หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝรั่งในกะลา  (อ่าน 7784 ครั้ง)
ป้าเคยคิดว่า ฝรั่ง เป็นพวกนักท่องเที่ยว เป็นพวกชอบศึกษาและมีใจเปิดกว้าง เจ๋ง

แต่หลายๆเหตุการณ์ ทำให้ความคิดป้าเปลี่ยนไป  เช่นว่า

...เดินๆอยู่ มีผู้ชายฝรั่งถือกระป๋อง(ขอบริจาคเงิน) เข้ามาแล้วพ่นภาษาจีนใส่ พยายามจะส่งภาษาจีนกับป้าให้ได้ เพราะคิดว่า ผู้หญิงตัวเล็กๆ(ในสายตาคนที่นี่) ผมดำๆ ต้องเป็นคนจีนเท่านั้น ป้าบอกเค้าว่า ป้าเป็นคนไทย ไทยแลนด์ค่าาา อ๋อ ไต้หวันเหรอ แป่วววววววววว... เป็นอันว่า ต่อให้ตาโต ตาตี่ ตัวขาวหรือตัวดำ แต่ถ้าผมดำตัวเล็ก แล้วล่ะก็ ถูกเหมาเป็นคนจีนอยู่บ่อยๆ ลันล้า

....เคยไปทานข้าวกับเพื่อน มีหนุ่มหน้าตาดี เข้ามาพูดไทยเจื้อยแจ้ว พยายามโชว์ออฟมากว่า พูดได้คล่อง แต่ดันไม่รู้ความหมายของคำที่พูด เพราะเค้าพูดว่า สวัสดีคร๊าบ เท่าไหร่คร๊าบ ไม่อร่อยเลย ลดหน่อยนะคร๊าบ เอ่อ
..ทำให้ป้านึกถึงเพื่อนชาวสวีเดน ที่เจอหน้าป้าก็วิ่งเข้าใส่ แล้วพูดเสียงดังว่า *ไปลงนรกเสียเถิดไป๊* พร้อมทั้งฉีกยิ้มปากกว้าง เล่นเอาป้าช็อค เค้าบอกว่า เด็กเรือสอน มันคือคำที่ใช้คำเพื่อนสนิทแปลว่า ฉันคิดถึงคุณที่สุดเลย ฮือๆ~ ฮือๆ~

...บางคนไม่รู้จักประเทศไทยเลยแม้แต่น้อย แต่พอได้ยินคำว่าไทยแลนด์ ก็นึกออกอยู่ไม่กี่อย่าง คือยาเสพติด โสเภณี ภูเก็ต พัทยา ซอยนานา เมียออร์เดอร์ พวกแบบนี้ป่วยการพูดด้วยค่ะ เพราะเค้าเชื่อจากรายการทีวีที่ดู เห็นมั้ยคะ ผรั่งโดนสื่อปิดตาก็มี ง่ะ

...ถ้าคุยกับคนมีการศึกษาและมีฐานะหน่อย พวกนี้ก็จะมองว่าประเทศไทย เป็นประเทศที่มี ทะเลสวย ภูเขางาม อาหารถูกและอร่อย  แต่คอรัปชั่นเยอะ  เพราะฉะนั้นเที่ยวเมืองไทย ต้องมีเงินเพื่อซื้อความสะดวก  เกย์แอบ
...อันนี้ป้าก็ไม่รู้ว่ามีจริงหรือเปล่า เพราะไม่เคยเจอ เคยเจอแต่เจ้าหน้าที่สนามบินพยายามจะยัดเยียดให้ป้าซื้อเหล้า และบุหรี่โดยจ่ายเงินเค้าสามพันบาท แล้วจะซื้อเหล้าและบุหรี่ออกจากดิวตี้ฟรีจำนวนเท่าไหร่ก็ได้  ..ป้ารอดตัวเพราะไม่ดื่มและไม่ดูด กรี๊ดดดดด

จริงๆแล้วยังมีอีกหลายกรณี ที่ทำให้ป้าว่าฝรั่งในกะลานี่ บางครั้งก็น่ากระทืบเหมือนกันนะคะ โวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ม.ค. 2006, 18:56 น. โดย Aunty_Pik » บันทึกการเข้า

รักแมวค่ะ
 ง่ะ
สายตาเมืองนอ

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
เผอิ

คนบางคนเกิดมาเพื่อเป็นแค่ความทรงจำ
มัน

ไทย
...
...บางคนไม่รู้จั
[quote author=

รักแมวค่ะ
ประสบ

เกะกะ ระราน พาลไม่เลือกสถานที่
อะไร

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
ครับขอโทษครับ
ัมันเป็นนิสัยเสียตอนพิม report ภาษาอัง

เกะกะ ระราน พาลไม่เลือกสถานที่

"ความรักนั้น...ง่ายดายกว่าที่คิด...ยากเย็นกว่าที่เห็น"
ใจเย็นๆครับป้า ชายว่าอย่าเอาพิมเสนไป

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น

Las Noches Rubicundior
ฟรีอะไรครับ เน้นๆชัดๆ ครับ เดี๋ยวเข้าใจผิด ฮิ้ววว

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
คืองี้ค่ะ ประเทศเยอรมันเค้าสนับสนุนให้คนมี

Las Noches Rubicundior
หน้า: [1] 2 3