หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10

ผู้เขียน หัวข้อ: การติดตั้ง FontForge บน Windows  (อ่าน 116333 ครั้ง)
โอ้โหว ผมทำชนิด step by step แล้วนะเนี่ย  เอือม

FontForge นี่ปกติจะติดตั้งรันได้เลยบน linux ตัว FontForge เองก็ไม่กี่ MB ถ้าจะเอาแบบติดตั้งได้เลยให้ใช้ลินุกซ์ครับ ยิ่งถ้าใช้ ubuntu ยิ่งง่าย ท่านโอ้เอ้เขียนบอกไว้แล้ว...

ส่วนที่ติดตั้งบนวินโดส์ มันจำเป็นต้องสร้างสภาวะแวดล้อมให้เหมือนลินุกซ์ซะก่อน นั่นก็คือ cygwin ไงครับ...

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
Abraham lincoln
เอ่อ เฮียพลครับ
ถ้าจะลง linux มันต้องใช้พื้นที่ฮาร์ดดิสก์ประมาณเท่าใดครับ
ผมเปรียบเทียบจาก TLE 7.0 นะครับ ขั้นต่ำ 2.5 GB แนะนำ 6 GB (cd 3 แผ่น)

ubuntu (cd 1 แผ่น) เท่าไหร่ดี ?  ยิ้มน่ารัก

10 GB ไปเลยครับ  (อิอิ)

NP Freedom
i am a slow walker, but i never walk backwards.
อย่ากจะเข้าใจนะแต่งงอ่ะ

จากนั้นดาวน์โหลดแพคเกจ FontForge ที่รันบนวินโดส์ โปรดสังเกตุจะมีคำว่า cygwin รวมอยู่ด้วย

Download FontForge

จากนั้นให้ copy แพคเกจที่ดาวน์โหลดไปไว้โฟล์เดอร์ที่ Cygwin สร้างให้ก่อนหน้านี้
ทำไมเข้าไปแล้วมันเป็นอะไรม่ะรุมากมายมหาศาลอ่ะค่ะ

อย่าก ง่ะ
ศัพท์บัญญัติใหม่

"ความรักนั้น...ง่ายดายกว่าที่คิด...ยากเย็นกว่าที่เห็น"
อย่ากจะเข้าใจนะแต่งงอ่ะ

จากนั้นดาวน์โหลดแพคเกจ FontForge ที่รันบนวินโดส์ โปรดสังเกตุจะมีคำว่า cygwin รวมอยู่ด้วย

สมมุติผมโหลดไว้ที่ D:\download\FontForge

ตอนติดตั้ง cygwin ก็ต้องถามว่าคุณติดตั้งไว้ที่ไหน สมมุติผมติดตั้งไว้ที่ E:\cygwin ก็ไปที่

E:\cygwin\home\<user name>

อย่างเช่นของผม E:\cygwin\home\Administrator

จากนั้นก็ copy FontForge ที่โหลด

มาไว้

แล้วดับเบิ้ลคลิก cygwin บนเดสก์ทอปเพื่อทำการติดตั้ง

*** เป็นการติดตั้งบน windows xp ***

NP Freedom
ขอบคุณฮะ 
เดี๋ยวไปทำใหม่ก่อนฮะ ฮี่...
มันมาเป็นหน้านี้อ่ะ  http://prdownloads.sourceforge.net/fontforge/fontforge_cygwin-20060408.tar.bz2?download
ไม่สิ หน้านี่ต่างหาก http://prdownloads.sourceforge.net/fontforge/fontforge_cygwin-20060209.tar.bz2?download
จะโหลดได้ไงอ่ะ
สมมุติผมโหลดไว้ที่ D:\download\FontForge

ตอนติดตั้ง cygwin ก็ต้องถามว่าคุณติดตั้งไว้ที่ไหน สมมุติผมติดตั้งไว้ที่ E:\cygwin ก็ไปที่

อย่างเช่นของผม E:\cygwin\home\Administrator

*********************************************************** งงฮะ  *
มันมาเป็นหน้านี้อ่ะ  http://prdownloads.sourceforge.net/fontforge/fontforge_cygwin-20060408.tar.bz2?download

ก็กด Download ที่ขวามืออันไหนก็ได้ เลือกแถวเอเชียก็ได้

*********************************************************** งงฮะ  *

เดี๋ยวคุณห้าโอจะมาอธิบายให้ทราบครับ..

NP Freedom
ยังคงงงอยู๋เลยฮับ
ยังคงงงอยู๋เลยฮับ

หรองับ แร้วจาทามงายดีงับ

โวย  เดี๋ยวจับให้เกย์แถวนี้เลย

♪ หากไม่ดูเป็นการรบกวน ~ ก็จะชวนเธอมารักกัน ♪
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10