
ถ้าเราวาดออกแนวเหลี่ยม ๆ ก็เหมือนญี่ปุ่น

วาดสรีระเหมือนคนจริง ๆ ก็ว่าเป็นฝรั่ง

เราควรจะวาดยังไงดี?

เราควรวาดอย่างไรดี?

ผมว่าเป็นคำถามที่ดีนะครับ เจ๋ง
วาดที่เราเห็นว่ามันสวยสิครับ
มันจะเหมือน คล้ายใครค่อยว่าเป็นชั้นๆ ไปครับ

ผมตอบ พาซื่อนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2006, 00:46 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า

อย่างนี้ไทยป่าวครับ?
ของ คุณวิศุทธิ์ พรนิมิต

ชิตังมง   เอ้ย ชิตังมี   เอ้ย ชิตังมัง   เอ้ย ชิตังเม   เอ้ย ถูกแล้ววว
อย่างซิกัมซ่าผมว่าก็ไม่เลวนะ ตปท.อาจจะเข้าใจยากหน่อย แต่ผมว่ามันก็ดึงเอกลักษณ์ของไทยมาได้อย่างดี(อย่างไม่ยัดเยียด)

อย่างเรื่องก้านกล้วยอาจจะเพราะให้ ตปท. เข้าถึงง่ายเลยดูยัดเยียดเล็กน้อย แต่ก็ถือว่าทำได้ดี (เพราะเอาฝรั่งมาทำงานให้ เอือม)

สำหรับคนที่ยังไม่เคยดู
http://www.kantana.com/corporate/media/khankluay_new.wmv
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2006, 00:48 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า
นิ้งว่าวาดแบบไหนวาดไปเถอะ จะออกแนวญี่ปุ่นหรือฝรั่งก็แล้วแต่ แต่พอเราวาดก็แนวไทย แนวคนไทยวาดแล้ว(ก็เราคนไทยนี่หว่า)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2006, 00:49 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า

"ความรักนั้น...ง่ายดายกว่าที่คิด...ยากเย็นกว่าที่เห็น"
"เย็นนี้" ตูจะอัพบล็อก

พอดีช่วงวันหยุดที่ผ่านมา กลับบ้านไปถ่ายรูปดะ ดะ ดะ
โดยจตั้งโจทย์ไว้ห้วนๆ ว่า "อะไรไทย?"

เย็นนี้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2006, 00:50 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
คนไทยวาดมันก็เป็นการ์ตูนไทยแล้วล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2006, 00:51 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า
 ง่ะ

พูดอีกก็ถูกอีก...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 เม.ย. 2006, 00:57 น. โดย 藿月 (lán yuè) » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5