หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: ซินเจียยู่อี่~  (อ่าน 27289 ครั้ง)
พูดจีนกลางพอได้ค่ะ
ทั้งๆที่อากงอาม่า เป็นคนแต้จิ๋ว  ง่ะ

บางครั้งอาม่าโทรมา ก็จะพูดภาษาจีน พีชฟังไม่ออก ก็จะบอกอาม่าให้พูดภาษาไ่ทย
เลยโดนอาม่าว่าอยู่เรื่อย "เมื่อไหร่ลื้อจะหัดพูดภาษาจีนห๊าา แล้วยังงี้จะเก่งเหมือนอาเฮียได้ไง"
ยิ้มน่ารัก ก็หมวยน่ารักนี่ ทำอะไรก็ถูกไปหมด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
วันนี้คิดผิดเป็นที่สุด
ที่นั่งงรถผ่ากลางเยาวราช ระยะทางสั้นๆใช้เวลาประมาณ 2 ชม.
แต่ก็ได้เห็นภาพปลากระป๋งมนุษย์ตอนนั่งผ่าน ถ.มังกร ตรงตลาดเก่า
กับหน้าวัดเล่งเน่ยยี่ ตรซอยร้านขายส่งไก่-เครื่องปรุง-ยาจีนเล็กๆแคบๆ ที่ตัดไปตรงตลาดเก่า(ที่พระเทพชอบไปเดิน)
เต็มไปด้วยอาม่า อาอึ้ม อาเจ็ก มากันทั้งเหง้าบรรพบุรุษเลย
น่าแทรกตัวไปกรีดกระเป๋าอาอึ้มมาก

I ROCK , THEREFORE I AM
ไม่น่าเชื่อว่าอย่างผมจะมีเชื้อจีนอยู่ด้วย (ซินเฮง)
แต่เชื้อไม่แรงพอไม่เหลือเค้าเลย แต่ที่บ้านก็ไหว้นะ

Today you , Tomorrow me.
จีนกลางพอพูดได้นิดหน่อยค่ะ

แต่ืที่บ้านคนจีนแคะเลยฟังได้ (นี้ดดดดดหน่อย)

ถามหน่อยครับ  ยิ้มน่ารัก
        แต่ก่อนอยู่ที่บ้านไหว้ แต่เหล้าเชียงชุน ผมไม่ชอบดื่มเลย ตอนนี้ผมอยู่ห่างบ้าน รับภาระกิจจัดของไหว้ตรุษจีน ก็เย็นมากแล้ว พรุ่งนี้ต้องไหว้ ผมเลยไปซื้อเหล้าฮันเรต ไพเพิต มาแทนเชียงชุน เพราะผมดื่มได้ดี หวังว่า เจ้าที่คงจะได้เหมือนกัน ส่วนชา กีเกียจต้ม กะว่าไปซื้อชาทั้งหลายพวก โออิเช้ย โตเซ็ง เพียวริกุ มาไหว้แทน แล้วไก่ต้มซื้อตอนนี้ มันมีแต่ไก่บ้านต้ม กินเหนียวตายเลย เลยไปซื้อไก่ 5 ดาวทั้งตัวมาแทน
   ผมทำผิดไหมครับ  งง
ยังดีไม่ไปซื้อแบงก์อุลตร้าแมนมาแทนกงเต๊ก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ไม่เคยไหว้ เพราะไม่ได้เฉียดไปทางจีนเลย (ก็ตูดำซะ ไอ้มืดหมี )
อ่านของsupered แล้วฮา
ไหว้เสร็จแล้วคนกินก็เรานี่แหละเน๊อะ คงไหว้ด้วยของที่เราอยากกินสิถูกแล้ว ฮิ้ววว
ที่บ้านก็เป็นคนเชื้อสายจีน แต่ไม่ได้ไหว้อะ เพราะเจ้าคุณปู่ ( อากง ) บอกว่าไหว้แค่เช็งเม้งก็พอ  ฮือๆ~

ดังนั้นเราจึงอดแต๊ะเอีย  ฮือๆ~  ชิ

นานๆ จะเข้ามาที
ไม่ใช่คนจีน คนไทยแท้ๆเลย  ฮือๆ~
แต่ก็ยังหน้าด้านไม่ขอแต๊ะเอียพ่อกะแม่  หื่น
เมื่อก่อนมีคนนึกว่าอรเป็นคนจีนด้วย  อี๋~
หน้ามันออกจีนตรงไหนเนี่ย
หรือว่า เป็น จีนเตี๊ยะ   ฮิ้ววว

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ไทยแท้ค่ะ
(เพื่อนเราได้ซองแดงๆอั่งเปา เราได้ซองขาวผลสอบ ตก4)

ชอบขนมเข่งทอด

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
แง๊ อยากได้อั่งเปามั่ง

สมัยเด็กๆ เคยได้ที 700-800 ตอนนี้ซักบาทก็ไม่ได้

แม่: ก็แกได้อยู่ทุกเดือน เดือนละ 2400 แล้วจะขออะไรอีกห๊ะ

เป็นคนญี่ปุ่นค่ะ ...  ยิ้มน่ารัก
ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวกไช้
เป็นคนจีน100%ทางสายเลือด  โห พึ่งรู้เมื่อไม่กี่ปีนี้เอง

ปีนี้จ่ายแต๊เอียไปหมื่นกว่า จนไปเยอะเลย ง่ะ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
จ่ายไปเป็นหมื่นเลยเหรอหมอ เฮ้ย!?
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8